Wilayani Turi hali ilikuwa ya wasiwasi jana usiku. Wasi pa komanda kilometa makumi manane kusini mangaribi ya Bunya. Hiyo ni kutokana na vikaritasi vilivyokuwa na vitisho si vya shambulio ya eneo hilo na waasi waganda wa IDF mbunge wa zamani wa taifa wa chama cha PPRD na kiongozi wa shirika la kijamii na utamaduni Lwanzo lwa Mikuba Vano Kalembe Kiboko alifungwa jana mjini Kinshasa. Mkusanyiko wa mashirika sio ya kiserikali kwa ongozi njema unadai atoleuru mkusanyiko wa shirika la raia Redik Equateur unaomba ya nda seni ya ndaye muda wa siku makumi matatu uchaguzi waliwali mpya atakayeingia nafasi ya marehemu Koya Galo mwandikaji wa tume ya uchaguzi huru anazoesha kwamba seni inasubiri vifaa vya lazima kutoka serikali. Oh, wilayani Ituri, hali ilikuwa ya wasi wasiwasi jana usiku pa Komanda, kwenye umbali wa kilometa makumi nane kusini magharibi ya mji wa Bunia. Hiyo ni kutokana na vikaratasi vilivyokuwa na vitisho vya shambulio ya eneo hilo na waasi Waganda wa IDF, kwa mjibu wa mwami wa Basili, zaidi ya vijana mia moja waliokuwa na silaha za kienyeji waliunda kundi la ukingo wa eneo hilo. Waliandamana leo asubuhi mbele ya makao ya Monisco kwa kulazimisha ukingo wa wakaaji dhidi ya shambulio yoyote ya waasi wale Waganda. Wakuu wa kiserikali wapo nyumbani, wamejulisha kwamba hatua zilichukuliwa kwa kulinda wakaaji wa amani wa Komanda. Kutoka Bunia nafasi mafasio zaidi, na we Isa Kirimu Yopei. Vijana wengi walikusanyika usiku kwa kuzuia mashambulia ya waasi wa Adef hapo Komanda. Walikesha usiku wakibeba mpanga, mikuki, wakipiga kelele na kupiga ngoma. Hofu kubwa ilishika raia usiku. Sultani ya Basili anasema wakaja wanaogopa sababu vijiji mbili kando ya Komanda zilishambuliwa umepita juma moja na waasi wa Adef. Waliasili kwa vijiji ya Ndalia na Ndume na kuua watu 17 na kumiza kwa mpanga watu sita. Siku ya pili hii asubuhi jana hawa walihitaji kushambulia makao ya Monisco hapo Komanda, lakini waskari na polisi waliwazuia. Sultani ya Basili Benjamin Mulimba anasema hakuna hatari yeyote ya mji Komanda kushambuliwa na waasi ya ADF. Anaomba na raia kutulia. Upande wake, kamanda ya jeshi kwa Ituri jemadari David Rugai anasema waskari ya taifa pia ya Monisco wanazidisha doria kwa barabara Komanda Luna kwa mpaka na jimbo ya Kivu kaskazini kwa kukinga raia. Bunya, Isaac Remoyo Radio Kapi. Na kuhusu komisa mkuu makamu wa polisi aliyepigwa na kuuawa moja kwa moja jana usiku mjini Goma, kiongozi wa polisi jimboni Kivu kaskazini, jemadari Vitala wa Shango anajulisha kwamba huenda lilifananishwa na mjambazi mmoja mwenye silaha. Habari za kwanza za uchanguzi za uchunguzi zinaarifu kwamba meja Iduma aliyekuwa na silaha akina mavazi ya, ki, ya kiraia alitoka kwa kutafuta chakula Kamisa mkuu wa polisi jimboni Kivu ya Kaskazini amelaumu kitendo hicho cha kulipisha kisasi, na tena vituo vya sheria vimearifiwa. Na swali hilo afuateni jemadari vitala washango, katika masemo yaliyochukuliwa na mwenzetu Gisele Kaj la e alikuwa anaenda kununua kopo ya sardini na alikuwa akibeba silaha yake, labda alifananishwa. Mimi sijui hivi, raia wakamwangikia na kumpigwa kwa mawe hadi kufa. Ni baada ya