Mnaokusikiliza ya mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bra tukufu la Kiswahili. Kwa niaba ya Radio Okapi, mbele ya mikrofoni ni mimi Stefan mukene Ntita, na naalika kwanza mfuate vichwa vya habari ya taarifa hii. Jimboni Ekuatoria, leo siku ya tatu, ya mbili, inaarifiwa kama muji wa Makanza jimboni Ekuatoria ulichukuliwa ama unadhibitiwa sasa na vikosi vya FRDC. Habari hii ilitolewa leo asubuhi na serikali ya jimbo la Ekuatoria, lakini matukio ya mapambano kuhusu kudhibiti tena muji huo hayajulikana mpaka sasa. Jimboni mashariki, shirika la raia la muji wa Durba unashtumu jambo lisiyoendeka katika utimizaji wa mpango wa kuhamisha na kulipa raia wenye kuishi katika eneo lililochaguliwa na shirika la, na kampuni la madini Kibali Gold Mine, ukishirikiana na shirika la ukimo. Jimboni Bakongo, inaharifiwa kama mgonjwa wa kuhara na wa kuhara damu unazuka siku hizi, ni kusema tangu tarehe makumi mbili na saba Februari iliyopita katika masomo ya upadiri ya Mbatakiela, tujulisha kama masomo hiyo yanapatikana katika eneo la afya la Kangu mtaani Lukula pa kilomita 117 magharibi mwa muji la Matadi. habari kamili. Leo siku ya pili inaarifiwa, tangu mji wa jimboni Ekuatoria kama mji wa Makanza unadhibitiwa sasa na vikosi vya FRDC. Habari hiyo ilitolewa na uh, serikali ya jimbo la Ekuatoria, lakini matukio kuhusu mapambano yaliyotukia mgini, mginini humo hayajulikana. Lakini kulingana na duru toka pande la serikali ya jimbo inajulishwa kama kuna raia wenye walifariki ngambo ya wa Nyele na serikali hiyo ya jimbo la Ekuatoria linaahidi pia kukomesha kikundi hicho kyote na linatuma pia mwito kwa raia ili wajitenge na vikundi hivyo vya wenyele. Tusikilize kwa hiyo, msemaji maalum wa serikali ya jimbo la Ekuatoria akiwa pia waziri jimboni Ekuatoria mwenye kusika no bari, e e na upashaji wa habari bibi Rebecca Ebale akiojiwa na mwandishi wetu Henri Lobondo Bokelu. Le gouvernement provincial de l'Equateur confirme l'information. Serikali ya jimbo inahakikisha habari hii kwa kusema makanza inarudia mikononi mya askari jeshi wa taifa wa FRDC tangia asubuhi mapema. Wapiganaji walifariki, lakini tutajua idadi yao baadaye. Askari jeshi wako nafanya uchunguzi ya mabitu penye wapiganaji walipora sawa na masila na mingine zenye enyele ilikamata. Tunaomba kwa raia kujikokota na waenye tujulishe kama ofisi ya jimbo la tatu la kijeshi inahakikisha kama muji wa Makanza unadhibitiwa sasa na vikosi vya FRDC kwa mujibu wa msemaji maalum wa serikali wa vikosi vya FRDC Luteni Kasongo Bilolo. Waenyele wenye, wenye waliingia katika muji wa Makanza ni wale wenye waliamishwa na, wenye waliamishwa katika miji zengine na vikosi tu vya FRDC hasa ngambo ya bombo. na jimboni Manyema, wapiganaji wa gundi la FDLR wanaendelea kuleta mzozo kati, katika pande hiyo ya inchi. Jumajana waliumua bwana mmoja na mke mmoja pa Ngombo mtaani Punya. Habari hiyo yahakikishwa na kiongozi wa mji hiyo ya Ngombo. Tukumbushe kama kuna juma chache wapiganaji wa FDLR waliteka waliteka nyara watu makumi tano katika kambi itwayo Ni wakati wa kurudi kwenye mawindo, ndiyo watu hawa wawili walishikwa na wanamgambo wa FDLR. Wapiganaji hawa wa utu waliwalazimisha kubeba mateka yao. Kufatana na ushuhuda wa jambo hii, wa FDLR wakiona kama mume na mke wapo wapunguvu kwa kazi hii, wali waliwaua kwa risasi. Wakistushwa na hali hii, washuhuda walipeleka habari hii kwa viongozi wa nyumbani. Kwa ukumbusho, inakuwa juma chache wa FDLR waliunguza misongo ndani ya shamba cha madini kumwa, wakibeba zaidi ya watu Makumi tano na mali yao. Wa FDLR hawa awa walazimisha wakaaji kuwatolea chakula, sivyo watashambulia. Kasese sultani kwa muda wa ngombo aonyesha kama kwa sasa kimya ya dumu ndani ya eneo yake. Toka Kindu tedontuba mobile Radio Okapi. Na turuja pa mjini Kinshasa ambako serikali ya nchi inaarifu kama Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inapashwa kujitayarisha kuingia katika mpango uitwa o TNT, ama mfaransa, television numerik terrestre. Habari hiyo ya kikisho ilitolewa na waziri nchini mwenye kusika na upashaji wa habari. Kwa mujibu wa bwana Lambert Mende Omalanga, kuingia kwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika mpango huo ni unapashwa kutimizwa vizuri, kwani kwa Yaku, he, kwa ajili ya kuheshimu mkataba uliounganisha Jamhuri djamburi ya Demokrasia ya Kongo na shirika litwalo la Kifaransa Union