Ajali ya gari imejitokezwa leo hii siku ya pili nyuma ya mchana katika soko kuu ya bakwa dianga mjini Mbujimayi katika jimbo la Kasai ya Mashariki. Mtu mmoja aliuawa, wengine kumi na moja waliumizwa wane vikali miongoni mwao. Waziri wa afya amejulisha kwamba virusi vya Ebola vitakomeshwa hakika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kisha siku makumi na tano pahali pa miezi tatu iliyoarifiwa kawaida. Wakati ule chama cha kisiasa cha UDPS kituo cha Lubumbashi kimeomba ushirikiano wa viwanda vya mawasiliano kwa kuhimiza wananchi wengi kwa muda mfupi. Kazi za ujenzi wa jumba la ofisi mpya ya ubalozi wa ufalme wa Beleji mjini Kinshasa zilianzishwa leo hii siku ya pili. Jiwe la kwanza liliwekwa moja kwa moja na waziri wa serikali wa Beleji, Armand Dedeker na mwenzake mkongomani wa mambo ya kigeni Raymond Chipanda. Oh, Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga karibuni. Ajali ya gari imetokeza leo hii siku ya pili ni wa mchana mjini Mbuji Mai katika jimbo la Kasai ya Mashariki, mtu mmoja aliuawa, wengine 11 waliumizwa moja umizwa, miongoni mwao uwanifikali vikali ajali imefanyika upande wa soko kuu ya Bakwa Dianga wakati gari moja aina majiris iliyosafirisha mawe ya majengo ilimalizia mwenendo wake katika duka la dawa. Sababu ya ajali ile ni uzembe wa kiufundi mengi nawe, Esther Ndalafina kutoka mji wa Mbuji Mai. Washuda husema kwamba ni ubovu wa vyombo vya gari ndio unasababisha ajali hii. Dereva wa gari hii alitaka kujielekeza kwenye njia nyingine, lakini gari ilipata matatizo isiyojulikana bado, ndiyo maana ilienda kumaliza safari kwenye chumba cha kuuzisha dawa la matibabu. Gari likokota watu wanaokuwa na tabia la kufanya biashara wima kwenye barabara la soko kwa wakati huu. Mtu mmoja alifariki dunia, watu kumi na moja waliumia, na Haime ni wenye kumia vikali. Idadi inaweza kuzidisha sababu kuna wale wanaokuwa na vionda vyenye kutoa damu nyingi. Gari imeharibika na vyumba vingine vya kuuzisha dawa vimebomolewa. Gari la aina ya caterpillar ilikuja kwa kutoa gari hii kwa kusaidia wanaoumia watoshwe chini la gari. Kuuzisha kwa biashara ndani la soko kulisimamishwa kwa ajili ya ajali hii. Viongozi vya jimbo walifika mahali hapa kwa kujonea hii. tokea ajali hii. Tokea Mbujimai, Esther Ndarafina, Radio o Tuzungumzie sasa virusi vikali vya Ebola. Itaomba miezi tatu kwa kuharifu mwisho wake, lakini serikali ya Kongo itafanya juhudi zote ili mwisho ule uarifiwe siku makumi manne na tano na kukomeshwa. Hakika ndivyo alisema waziri wa afya leo hii, siku ya pili, hapa mjini Kinshasa, mbele ya wakuu wa vituo vya habari. Felix Kabangi Numbi aliwaomba washiriki katika mpango ya kupinga ugonjwa ule kupitia uimizaji wa wananchi na heshima ya kanuni ya usafiri. