Kondoka jam usklizaji ya mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kwa nyamba Radio Okapi. Mbele la mikrofoni mikrofoni ni mimi Stephane Muke ni Ntita, na nawaalika kwanza mfuate vichwa vya habari. Jimboni Ekwatoria, wapiganaji wa Enyele wanadhibiti tangu wikendi iliyopita lopita muji wa Makanza, muji unaopatikana pa kilometa mia mbili na muji mkuu wa Mbandaka, kando kando na jito Kongo. Habari hii iliyohakikishwa leo, leo asubuhi siku ya kwanza na liwali wa jimbo la Ekwatoria waziri mkuu, makamu wa ufalme wa Bejiji, akiwa pia nchini akiwa pia nchini mwake, waziri mwenye kuhusika na kazi, anapatikana nchini Kongo katika ziara kazi tangu siku ya yenga iliyopita. Na leo hii, siku ya kwanza, alikutana na mwenzake wa Kongo ya kidemokrasia mwenye kuhusika na mambo ya kazi pia, bwana Zanga Mobutu. Pamoja walitembelea shirika mbalimbali za serikali na mafunzo ya kuendeshwa leo siku ya kwanza kunako University ya Kikatolika nchini Congo, UCC kwa kifupi, hapa mjini Kinshasa. Wanafunzi wenye kushikwa na hasira sana wanadai wana kuondoshwa madarakani kwa katibu mtendaji wa masomo yao wakimshtaki makosa mengi. Mtafata mengi kuhusu jambo hiyo katika taarifa hii oh, ya habari yeah, Habari kamili, tujielekeze jimboni Ekuatoria ambako inaripotiwa kama wapiganaji wa Enyele wanadhibiti tangu weekend iliyopita mji wa Makanza, mji unaopatikana pa kilomita mia mbili katika na mji wa Mbandaka uh, Kando, kando na jito Congo. Habari hiyo ilihakikishwa leo siku ya kwanza na liwali wa jimbo la Ekuatoria na msemaji maalum wake, alijulisha kama wapiganaji hao ni wapiganaji wenye walisambazwa na vikosi vya FRDC pa Bomongo, na yeye anatuma wito kwa wapiganaji hao ili watue silaha zao chini na kuomba pia raia wasishirikiane na wapiganaji hao wa enyele. Tumsikilize waziri jimboni Ekuatoria mwenye kuhusika na upashaji wa habari, akiwa pia msemaji maalum wa serikali ya jimbo la "Nous confirmons la presence", tuna wahakikisha kama wapiganaji wa Enyele waliingia mu teritoria ya Makanza atangia siku ya posho eliopita. Waliingia bila mapambano na waskari jeshi, sababu idadi yao iko kidogo sana. Kumta ile ni wapiganaji wa Enyele walikimbia mapambano kubomongo kwenye walifukuzwa na waskari jeshi wa FRDC. Maali zenye wamepatikana ku Makanza haijuikane muma matayarisho zote zenye wako nafanya tunawaomba kuwacha masila na kujionesha mbele ya waskari jeshi wa FRDC, mufazi wa kuwafukuza kwa nguvu. Wakaaji wasisogee karibu nao, na tunatuliza wakaaji wa jimbo la Ekuatori mzima kwa kusema kama FRDC iko na jitayarisha kwa kufasiria viashara julu ya jito Congo. Pale, msemaji maalum wa serikali ya jimbo la Ekuatori akiwa piwa Uh, waziri jimboni Ekuatoria mwenye kusika na upashaji wa habari bibi Rebeka Ebale Nguma. Na tubaki tu jimboni Ekuatoria ambako kuna ripotiwa pia hali ya mzozo kati ya wakaji na askari polisi katika shamba la ngazi la Mulabu katika teritoria ya Bujala. askari polisi wawili askari polisi wenye kusika na kukinga uh, shamba hilo la ngazi walipiga masasi raia wawili wenye walikuja kuiba mikungu za ngazi na hapo raia wakakimbiza