haya yote ndipo wakamtambua, na upelelezi wa asubuhi umeonyesha kama alikuwa ametoka nyumbani mwake ili akanunue sardini kwenye duka jirani. La kushangaza ni kwamba alikuwa mkaaji wa hiyo kata na alipashwa kufahamika na raia jirani wake, ila haikuwa hivyo. Sisi tunakaribia hicho kitendo, hiyo ni hukumu ya umma, na kwa upande mwingine tunakaribia kutokuheshimia kanuni za kazi, kwani mtu huyu hakupashwa kujitembeza na silaha kwenye masaa za usiku, kama na hizo Goma ikiwa ikishikilia operesheni ya Goma bila silaha, Goma sanzarme, labda hanga alifananishwa na raia, ikiwa kama alikuwa habebi silaha. Tunangoja sheria ifanye kazi yake ili tufahamu mwisho kamili. Le conclusion na mjini Kisangani, kamanda wa eneo la tatu la ukingo wanaomba askari wa jeshi watumike kwa manufaa usalama wa wakaaji wakati huu wa mwisho wa mwaka. Jemadari Leo Mushala alisema hivyo jana, siku ya kwanza wakati wa maandamano ya kijeshi katika kambi Ketele. Aliomba pia wanajeshi wawe na mwenendo mzuri, waheshimu kanuni ya kazi ya na uhusiano pamoja na mashirika ya kiserikali, mbele ya kuwatakia mwaka mpya. Yupo mbele ya mikrofoni ya Godlivo Mondo. hii parade ya leo ikuwa juu ya kuu kufasilia waskari na wapolisi, namna gani reform ifanyika. Kufasilia namna reforme iko na fonctionne, ile ndio ilikuwa point ya kwanza. Na point ya pili nilibarapele mission yetu, kazi yetu iko nini, tujue kazi yetu tu, tu, tu, si kusudi tusifanye vingine, na mwenye anafanya vingine anafanya infraction. Na tatu nirudilia probleme ya ya discipline, na point ya nne nilirudilia ma relation respect ya matribution kila mtu yuko kazi yake ndani ya bengine hivi, tuko arm mzima, polisi mzima, kila mtu yuko na kazi yenyewe, alimwandikia attribution yake iko nini, ajue mzuri kusudi asingie mu matribution ya bengine. Na point ya tano nilisema maneno ya relation na ma service nyingine na bengine na societe civile, tujue namna kukala kuishi na benzetu mbunge wa zamani wa taifa wa chama cha PPRD na kiongozi wa shirika la kijamii na utamaduni Lwanzo lwa Mikuba, Vano Kalembe Kiboko alifungwa jana mjini Kinchasa na ofisi ya mwanasheria mkuu wa jamhuri. Kwa mjibu wa mteja wake, ameshutumiwa masemi ya ubaguzi wa kikabila na uharibifu wa usalama wa raia kutokana na masemi aliyoyatamka wakati wa mkutano na waandishi wa habari mwisho wa juma jana mjini Lubumbashi. Siku ya Mungu iliyopita shirika la wahamishaji kusafira di Paris akiwa na mke na watoto wake tangu mji wa Lubumbashi. Mkusanyiko wa mashirika asiyo ya kiserikali kwa uongozi njema unadai atole huru kiongozi wa mkusanyiko huo. Ni Oscar Rashidi Akida yupo mbele ya mikrofoni ya Pole Munanga: tuna denonce arrestation ya bwana Vano Kiboko honorable honoraire apasho okuwa arete parce que aleta ma maopinio yake Article 23 na 30 ya constitution enapatia mamlaka kwa citoyen yoyote ju jexprimer librement na na ile banaita liberté de circulation. Oscar Rashidi Akida, kiongozi wa mkusanyiko wa mashirika si akiserikali, koongozi njema katika na Pole Munanga, na mkusanyiko wa shirika la raia redis équateur unaomba seni andaye muda wa siku makuu matatu, uchaguzi waliwali atakayeingia nafasi ya marehemu Koyagalo, hiyo kutokana na kipengele mia moja makumi sita cha sheria ya uchaguzi ya mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Mwandikaji wa tume ya uchaguzi anajulisha kwamba seni inasubiri vifaa vya lazima kutoka serikali kupitia wizara ya mambo ya ndani. mafasi iko kamili nawe dunia mkunda milemba katika tangazo lake la jana siku ya kwanza mjini Mbandaka, shirika la raia kundi la usisimuwaji la umoja kikrisu Redeke Ekwateri kwa kifupi linaomba seni kutokuwa na uwasiwasi, kwani li linapashwa kutayarisha uchaguzi kwa munda wa siku makumi tatu waliwali mpya wa jimbo lile Ekwateri lisumbuliwa na ukosefu wa maendeleo kulingana na ukosefu mkali na wa vituo vyake mbili vya serikali. Ndivyo tangazo la Redeke Ekwateri liliakikisha. Liwali wa jimbo la Ekwateri Koya Gialu aliyefariki alikuwa na matumaini kwa raia wa jimbo lile, matumaini yaliyopotea sababu ya kifo chake. Presidenti wa Redeke Ekwatoria Giome Loleka alisema kama sheria kuhusu uchaguzi ni wazi juu ya jambo lile: sheria yetu kuhusu uchaguzi wa liwali wa jimbo akiwa amefariki au ameuzuliwa, uchaguzi ule uenda kufanyika kwa muda wa siku makumi tatu. Ndio maana wanaomba Seni iandaye uchaguzi wa liwali mpya wa jimbo le Ekwatoria. Kwa upande wake Jean Pierre Kalomba, katibu mwandikaji wa Seni, alikubali ya ile na muda ule, lakini kwa mara ya kwanza seni inapatikana katika jambo lile la kumpoteza liwali aliyokuwa madarakani, jambo ambalo huenda kuchunguzwa na ngazi ya juu kwa upande wa waziri wa mambo ya ndani. Hatimaye, katika maduka ya mji wa Kinshasa na sokoni, vifaa vinavyouzishwa kwa wingi wakati huu wa mwisho wa mwaka ni vya michezo ya watoto, mavazi pamoja na chakula. Mwandishi wetu Daniel Tambizo na lichungua kuhusu chakula kutoka mashirika hapa nyumbani, Daipen, Ikitoko Food na mradi wa Bukangalonzo. Taarifa yake nasoma kutoka Uvira na mwenzetu Fisto Ngumba Mayabala. Eneo ya viwanda ya kilimo ya Nsili ilikuwa natarajiwa sana kwenye soko ya chakula kwa wakati huo wa mwisho wa mwaka, lakini katika maduka tuliyotembelea ilikuwa vigumu kuona kuku, nyama, nguruwe na mboga kwa uwingi kutoka Daipen kama vile ilivyoahidiwa kwa wakinwa. Kwa mfano, kwenye Bandal Molar na kwenye soko kuu kulionekana tu kuku hamsini ya mzima ambayo ina uzito karibu kilo mbili tu na inauzwa franga elfu sita mia tano ya Kongo. Hiyo kuku haivutie sana watumiaji ambao wanaona kama nindo g sana na bei kali, ukilinganisha na uzito ya kuku ya kutoka yenye kuwa na kilo kumi na moja au kumi na mbili na yenye kuuzwa bei chini. Mkulima mwingine mkubwa ni mwenye projet Kitoko Food yenye kupakana kwenye Plateau ya Bateke, yeye anauzisha viazi na mboga mbalimbali mbali katika baadhi ya soko kubwa kubwa mjini Kinchasa, kama vile katika soko kuu ya Zando, katika Marche de la Liberte, katika soko Somba Zigida na kwingineko. Lakini kulingana na washahidi inalazimika kuamka mapema sana asubuhi kwa kuzipata kutokana na mahitaji makubwa. Kwa leo, mradi mwingine ya Bukanga Lonzo jimboni Bandundu bado haiyakuwa na bidhaa katika soko, itabidi kuchunga mwezi wa tano mwaka ijayo kwa kuona matunda ya kwanza ya mradi huo. Okapi, Okapi <laughs>