Habari zetu dunia, Mukunda Milemba. Wapenda wasikilizaji, wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, karibuni fateni kwanza mtasara wa habari zenyewe kwa kifupi. Jimboni ya Ekuatori haisi nzuri mjini Mbandaka, vituo vya afya vimesha kama miili ya watu kumi na nne waliouawa imepelekwa kuna chumba cha maiti cha hospitali kuu ya Wangata. Watu tisa waliumia vikali na wengine ine kadiri. Jimboni Katanga mjini Kalemi, kuhusu sikukuu limwenguni ya kupinga mabomu, shirika la kiutu dantet eid limekusanya watu makumi mbili na watu wengine kwa kubadilishana maoni juu ya kupinga mabomu nchini Kongo ya kidemokrasia. Miezi mbili kisha kumalizisha kwa makubaliano ya progosa na serikali kwa kusairesha kampuni ya usafirishaji, maoni mengi ni yenye kuzungumuzwa na wafanyakazi juu ya maisha ya shirika lile kwa kesho. Oh, habari kamili. Hali katika jimbo la Ekwatoria ya mjini Mbanda, kasi nzuri tangu asubuhi, maduka na bia, soko, hata masomo haikutumika, haiku, haiku katika mapambano yafanyika kati ya wasikari wa taifa na wakisaidiwa na MONUC na wale wenye hali hiyo letakeleza wasiwasi katikati ya watu basi twati mengi, na ripoti ya mwandishi wetu Wari Lupondo usome sidioni na bibi Karinenda Muso. Mjini Mbandaka katika usiku ya jana, wakaji walisikia milio ya risasi kutoka pande la waskari wetu na pande la wapiganaji wa Enyele. Mpaka sasa kuna milio ya risasi katika kata Air Congo, kando kando ya kiwanja cha ndege. Watu wa moja wamejulisha kama waskari wa FRDC wamesaidiwa na waskari wa MONUC kwa kusukuma wapiganaji wa Enyele. Wapiganaji wamekimbia katika pori ya Jombo lokaliti ni kwa karibu na mji wa Mbandaka. Kwa sasa uwanja wa ndege unalindwa na unaongozwa na wa FRDC. Liwali, makamu wa jimbo, Vincent Mokako ameomba wakaaji wasikwe na wasiwasi. Soko, maduka na mashule yanafungwa. Wakaji wa moja wametoka katika makao yao, lakini wasikari wa FRDC wana warudisha nyumbani. Gari za polisi, gari za jeshi na za MONUK zinaendesha doria katika kata mbalimbali mjini. Bei ya mbali mbali chakula inazidishwa na kwa elfu moja na mia tano. Katika mkutano wake wa sasa hivi na wapasha habari, ni liwali wa jimbo la Ekwatoria ya bwana Jean-Claude Baende anatoa mwito kwa wakaaji wa Mbandaka wa kimya, anawaomba wazidi kuendelea na kazi zao wanayoifanya. Jean-Claude Baende anahakikisha kama hatua zimechukuliwa kwa kulinda amani. Iwali wa jimbo liye la Ekuatori ya bwana Jean-Claude Baende alifika leo hii mjini Mbandaka pamoja na kiongozi wa jimbo la, eh, tatu la kijeshi kutoka hapa mjini Kinshasa kuhusu hali inayopitika Mbandaka. Habari kutoka katika vituo vya afya hujulisha kama miili ya watu kumi na nne waliowawa imepelekwa kuna kuchumba cha maiti cha hospitali kuu ya Wangata. Watu tisa wameuawa, wameumia vikali sana na wengine nne kuumia kwa kadiri viongozi wa vituo vya afya vinavyo woga kwa kutambua kama vyumba vya kulinda maiti, wenda kujaa. Kulingana na hali inayopatikana jimboni dimboni Ekuatoria, kundi la mashirika na vijana wenye kuungana wa Kongo Kidemokrasia Kojeski linatoa mwito kwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila Kabange kujiingiza binafsi kwa kutatua shida yenye kupatikana Mbandaka. Katika maoni ya Kojeski iliyojulishwa leo hii siku ya