wapiga waaskari wa hawa wa polisi nao mpaka leo hii wanapatikana msituni. Beatrice Nabindi anatueleza mengi kuhusu jambo hilo jambo ilianja siku ya nne tarehe kumi na munane mwezi wa pili iliyopita askari polisi sita wenye walitumwa kweni chumba cha mahakama ya gemena kwa kukomesha wizi ya ngazi zenye zinafanyikana kumaluba na ruhusa ya wenyezi walipika wakaaji wengine masasi wenye waliiba ngazi wa kutosha kufuatana na masemi ya kamanda ya polisi sekta ya bamozembe teritoria ya bujala mwenye alifahamisha kiongozi yake kugemena alisema kama ilikuwa njo wakaaji wa kijiji ya Ngwati mwa kilometa kupita mia moja na Gemena Sontwe. Mbili kati yao walipigwa masasi, umoja alipata risasi kumugulu na mwingine kutumbu. Wote mbili walipelekwa ku hospitali kuu ya Binga. Wakaji walikasirika na walifuata askari polisi sita na mipanga pia na mikuki na walifichama kupori. Askari polisi sita wale hawaonekane tena mpaka sasa. Sababu ya hayo auditorat militaire ya Gemena ilituma iki a waskari jeshi sita mu wiki iliyopita wameongozwa na inspector judiciaire toka mji wa Mbandaka. Beatrice na bindi, Radio Okapi. Na tujielekeze sasa jimboni Kivu ya Kaskazini, ambako inajulishwa huko kama raia wenye walirudia katika makao zao za kawaida katika eneo za Kashebere na Kasopo, zikiwa eneo zinapatikana katika mtaa wa Masisi na Walikale, wanakumbwa na shida nyingi za kuanzilia kazi zao za kilimo, gisi walipokuwa wanafanya mbele wakimbie eneo yao. Wakaaji hao wanajulisha kama hawana vifaa mbalimbali vya kilimo na pia mboleo kwa ajili ya kuendesha kazi zao za kilimo jinsi inavyofaa basi hali hiyo aisukume wengine wenye walipatikana mpaka wakati huu katika hali ya ukimbizi kurudi katika eneo lao la kawaida bernard nyangi anaturipotia mengi toka mji wa goma wanakadiriwa kwa idadi ya familia mia tatu hamsini miongoni mwa hawa familia mia mbili wanapatikana paka shebera mtani mtani walikale na mia moja hamsini paka sopo mtani masisi Baadhi ya jamaa hawa wamerudi toka ukimbizini na hivi wanaishi maisha ya umaskini huko. Wajambazi wa kijeshi na wa vikundi vya wapiganaji walipora mavuno ya shamba na mafugo za raia wote wa eneo lile. Kutokana na ukosefu wa vyakula, raia wale wanaogotesha huku na kule miogo porini kwa kukula. Andre Katambira ni kiongozi wa kijiji cha Kasopo. Tunahitaji mbegu sababu tunatoka ukimbizini pa Nyabiondo Masisi na penginepo. Tunahitaji mashirika za kiutu zitusaidie ili tupate kidogo ya kulisha watoto wetu ili wasife na njaa. Mnamo sekta ya Kashebere hali ni vivyo hivyo, ila raia wa eneo lile wanafaidika na soko inayoendeshwa kwao kila siku ya tatu, ikiwa kwamba raia wanapata vifaa toka wanabiashara wenye kuondoka Masisi na walikale sente wakibadili bidhaa na mazao ya shamba. Viongozi wa pahali wanaomba kwamba mpango wa msaada wa haraka utekelezwe eneo hizo mbili ili kuepukana na shida za kiutu. Goma, Bernardin Nyangira, Radio Okapi. <tipulikia> Bibi Joel Milke akiwa waziri mkuu makamu wa Falme Belgiji na pia waziri mwenye kusika na kazi nchini mwake akitueleza shaba ya kazi yake ya, ya ziara kazi nchini Kongo Kidemokrasia yupo mbele