Radio Okapi. Habari zetu, Jean Désiré Kanyama. Okapi. Kundi la kwanza la wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR iliondoka moja kwa moja mjini Goma na mjini Bukavu na kuwasili hivi leo hii katika mji wa Kisangani jimboni mashariki Mpango ule unaungwa mkono na kiongozi wa Monusco Martin Kobler, anayeomba mwenendo ule uharikishwe, sababu wakati wake wa mwisho umekaribia. Mvua kali ilionyesha mbele ya mchana leo hii mjini Kinshasa na kuendelea hadi wakati wa nyuma mchana, ilisababisha vinyume vibaya vingi, barabara zilijaa na maji na kuharibu hivi mwenendo wa gari, hali iliyopelekea magumu katika usafirishaji na uzembe katika kazi za kiuchumi. E, kundi la kwanza la wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR lilotokea jana Kanyabayonga, liliondoka leo mjini Goma na kuwasili moja kwa moja mjini Kisangani katika jimbo la mashariki. Ni katika mpango wa kuhamishwa ulioandaliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika usaidizi wa MONUSCO. Ni wapiganaji waliokubali wakati uliopita kutia silaha chini kutokana na operesheni ya kuwapokonya silaha kwa utashi wao ni tangu mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili kumi na nne ndiyo operesheni hiyo ilianzishwa. Mafasio mengi kutoka Goma nawe Bernard Nyangi. Ndege moja la aina cargo ya MONISCO liliruka mara mbili ya la misi saa tano na saa mnane mchana ili kusafirisha mjini Kisangani wanamgambo wale pamoja na familia zao. Viongozi wa DDRR ya MONISCO na wale wa shirika la ujasusi la serikali walihudhuria operesheni hiyo. Wanamgambo wale na wanamemba wa familia zao watu tisini kwa jumla waliwasili jana toka Kanyabayonga wamoja kwa gari na wanawake na watoto kwa helikopta. Hawa walilala kwenye ngome la MONUSCO pa Munigi, kilometa kumi, kaskazini mwa Goma. Meja Fura Amos, mmoja wa viongozi wa FDLR anayesindikiza kundi hiyo ya kwanza, alitoa shukrani kwa MONUSCO kwa msaada wote unaorahisisha mpango ule. Alituma pia ujumbe kwa wanamgambo wengine wanaobado sita misituni kufuata mfano wao. Ikumbuke kwamba wana mgambo mia moja na tatu waliosalimisha kwa hiari na wana memba mia mbili na tisa wa familia zao walikuwa tayari kwenye kambi la mpito Pakanya Bayonga mtani Lubero tokea Mai elfu mbili kumi na nne. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Hey, na katika jimbo la Kivu ya kusini kundi lingine la wapiganaji wa Hutu wa FDLR liliondoka leo asubuhi katika kambi ya mpito ya Walungu na kujielekeza moja kwa moja mjini Kisangani kupitia kiwanja cha ndege cha Kavumu. Kwa yote walikuwa watu mia moja makumi mawili na tano miongoni mwa wapiganaji makumi mawili na tano, na wanamemba wa kumi na kenda na mnane wa jamaa zao. Hatua za usalama zilisimikwa na kutimizwa na wanajeshi wa fardese pamoja na Monisco. Walisafirishwa katika magari ya Monisco kutoka Walungu hadi Kavumu. Mengi kutoka Bukavu, nawe Michel Chirimwami wapiganaji hao Wanyarwanda wa FDLR pamoja na jamaa zao walifanya kilomita makumi saba ya safari katika malori matano ya Monisco toka Walungu hadi Kavumu. Palikuwepo pia gari ambulansi lililowekwa kwa kupeleka akinamama watano wenye mimba na wagonjwa pale Kavumu. Ndege moja iliyokodishwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo iliwapeleka hadi Kisangani. Baada ya kubadilishana mamlaka, jukumu sasa limekuwa la serikali ya Kongo ya Kidemokrasi hadi kwenye walifikia hayo Sema mmoja kati ya viongozi wa Monisco tawi la DDRR Bukavu, ndege aina Boeing iliyokodishwa na serikali itafanya misafara mine, yaani safari moja kwa siku kwa kuwafikisha hao wapiganaji wote mia tatu na nane na ndugu zao walioishi katika kambi ya mpito ya Walungu, walibaki hapo miezi mitano na nusu. Kambi hiyo ya mpito itaweza kupokea mara tena kundi lingine la wapiganaji FDLR baada ya mkutano wa uchunguzi kati ya serikali, Monisco na FDLR mkutano Ena e kama tulivyosema makundi yale wapiganaji wa utu wa Rwanda wa, wa FDLR kutoka majimbo ya Kivu ya kaskazini na ya kusini yaliwasili lewe hii mjini Kisangani kupitia ndege mbili ya serikali na ya Monisco. Kwa yote wapo watu mia mbili kumi na saba miongoni mwa wapiganaji zaidi ya makumi tano wa FDLR wanawake na watoto. Maelezo mengi nawe Karinda Muso. Wapiganaji wale wa zamani na wanamemba wa jamaa zao waliwasili kwa vikundi