Wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili tunawasalimu na karibuni. Pateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Ekwatoria, ujumbe wa pamoja FARDC-MONUSCO uliwasili wasii leo hii, siku ya pili kisha mchana mjini Mbandaka ukiongozi na jemandari Lide Etumba mkukiongozi wa majeshi ya FRDC akiwa mupia jemandari Babacar kali mkukiongozi wa majeshi ya Monika. Mpasha habari wa Radio Television ya taifa a tns mjini Beni ya ameuawa wa jana usiku na watu wenye silaha wakivaa mavazi ya kijeshi. basi ya Birindwa alipigwa masasi mbili na watu wale Uwanja wa ndege wa kimataifa ulikuwa unaharibika sana. Liwali wa jimbo la Katanga anaona pia na kuchukua uh, hatua ya kuweza kufunga uwanja ule, kwani bila shaka inaharibika sana. Aliweza kusema kama kama kazi haifanyike upesi, mwisho wa mwezi wa nne atafunga kiwanja kile. Habari oh, kamili. Ujumbe wa pamoja efrde se na monike uliwasili leo hii kisha mchana mjini Mbandaka, jimboni Ekwatoria ujumbe ule unaongozwa na, na mkuu kiongozi wa majeshi ya taifa jemadari Didi ya Itumba, na akiwa pia kiongozi kati ya ujumbe ule wa majeshi ya Monique jemadari Babakar Gai. Ripoti ya José de Chare. Temenga mengi tuyafate sijoni na karinda musu Uwanja wa ndege wa mji wa Mbandaka unalindwa hapa na pale na waskari wa FRDC pamoja na waskari wa nchi Ghana wa MONUC. Kabla kwenye kuweka ndege ailindwe, vifaa vya kazi vya shirika MONUC viliporwa. Waasi walipora majenerata, wamevunja vifaa vya kazi za MONUC, walitupa mabomba. Tuseme maofisi ya MONUC pale katika uwanja wa ndege yalishambuliwa mpaka sasa vitu vilivyovunjwa vimechelewa pale, ndio hali yenye kuwa sasa katika uwanja wa ndege wa Mbandaka. Upande wa shirika nalosika na mambo ya usafirishaji kwa njia ya hanga rva, wapiganaji wamepora vyombo vya kazi na wameshambulia shirika hilo. Mpaka watu chache ndio wamepatikana barabarani, lakini wengi kati ya wakaaji wamebaki nyumbani katika oga, sababu leo hii kulikuwa milio ya risasi mujini Mbandaka. Tuwakumbusheni kama mjini mule Mbandaka ni mkiongozi wa majeshi ya Monique jimadari Baba Kagaye anapatikana pale na aliweza pia kujielekeza katika makao mbalimbali, akisimuliwa na viongozi wa majeshi ya Monique katika mji wa, e, Mbandaka. Huyu aliwapa moyo wa kaji wa Mbandaka na kuweza pia kusimulia na waskari wa taifa. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya ja Jean Michel Rubula Mopolu. Qui... tumejua kama mapigano yale yanaweza kuleta wasiwasi wasi kwa waskari, wakati askari amepatikana umbali na jamaa yake wala umbali na jimbo wala tena umbali wa nchi yake, inaleta wasiwasi na oga. Ndio sababu tumekuja kuwasaidia, kuwasifia juu ya tabia yenu na kuwaomba kuungana, namna ya kuwaza wenzetu wamefariki ni kushirikiana, itaongoza ni kitaka kuhusu hali inayopitikana jimboni Ekwatoria. Msimamizi maalumu wa katibu mkuu mmoja wa kimataifa nchini Kongo ya kidemokrasia ya Bwana Alados alishia kama hali ya Mbandaka inahuzunisha sana. Tunaweza kuhuzunisha na kuweza kuchukua silaha kama vile njia ya kujulisha maoni hayo ni huzuni sana au kuomba shida itatuliwe kuchukua silaha. Tunawasihi watu wote kutumia mazungumzo kubadilishana mawazo na njia zingine bora kwa kushimika amani na kujulisha nia na sauti, ndivyo alisema bwana Aladus. <coughs> jimboni Kivu ya Kaskazini, mpasha habari wa kuchukua sura na kureputia kupitia vyombo vya kuchukua sura, akiwa pia yeye kuchukua na kufanya kazi pale katika mji wa Beni aliweza kuuawa usiku wa jana, siku ya kwanza wa kuchia leo, siku ya pili, mjini Beni. Mrehemu Pasia Birindo alikuwa akirudi kwake nyumbani ya pata saa ine ya usiku, wakati alishambuliwa na watu wenye silaha wakivaa mavazi ya kijeshi. Walimnyang'anya simu lake la mkono na pia pesa, kisha wakamfyatulia masasi mbili kwa kichwa na nyuma ya kichwa, ndivyo ilijulishwa na shirika la raia mjini Beni. Tumsikilize bwana Gilbert Kambale wa shirika la raia Beni akiojewa na Bernardin Nyangi. Kwa usiku wa tarehe kumi na tano na tarehe kumi na sita mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili na kumi bwana Pangala aliuawa pembeni na kiwanja ya ndege ya Beni na mpaka sasa hakuna jibu kwa uchunguzi. Kwa usiku wa tarehe mbili na tarehe tatu mwezi wa nne mwaka huu bwana Kaskikabinda mpasha habari wa redio ya mjini aliweza kunyanyaswa na maaskari, aliumizwa kichwani vidonda viwili pia surani Kuko tena mtu mwengine kwa hiyo hiyo usiku moja, alishambuliwa na manyanyasi wenye silaha na vazi la jeshi, na wakamfyatua masasi mawili mkononi. Kwa mwisho, hiyo hiyo usiku, bwana Pasien Birindwa mpasha habari kwa RTNC aliuawa. Wacha hiyo mara nyingi watu wananyanyaswa ama wanapata habari isiyo na jina kwa njia ya simu kwa upande wa askari polisi Beni mkuu kiongozi wa askari polisi alitupilia mbali maoni ya hali ya usalama inayozorota katika mji huo wa Beni na hatua nyingi zimechukuliwa kwa kupinga hali hili, ndivyo alisema. Kwa upande wa JED likiwa shirika la kutetea wapasha habari wenye kuwa hatarini, linahuzunishwa na kitendo kile cha pale Beni. JED inajulisha kama uuaji wa wapasha habari mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unazidi kwani serikali haiwahukumu waliotenda mauaji yale timboni Katanga, Liwali Moise Katumbi anakusudia kufunga uwanja wa kimataifa wa Lwano mjini Lumbashi. Malalamiko mengi yalitumwa mjini Kinshasa kwa ngazi za juu kuhusu hali mbaya ya uwanja ule hayakutoa hata matunda, viongozi vya RVA vinabaki kimya, eh kulingana na hali mbaya ya kiwanja kile cha kimataifa. Liwali Moise Katumbi alirusha kama kazi za ujenzi upya wa kiwanja kile kama kianzishwe azma wamiorazi mwisho wa mwezi huo. Ni kweli kabisa kiwanja kile kitafungwa, na hakuna hata ndege moja itaruhusiwa kutua bali mjini Lubumbashi. Maoni yake yalichukuliwa leo hii akiwa uwanjani kutoka Kinshasa. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Jean Ngandu. mi apashauprotege bantu pasa shigubu, bantu watakufa, ni guverneur watafunga, watafunga. Muntu mwingine ata piste shimona ripa mataksi ile mataksi avayanza piste na leo, donc il faut kufunga piste kom sa, tukose vyote. Kwa upande wake kiongozi jimboni cha RVA liusha kama Moisi Katumbi liwali wa jimbo lile ana haki sana, kwani ni yeye mwenye kuwa mkuu wa jimbo na kikiwa kama hatari inapatikana ni yeye atachotwa kidole. Bwana Jeo Mangolopa alijulisha kama kundi la wataalamu kutoka mjini Kinshasa litafika mjini Lumbashi kwa kuchungua hali ile. Na katika jimbo la Kivu ya kusini, Monike iliweza kuwaponyesha wasafiri makumi mbili na tano na viongozi vya mashua iliyogonga jiwe juu ya ziwa Kivu jana. Merkebu ile ikiitwa Amani ya metri makumi mbili ya urefu ilikuwa ikisafiri juu ya ziwa Kivu kwa upande wa mji Kashuvu simbali na mji wa