Internationale de Communication UIT kwa kifupi. Jean Désiré Kanyama anatutolea mosidoni ripoti iliotayarishwa na mwandishi wetu Emmanuel Mbanda Lokenga. Serikali ya Kongo inakusudia kuingiza nchi katika wakati wa televisheni ya sasa na yenye hali ya picha na sauti ya juu. Kwa mjibu wa waziri wa upashaji wa habari, serikali ilitimiza shuruti za lazima, kwa hiyo jambo yenye kuhakikishwa na Angelo Pariti, kiongozi wa Teleconsult, shirika la Italia linalotumika katika uhusiano na serikali. Anasema serikali ya Kongo iliuza stesheni kumi na mbili za aina hiyo na tayari tatu zilishimikwa. Kunao kituo cha upashaji wa habari cha RTNC pambiza hapa mjini Kinchasa, na kazi kwa stesheni zenye kubaki zitaanzishwa punde, kwa kuunda kituo cha taifa cha utoaji na upashaji wa habari. Stesheni ya sasa ina mafaa mengi, ikiwa ya kuonesha televisheni nyingi katika njia moja. Ndiyo sababu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itatuma vimoja nchini Kongo Brazaville. Matatizo ni kwa wenyeji wa stesheni za kipekee, sababu wote wanaombwa kutumia vifaa hivyo vipya, vikuwa vya thamani ya juu. Lakini matatizo hayo yatapata jibu katika sheria itakayotayarishwa na bunge, amesema msemaji wa serikali, waziri Lambert Mende Omalanga. Jueni kwamba tayari nchi nne za Afrika zimetumia stesheni televisheni ya sasa ikiwa Afrika ya Kusini, Moroko, Kenya na Gabon, na nchi zingine za Afrika zipo katika hatua ya kujaribu. <tune> Jimboni mashariki, shirika la raia la muji wa Durba unashtumu jambo zisiyoendeka katika utimizaji wa mpango wa kuhamisha na kulipa raia wenye kuishi katika eneo lililochaguliwa na kampuni ya madini Kibali Goldmin katika ushirikiano na Okimo. Kwa mujibu wa shirika hilo la raia, kampuni la Okimo linatamani kuzuia mwenendo uen, uen, bora wa utimizaji wa mpango huo. Andre Kitenge anatulipotia tangu muja Kisangani kwake yeye presidenti wa shirika la kiraia muji Durba, hali ni mbaya, kufatana na mafunzo waliofanya tangu miaka chache inayopita. Bwana Damaskwete amesema ni jambo la udanganyifu yeni OKIMO imefanya kwa kuepuka kulipa watu wenye kupatikana katika udongo na wenye kuandikwa na kusababishwa na hameamkia kusimamisha upande ingine za madini na OKIMO. Shirika la kiraia imeomba pia kwa OKIMO warudilie hesabu ya feza ya kulipa watumishi wenye kuacha kazi. Bila kuangalia miaka ya kazi na haina ya watumishi. Josezi ya Isiro Nyangara yeni kushikwa pia na murati hule imeomba kwa shirika yeni itafanya kazi ya madini kuheshimu mipango mbele ya kufanya chochote kwake yeye askofu julie andavo heshima ya mipango imepashwa kufanyika kwa namna za sheria pia namna inayostahili shirika ya kilomoto kwa ngambo lake imeomba kwa wote watulize mioyo kuambatana na adg wanegosia wameendelea na kazi kuhusu haki za watu iheshimia we kufatana na muradi ule na mipango la madini na yale za ulimwengu. Mujikisangani, mimi ni Andre Kitengerejo Okapi. Jimboni Bakongo huarifiwa kama u, u, ugonjwa wa kuhara damu unazuka tangu tarehe makumi mbili na saba Februari iliyopita katika masomo ndogo ya upadri ya Mbatakiela. Uh, tujuishe kama masomo hiyo yanapatikana katika eneo la afya la Kangu katika mtaa wa Lukula pa kilometa mia moja makumi saba magharibi mwa jiji la Matadi. Habari hiyo ilihakikishwa leo siku ya pili na Daktari Oscar Mavila, akiwa mganga kiongozi wa jimbo la Bakongo. Yeye alijulisha kama kuna hatua zilizochukuliwa kwa ajili ya kukomesha kutawanishwa kwa magonjwa hiyo yenye haiya uwa mtu mpaka saa hizi, na moja ya hatua hiyo ni kufungwa kwa masomo hiyo ya kipadri ya Mbatakiela. Tumsikilize mganga mganga Oscar Mavila akihojiwa na mwandishi wetu Dani Kindanzita. Ndiyo, watu waliugua kipindupindu pindu kunako seminari ndogo. Idadi yao ni makumi mnane. Hakuna mtu aliyeuawa, sababu tulitoa matibabu. Kutokana na msingi wa ugonjwa, ni hali ya marazi ya amibe kutoka maji wanaotumia, na hatua wa tuliochukua ni kusimamisha interna kwa kupinga mwenendo wa kuambukizwa. Pia tutatia dawa katika maji. Dawa zipo tayari kunako chumba jimboni cha afya, na kesho dawa hizo zitafikishwa. Nafasi hiyo tulitaka pia endesha uchunguzi kunako UNRB, lakini tumeona kwamba hakuna hali ya hatari na ni hapo, wandugu wasikizaji, ndio tunakomesha kipindi chetu kya habari ya magharibi aleo. Mbele ya mikrofoni likuwa mimi Stefan Mkenisita, ninawaga ni kuatekea nyinyi wote magharibi njema Okapi. Okapi, eh. Ayu, Okapi. <laughs>