vitatu, walipokelewa na viongozi jimboni, vyumba maalum vya ujasusi na kiongozi mmoja wa mpango wa DDRRR ya Monusco. Kulikuwepo pia wanamemba wa moja wa ujumbe wa SADC waliokuja kuchungua shorti za kupangishwa kwao. Wakati waliwasili, vyumba vya ujasusi viliita kila mtu kwa jina lake kwa kuwatambua, kisha walipelekwa na kwenye kampi Luteni Jemadari Bauma, pahali watakaa kwa muda. Wakiulizwa, wapiganaji wa moja wa zamani wenye kutoka Goma na Bukavu walionyesha furaha yao ya kuondoka porini na kuacha silaha. jo kufika lakini si ajwe na munaga nitako lakini una furaha. Ndiyo, kwa sababu natokea kule kwenye ulikuwa mufita, lakini nayacha silaha kwa sababu ya kutafuta amani. Wenzangu nawaambia ni muzuri, lakini kama oniita itaendesha mazungumzo na nchi yetu ndio itakuwa mzuri. Wengine watasafirishwa siku zijazo. <coughs> Na kuhusu swali hilo, kiongozi wa Monisco anajulisha kwamba ameunga mkono mwenendo huo wa kuhamisha wapiganaji wa FDLR hadi mji wa Kisangani. Kwake Martin Kobler, mwenendo huo unapaswa rikishwa sababu wakati wa mwisho wa tarehe mbili Januari mwaka wa elfu mbili kumi na tano uliotolewa na Sadek pamoja na Sergeel, kwa kuwanyang'anya sila umekaribia. Kisha wakati ule wapiganaji wetu wa FDLR watafukuzwa vikali, alikumbusha Martin Kobler. Ni katika masemele chukuliwa na Michel Kifindangoi ni muhimu kubwa. Kabla mnamo tarehe mbili mwezi wa kwanza, wapiganaji wote wa zamani kuwa mjini Kisangani ao nchini Rwanda kupitia DDDR. Akuna mutu mwenye anaweza enda Kisangani, kila mutu anaweza enda nchini Rwanda kupitia operesheni ya DDDR. Bila siku, sisi ni kufurahishwa kwa kuona kwamba akuna tatizo kuhusu operesheni hiyo. Hata hivyo, minaweza sema pia kwamba kutimizwa kwa operesheni iyo, hata hivyo, naweza sema pia kwamba Mbili mwezi wa kwanza ni kuwa tu tunakuwa katika ushirikiano na jeshi la taifa juu ya kumaliza mipango ya operesheni Sokola kwa ajili ya sisi kuwa tayari juu ya kupiganisha wa FDLR. Mnamo tarehe tatu mwezi wa kwanza jisi liamuliwa na serikali SADC CRGL mjini Luanda. Hey, ni tangu karibu juma moja sasa ndio kiongozi mwasi anayeitwa Kobra Matata anapatikana mjini Bunia wilayani Ituri, katika mpanga kujisalimisha kwake mbele ya majeshi ya FARDC na hiyo ni kabla waasi wake karibu elfu moja wanaokusanywa pa veba wafike katika kambi ya Wampara kando ya mji wa Bunia. Kwa sasa naishi namna gani na tena anapitisha wakati wake namna gani mjini Bunia? Jibu kwa swali hizo katika taarifa ya Isak Rimu Yope kupitia laya na simu kutoka mji wa Bunia. Kobra Matata anasema anaishi vyema mjini Bunya, hafungwe jinsi wengi wanafikiria. Yuko huru na kutembea bila vizuizo, anatoka kila mara na gari serikali iliyomtolea na saa zingine anajitembeza na miguu. Umepita siku chache, alifanya ajali kwa barabara kuu ya Bunya wakati anapotembea na, na miguu. Watu wengi wanakusanyika wakitafuta kumtazama jinsi alivyo duru moja ya nyumbani inajulisha kwamba Kobra Matata alienda pia kutizama wanamemba ya kabila yake kwa Kafta Kindia mjini Bunya. Alipokea pia wapashabari sikia ine kwa kuongea nayo. Anakuwa na makao yake kwa Kafta Lumumba, analishwa na serikali kwa makao yake, analindwa na wapolisi polisi ya jeshi ya FRDC wane. Anaishi pamoja na wenzake wawili wasiokuwa na silaha. Kobra anasema hapungukiwe na kitu, bali hawajamupa pesa. Bunya iza kremo yope radio kapi. Hatimaye mvua kali ilionyesha mbele ya mchana mjini Kinchasa leo hii na kuendelea hadi wakati wa nyuma ya mchana ilisababisha vinyume vingi vibaya. Barabara nyingi zilijaa na maji na kuharibu hivi mwenendo wa magari, hali iliyopelekea matatizo katika usafirishaji na uzembe katika makazi ya kiuchumi. Taarifa ya Dona Madimba mengi sioni nawe Karinda Musou. Hakika maji yalijaa mjini Kinshasa leo mbele ya mchana. Mvua ilianza kunyesha tokea majira ya saa moja ya asubuhi hadi saa sita za mchana vinyume. Watu wametatizwa kwa kupata namna ya kusafiri kazi nyingi zimezembea, hasa kazi za uchumi. Lakini shida kubwa tuliyotazama leo ni kwamba barabara nyingi zinapatikana katika hali ya uharibifu mukali, na zilishambuliwa tena leo na mafuriko ya maji. Kwa mfano katika ena kandokando, lakini pia pahali magari nayosimama kwenye uwanja wa nje wa shirika BCDC, udongo umeporomoka mahali mbalimbali barabarani tourisme