Bukavu. Wasafiri ni wanamemba wa ujumbe wa jimbo la Kivu ya Kusini, ambao walikuwa wakisindikizwa na liwali makamu Jean Paul Kibala. Waaskari wa Monico walikuwa katika uchunguzi, waliwapeleka wasafiri wale katika merkebu ingine itwayo Marine Express iliyowapeleka mjini Bukavu pa kilomita makumi mbili na mahali pa msiba. Jimboni Kivu ya Kaskazini, chumba cha Djirade kinapashwa kuingiza mfukoni mwa serikali zaidi ya miliardi kumi ya pesa za Kongo mwaka huu na hiyo ni usaidizi wake kwa bajeti ya pesa ya serikali kuliko, ni mara tatu kuliko mwaka jana, mwaka elfu mbili na tisa. Watumishi wa Dijirad mjini Goma wanasimulia juu ya hatua ile ambayo haichungue magumu wanayoyapata wakati wa kulipisha ushuru wa serikali jimboni Kivu ya Kaskazini, kwa hasa wafanyabiashara hawa wati, na hasa pia kunapatikana mzozo kati ya Dijirad na Dijirka, nk, hali ambayo inawatia wafanyakazi wafanya biashara katika hali ya njia mbili ripoti. Ya Jirengala Wamona inasoma Sijoni na Rozari Zawadi. Kufi, dejerka inaomba dejerka ushuru dejerka ule ule, dejerka ule dejerka. Kama wa dejerad. Sasa mfanyabiashara hajuu atalipia kwa nani? Ama dejerad. Malalamiko ya mfanyabiashara huyu yaonesha wazi vurugu iliyomo katika kulipisha taksi za serikali jimboni Kivu ya Kaskazini. Watumishi wa dejerad jimboni wasema kama hali hii haitarahisisha mpango mpya wa dejerad wa mwaka huu ikiwa ni wa kueneza miliardi kumi da franka za Kongo. Hatuwezi kufikia lengo hilo la miliardi ka karibu kumi na moja hivi, ijapo sheria ya liwali iko pia pale pia tino, na tena tunapaswa kufanya yote iwezekanayo ili kufikia lengo hilo. Itawezekana je, ijapo hatulipwe kwa ngambo ya serikali ya jimbo? Waziri ausikae na fedha amesema kama tayari ameanzisha mawasiliano kuhusu ushuru wa jimbo hiyo kwa kutayarisha sheria mpya itakayopel ewa kwenye bunge la jimbo. Pengine mawasiliano ya hayo yatakomesha vurugu inayojitukiza kwa leo wazani wa wafanyabiashara jimboni Kivu ya Kaskazini. Goma, Kozali Zawadi, Radio Kapi. Turudi mjini Kinchasa kwa kuweza kuwajulisha kama hali ya maisha ya raia inawasonga sana kuzunisha viongozi vya nchi ni hivi, Radio Kapi iweza kuchukua hatua ya kuzunguka katika mitaa mbalimbali ya mji wa Kinchasa na mitaa inayopatikana mbali na mji mkubwa wa Kinchasa ni hasa katika mtaa wa Bumbu ambako mwandishi wetu Willy Akonda Lumanga aliweza kujielekeza, na magumu sana, kwani wa kupitia Bumbu inafaa kwanza kupita ngiringiri, ambako bila shaka hakuna hali nzuri. Ripoti yake inasoma Sidioni na Karinda Musu. Mtaa, ni Bumbu, kuna wakaaji karibu elfu mia tatu na nne, na upana wa karibu elfu makumi tano na saba. Ni kusema watu mia tatu na makumi manne kwa kilometa mraba. Habari hiyo inatoka ofisi ya kiongozi wa mtaa. Mtaa wa Bumbu unagawanya mipaka manne na mita zingine. Kati ya barabara kubwa tano zilizojengwa pale, mpaka barabara shaba ndio inasaidia sasa kufika katika mtaa huo. Lakini barabara hiyo sio tena katika hali nzuri. Wakaaji wa, moja wa mtaa wa Bumbu wamesema kama ukosefu wa moto wa umeme unawamaliza hamu ya kuishi mtaani humo. Wengine wamejulisha kama kuna ubakaji wa wasichana na kuna ukosefu wa usalama. Wakaaji wa mtaa wa Bumbu wameomba waku viongozi wa mji waweze kutoa jibu kwa malalamiko yao kwa haraka, wajenge barabara zitakazosaidia wakaaji wa mitaa zingine kufika mtaa wa Bumbu. Okapi, Okapi. Ayo.