kwanza Kojeski inaomba kwa rais Yosefu Kabila, Kabila Kabange kuchukua madaraka yake kwa kurudisha amani katika jimbo la Equatoria. Tumsikilize prezidenti wa Kojeski Fernande Morola akiojewa njani mwa simo na Paul Matendo. Unaona, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vita ipendi kuisha. Sisi tuko tuna tulifanya mkanda leo ili akueleza rais kumwambia kama ni sherti afanye yote iwezekanavyo yeye kama mkurugenzi wa nchi ili siasa ya ukaburu uiishe, ili vita ishe, fasi zote watu wanapenda, wanatafuta amani, wanatafuta maendeleo. Haiwezekane vita ikuwe mbanda kajana na leo, ila wakubwa wote wa, wa, kiongozi wote wa jimbo wa, ya Equateur wasikue wa, wa, wa huko, wakuwe hapa Kinshasa. Ni kusema kama wakubwa wameacha population a son triste sora wamekuja kuchifika Kinshasa, hiyo si vema. Kuhusu sikukuu ya kupinga mabomu ulimwenguni, mjini Kalemie, shirika la kiutu Dan Church Aid Nilikusanya yapata wanafunzi makumi mbili wa masomo ya kiprimari na walikwa wengine kwa kubadilishana maoni juu ya mchezo unaoelekea gisi ya kukomesha mabumu na vifaa vingine nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ripoti ya mwandishi wetu SPD Mwamba Mubi. Mabombe na mamine inaweza kufananishwa na vitu gani vyavo tunaweza kutumikisha nyumbani? Vinaweza kufananishwa mine ya, ya, ya, ku, ya kuhusha hewa inafanana na, na kibweta ama kikopo mine ya kuruka inafanana na mbilika, uh, grumeti inafanana na nanasi, na roketi inafanana na mtwangio. Hiki ni kipindi cha maulizo kutokea waimizaji wa, wa Dan Church Aid na majibu ya wanafunzi wa shule za msingi Ngobi Katanga na Fatma Ito. Kwa jumla wanafunzi wameonyesha ufahamu wao nao waimizaji wa, wa Dan Church Aid wanaweza kuriziki sawa vile waalikwa. Lakini mmoja wa walikwa huyu ni kiongozi wa Sud Division ya FSP Kalemi amekazia swali la kupeleka majifunzo kuhusu mabomu hadi kwenye shule zote hata kwa walimu. Takumbuka kwamba tangu miaka sita hivi karibuni, shirika ya kipekee Dan Church Aid inaendesha kazi za kuondoa na mabomu kaskazini mwa kulipua mabomu kaskazini mwa Katanga. Tokea Kalemi, mimi ni ekspedi Mwamba Mubi, Radio Okapi. Na jimboni Kasa ya Mashariki, hali si nzuri tangu jana katika mtaa wa Miabi payapata kilomita makumi mbili kusini mwa Mbujimai. Miji tatu ya Bakwa Kimuna yanagombania uongozi wa grupema, kushusha kama watu wengi wameumizwa. Batayoni moja askari polisi wa kundi la usaidizi kwa haraka imetumwa huko kwa shabaha ya kurudisha amani. Ripoti ya mwandishi wetu Kristi Mkand inasomwa sivyo na Ja Milinganyo. Yote ilianza wakati bwana Muteba Konji mwenyi kugombea kiti katika mkoa wa Bakwa Chimuna alifika pale na watu watatu wa ujasusi ama Aner pia na ajida mmoja wa polisi kwake. Kiongozi makamu wa mtaa wa Myabi bwana Muteba alisema kwamba kuna fujo na watu walikufa, na kwa kufika kwa watu wa ujasusi na ajidan wa polisi, raia waliwaomba kibali cha kazi hapo hapo, hali ikachafuka, hata fujo ikaanza na watu wakaumia, ila hakuna aliyefariki. Lakini polisi inajulisha kwamba fujo ya tarehe 30 Aprili iliyopita, mtu mmoja alifariki ngambo ya Bena Kadima, na hiyo ilikuwa inaleta oga ya kulipisha kisasi ila kiongozi makamu wa mtaa wa Miabi alisema hakuna kitu kilichofanyika, lakini anajulisha kwamba kuna shida ya uongozi kwenye mkoa wa Bakwa Chimuna katika vijiji vitatu: Bena Kadima, Bena Kongolo na sekta ya Kakangai, na sasa inasumbua uongozi wa mkoa ila wakati inafika ili Bena Kadima waongoze na sasa nikakese Chitenda Koji ndiyo anapashwa kuimizwa na imetiwa mkono na liwali wa jimbo, na hiyo wengine hawakukubali. Hali inaonekana kuwa shwari kidogo na polisi wa intervention rapide walitumwa huko. Toka Mbuji Mai, mimi ni Jean Milinganyo kwa niaba ya Radio Kapi. Turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuisha kama waendesha masaki yana wamajisa wamekomesha jana, siku ya yenga atuo yayo mgomo wa kazi watana na shirika la kujitegemea ambalo linawatetea waendesha waendesha masaki ya Kongo, kwa kifupi SINAMAK, ambalo liliamua kugoma kazi tangu juma jana, ilijulisha kama waendesha masaki wamepata jibu kwa malalamiko yao. Jibu hilo ni kadhiri prezidenti presidenti wa SINEMAK alijulisha ni, ni kusimamishwa na kimoyo waendesha masaki na viongozi vya serikali ju ya kia hali ya haki nchini Kongo ya Kidemokrasia. Tumsikilize prezidenti presidenti wa SINEMAK Sambai Mutenda akiojiwa na Paul Matendo. Kwa uwingi katika mkutano sio kuwa kawaida, tulichukua hatua ya kusimamisha mgomo wa kazi. Tuligoma kazi kusudi ya kubadilisha hali ya sheria ya nchi yetu, pia kuimiza wakuu viongozi wa sekta mbalimbali chini mwetu, sababu ya kuwaonesha hatari yenye kuwa katika sheria ya Kikongomani. Nadhani kama tangazo yetu ilipokelewa mzuri, swali la sasa ni kuchungua sheria yetu kupitia vitendo vinavyotendwa na viongozi waa Miezi la mbili kabla ya kumalizika kwa makubaliano na Progosa, kiwanda cha Ufaransa na Hispania ambacho kinaongoza ofisi ya taifa na usika na usafirishaji, tangu hivi miaka mbili. Muda wa miaka mbili hizo kwamba kuonekana hata kitu kimoja kuweza kuendelesha, na basi Progosa ipewa madaraka ya kuweza kustawisha kampuni ine ya kutayarisha kuwa kampuni ya uchumi Miezi mbili baadaye ya kukomesha makubaliano yake na serikali, maoni mbalimbali inajulishwa mbali kutokana na wafanyakazi wa kiwanda tv Rogosa itaendelea kutumika au hapana. Ni sheti ripoti ya kazi ifanyike ijulishwe vizuri. Ripoti ya mwandishi wetu George Kamujova inasomwa stidioni na Karin Damusu. Matokeo yanaonyesha kama shirika Progoza na vurunga kazi za shirika Onatra kama aliyesema bwana Andre Agbayu msimamishi wa watumishi. Mmoja kati ya viongozi amesikitika kuona kama mkataba ule unakosesha Onatra dola za Kimarekani milioni kumi na moja. Pesa hii ingesaidia shirika kununua gari za moshi ini. Kutokana na masimu ya wanaotetea haki za watumishi kwa sasa kuna mpaka treni mbili ijapokuwa wakati Progoza ilifika ilikutana na treni sita. Mikutano zimetayarishwa kusudi ya kutoa pendekezo pendekezi yenye kuwa halali pande ya Progoza. Wapotayari kuendesha kazi kabla atua ya kuendelesha mkataba aepashwe kuchukuliwa na shirika hilo, kama aliyesema Michel Druch, kiongozi wa pili wa kiwanda hicho cha Progoza. Viongozi wa Progoza wamesema kama ni nguvu kuongoza shirika linalokuwa la kiserikali namna ya kipeke. Kwa ile wanaotetea haki za watumishi wameitika kama serikali aepaswe tena kujiingiza katika mambo ya kazi za Onatra. Wenye kutetea haki za watumishi wamepinga kukuja kwa wageni wengine.