Dunia tuna wasalimu na wakaribisha kwa kufata muhimu ya habari tunazo kwa mangaribi ya leo. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe: jimboni Kivu ya kaskazini, ni kwa mwisho sasa siku ya tano hii ndipo majeshi maalumu ya Rwanda yanaondoka katika groupement Binza mtaa wa Ruchuru tangu mwezi wa pili mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa shabaha ya kupinga pamoja na wafrdc wa fdl Mbandaka. Shirika merced Afrike lilichukua hatua jana siku ya ine ya kuimiza raia juu ya kupinga ugonjwa wa kolera. Watu mia mbili makumi ine na tatu walienumushwa walitawanya katika mitaa ya afya ya Bulingi, Mbandaka na Wangata. Kinshasa waziri ausikai na petete anaomba na kuwakumbusha wenyeji wa vituo vya upashaji wa habari kwa njia ya simu wanao juma moja kwa kuweka hali nzuri ya kazi zao. Habari oh, kamili. Jimboni Kivu ya Kaskazini, majeshi ya kipekee ya Rwanda na ya Kongo Kidemokrasia yaliondoka kiserikali leo siku ya tano katika maeneo ya Kiseguro, Katunguru na ka, Kaunga ni katika grupema Binza mta wa Ruchuru. Majeshi yale yalitawanya katika maeneo yale tangu mwezi wa pili mwaka wa elfu mbili na kumi na moja kwa shabaha ya kipekee ya kupinga pamoja wa FDLR. Sababu za kuondoka kwa majeshi yale ya Rwanda na siri kwa sasa, kufatana na ripoti ya bibi Jiterekaj na maseme yake, maoni yake Sijoni na Benardin Nyangi. Hatimaye hii Ijumaa kikosi icho maalum kilianza funga mizigo yake tokea jana Alamis, za ripoti duru za pali. Kikosi hicho kilikuwa kikiundwa na kompanyi mbili za waaskari wa Rwanda na zingine mbili za waskari wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Waskari wale wako wakiondoka mchana kati pasipo ficho, wote wamoja kwa magari na wengine kwa miguu wakiwa na vifaa vyao vya kivita mkongoni. Huko Wanyarwanda huenda watarudi kwao wakipitia sehemu za Kibumba kwa kilomita 30 na Goma, za ripoti duru zimoja za kijeshi jimboni. Ni tokea Februari mwaka elfu mbili na kumi na moja ndiyo kikosi kile kilitumwa eneo lile la Kiseguru na Katiguru pamoja na wajibu wa kuwasaka wanamgambo wa FDLR. Kisa cha kuondoshwa kwa kikosi kile mtani Rutshuru akija akijaelezo rasmi ikiwa kwamba wakuu viongozi wa FRDC hawajanena na lolote kwa sala lile. Goma, Radio Kapi. Vita vya mashariki mwa Kongo kidemokrasia vinahuzunisha pia kundi la mashirika ya masomo ya kiprimari, sekondari na ya ufundi. Kundi lile la mashirika EPSP linapaza sauti na kujulisha kama wanaozunishwa na hali ya usalama mbaya mashariki mwa nchi na kujulisha kama iwezekane Kongo kidemokrasia igawanye vipande vipande. Maoni hayo yalijulishwa leo hii siku ya tano wakati wa mkutano na wapasha habari wa kundi lile, walitoa mwito kwa vituo vya serikali, vyumba vya mbili vya bunge la taifa, kwa wanaaskari na pia kwa kamati ya kimataifa na taifa. Presidenti wa kundi lile la mashirika ya FSP Semforiye Dunia anajieleza mbele ya mikrofoni ya Nadinefula eh, Simba. Vitu vikuu vya serikali wanapaswa kukata mapatano ya balozi na Rwanda. Wanapaswa kufanya jeshi letu iwe na nguvu, na nguvu na wa waondoe M23 na kundi za silaha zingine zote wenye kuwa upande hiyo ya nchi. Kwa shirika la kimataifa, wanapaswa kuambia Rwanda akamate jeshi lake na awarudishe kwao bila muda bila wa jeshi bila utegemeo wa ushiriano kwa ajili ya ulinzi ya mipaka washimike upande za mipaka za Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo kati ya Kongo na la la Rwanda, lakini hapana la kati la ya M23 na FRDC. Kwa wafanya siasa na shirika la raia ya Kongo, wawe na umoja, waongeze uchunguzi na kampeni ya umizaji ya raia yetu yote. Na wanajeshi wanapasha kupigania na ujasiri eneo lote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Defendre avec bravoure l'integrite territoriale de notre pays. <translates> Mjini Mbandaka, shirika la kiutu mesedafike liliandaa jana siku ya ine kampenyi ya kuhimiza kwa jamii juu ya kupinga ugonjwa wa kipindupindu ya nikolera nikuhimiza raia ili iwe tayari na kuweza, namna ya kuweza kuishi wasiambukizwe na ugonjwa ule. Ndivyo alisema kiongozi cha shirika lile mganga Brino Toya, na kuhakikisha kama watu 213 walielemushwa wakiwamo wanamemba wa kijamii wengine wakiwatawanya katika mitaa ya afya ya Bulingi Mbandaka na Wangata. Shirika lile lisema kama vituo vile viwenda kuhimizwa kwa, kwa kusudi bila shaka wakazi wawe yima. Mganga Brino Ntoi ya kupitia eh, mikrofone ya mwananchi wetu, mwandishi Dominiki Wulumbi. Lengo la kampeni ile ni kupasha habari kuhusu ugonjwa wa kolera na kufahamisha watu kama ugonjwa ule una hatari inapasha. Uwa, tunajua kama kolera ni ugonjwa ya uchafuko ya mikono na inaambukizwa kama mutu hakuheshimia mpango ya usafi. Mfano, mutu anapita na mkazi bila kuifinika na mainzi zinatembea julu, na tena muji wa mbandaka imepatikana karibu na jito na iko julu ya maji na kuna kosa vyo ndani ya mji raia anatumizia maji buchafu na kuikunywa. Kampeni ile ina lengo wa kuadibisha raia kwa kubadilisha tabia na kuheshimia mpango ya usafi, na kitu ya muhimu ni kugombanisha ugonjwa ule. Mganga Brino Toya aliweza kujulisha kama umizaji ule huenda pia kufanyika na ugawanyi wa dawa akwa tabis, kwa kusafisha maji katika jamaa. Na jimboni Manema kampeni ya kupinga ugonjwa wa suluba ulifaidisha sana kwa matokeo yake katika maeneo ya afya ya Tunda na pia Kabambale hayo ndio ajulishwa na kiongozi chimboni wa mpango wa maendeleo kuhusu uchanjo PEV jana siku ya ine Pakindu. Mganga Jean Batiste Shuli alihakikisha kama hali ya mipango ya kampeni ile iliandaliwa tangu tarehe makumi na mbili hadi makumi na tano mwezi wa munane katika mtaa mbili ya afya ni zaidi ya makumi saba asilimia moja. Mganga Jean Batiste Nchomba yupo mbele ya mikrofoni ya Jedone tumba Tumbamobil. Kabambare kunako mtaa wa Kabambare, tuna matukio ya mbele ambao ni asilimia makumi saba na moja juu ya mia, lakini kwa mtaa wa Tunda tuna matukio yote na ni asilimia makumi tisa na sita mkato tano juu ya mia. Kwetu sisi ni muhimu sana, sababu kundi kubwa ya wakaji ivi faulu mta kwa mtaa ule wa Tunda, wacha tu vijiji moja vimoja ambao tutapata watoto kwa na hata Kabambare tunachunga matukio inayobaki kwa kujua nini inafaa kufanya kwa kufikia eneo yote ya Kabambare. Mjini Kinchasa, wenyezi wa vituo vya upashaji wa habari kwa njia ya simu wana ujumbe mmoja kwa kubadilisha vizuri hali ya kazi zao Aundiolilusha wa na waziri wa telefone na mipango mipya ya simu ya wapashaji wa habari na utamaduni. Katika barua yake ya aliyoelekea kampuni RTL, Vodacom, Tigo na CCT Orange, Waziri Trifoken fkenke anauzunishwa na maoni ya uwongo yenye kutawanya na vitu vile vya kupitia simu SMS na pia napyajie hali mbaya ya kazi zao. Waziri Trifoken 3 4, kien, kie yupo mbele ya mikrofoni ya Beri Frankli Luchaka. Dictria. Tangu mwezi mmoja na nusu wala mwezi mbili wateja wa mashirika ya upashaji wa habari kwa simu wameona kama makampeni hiyo hawafanye tena kazi yao vizuri. Mambo haiwezi kuendelea hivi ijapokuwa, hakuna namna moja ya kurudishiwa watenda. Ao waliweka dalili yao ndani ya buku moja upande ya ofisi yeni kuangalia mambo hiyo na ofisi hiyo imeangalia waziri wangu, wanapashwa kufanya kazi ya mzuri. Ndio maana niliwapa cia ange wana juma moja kwa ajili ya kutengeneza kazi yao bila ile wataalipizwa. Niliomba vile kwa ofisi yeni kuangalia mambo hiyo wanipatie mpango wa sheria yeni itaniruhusu kulipiza watenda ao kama kazi yao haifanyike vizuri. Upande za nchi zingine za dunia kunakuwa nyuma ya kila mtenda polisi, haifai wateja waambiliwe na waitike utangazaji yeni kuwaeleza kama ni kazi yetu ndiyo Imekuwa ya mzuri kuyote ijapokuwa ni bongo. Waziri Tifo Kinkie alijulisha kama waziri wake huenda kutayarisha mpango wa sheria huenda kupelekwa kuna baraza la bunge la taifa kuhusu vituo vya upashaji kwa njia ya simu. Ni hilo tuliyotaja pale juu, na bila shaka sheria ile itakubaliwa labda na baraza la bunge la taifa kwa kuchukua mipango muhimu. Jimboni Kasai ya Mashariki, wafanyabiashara wa jimbo lile, wanao wanao magumu kufikia katika mtaa wa Kabinda kupitia Ngandajika, na hiyo ni kwa sababu tangu siku tatu baki chombo kazadi kimeweza eh, kuharibika juu ya mtoni Chividivwila na hiyo inaleta magumu sana vinyume, huenda kutambulikana mazao na vyakula mbalimbali vinabaki ngambo ingine ya mtoni Chidivwila, basi hakuna namna ya kuweza kuvisafirisha. Ripoti ya bibi ni ke Mputu mengi tuyafate, na mwandishi wetu Kriste Mukandi, hali ni gani sasa? Ni kweli ichombo kwa kuvuka mto Chidivwila kimeharibika, wafanyakazi wa pale teritori la Ngandazika wamehakikisha ma, wa hali hilo wakaaji mjini wamesema ya kuwa kamba la chombo hicho ilikuwa ikitambala juu ya maji kuna siku nyingi. Ofisi linalotengeneza manjia lilitezama tu hali hilo. Kwa sasa hivo hakuna ngisi ya gari kuvuka mto ikiwa zili zimetoka mbuzimai pia Kabinda. Wat, watembezaji wa gari wamealikwa kupitia njia national namba mbili, huko kuna kazi zimefanyika pale uh, teritori ya Katanda. Kiongozi wa teritori la Ngandazika amesema tena ya kuwa kuna shida ya vitu zaidi mavuno zinazopatikana katika gari kuharibika. Watu me, wamevuka mto kupitia mtumbwi, wameogopa ajali kupitia hiyo ngisi ya kuvuka mto toka Mbuzimai. Chris Mkaundo, Radio Okapi. Asante bwana Kese Mukandi, na nakumbusha kama tulikuwa nae njiani mwasimu na ni pamoja nae tutakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa nyaba ya fundi wa mitambo Paul Badianyama, na waandishi wetu walishiriki nasi tunia mkunda milembara wapigia. Asante sana kuwatakia mwisho wa juma njema, itaacha nafasi kwa bibi Tina Salama Meleke ambaye yupo najiingiza katika sijoni ili atapokea danambala katika ukarasa wa michezo. Kwaheri.