mbela mikrofoni ya mwandishi wetu Innocent Linga. Uh, objective... nilifika te... hapa na lengo hakika na ya ujenzi kwa kuonesha alama ya tegemeo ya shabaya waziri makamu mkuu waziri mpya wa kazi, ikiwa mojawapo wa makazi makubwa tano kwa maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na juma wala miezi ijayo, anania ya kufika na mapendekezo ya kuboresha sekta nyingi za lazima kwa nchi, ikiwa kuhusu siasa ya kazi, mwenendo wa kazi za kiserikali, uhusiano wa kijamii e, basi kama tunaweza leta sio tu usaidizi wa lakini uhusiano hakika kati ya mashirika zetu, usaidizi wa kiufundi, mafunzo alikuwa wakuu mbalimbali nchini mwetu, utashi wa kweli wa pamoja wa kukaza kweli uhusiano wetu, jambo lenye bado alijafanyika hadi wakati huu katika sekta ya kazi, mambo ya kijamii na mafunzo kazi ya kazi za kiufundi, ni jambo la lazima kwa vijana wa Kongomani kwa kazi na leo siku ya kwanza mafunzo haikuendeshwa kunako Universiti ya Kikatolika nchini Congo, UCC kwa kifupi, hapa mjini Kinshasa. Wanafunzi wenye kushikwa na hasira kubwa wanadai katibu mkuu wa universiti yao aondoshwe madarakani. Bwana huyo anastakiwa kuwakamata wanafunzi hao kama watoto na pia uongozo mbaya. Basi mashtaka hizo zilitupiliwa mbali na kiongozi mkuu wa universiti hiyo. Ripoti ya mwandishi wetu Axel Goncho utolewa msizioni na Jean Desire Kanyama. Wanafunzi wa univesiti hiyo hawakuwasili katika vyumba vya masomo ikiwa waliandamana mbele ya univesiti wakati wa asubuhi na kuonyesha hasira yao. Wanafunzi hao wanadai kufukuzwa kwa Libambu bila sharti yoyote, ijapokuwa wanajulikana sawa wenye utii. Sababu ya kusirika kwao ni gani? Hao wanasema wazazi wao, wakati wanaalikwa, katibu mkuu anawakaripia. Hata kwa wanafunzi wa daraja ya mwisho, wana matatizo mengi kwa kuendelesha mwaka wa masomo. Kwa upande wake kiongozi wa university hiyo anasema kisha uchunguzi, wengi wasioheshimu kanuni walitambulishwa na walifukuzwa moja kwa moja katika university. Lakini kuhusu malalamiko ya malipo ya fedha za masomo, Profesa Matand anasema wanafunzi wana bahati ya kukubaliwa hadi tarehe saba mwezi tunao, kama wanaheshimu sharti zote. Amesema ni uharibifu wa usalama wa taifa maandamano yanayoendeshwa bila mapatano. Jueni kwamba mwisho wa mchana hali ya maandamano ilishuka, lakini haifahamike kwa sasa kama maprofesa wataanza kazi wala hapana wala kama waandamanaji wataunda mbinu zingine kwa kuhakikisha madai yao. Na habari kwa kifupi: tokea hapa mjini Kinchasa ujusha, kama watumishi wa serikali uh, ukubwa wa, wa, wa karibu makumi tano waliandamana leo mbele ya benki la taifa hapa mjini Kinchasa, wanadai malipo yao ya tangu mwezi wa kwanza wa mwaka huu. Na kwa mujibu wa kiongozi wa shirika lenye kuwatetea haki zao, shirika liitwalo Sijemifin ama Sendika General du ministere de finance, uh, mishahara zao zinafungwa kunako benki kuu la taifa, na tulipooji benki kuu la taifa lilijulisha kama tayari litatatua shida hiyo katika siku mbili zijayo. Wasikilizaji, na habari hiyo ndio tunaweka nukta wa kipindi chetu cha habari ya magharibi magharibi ya leo. Asante kwa kusikiliza.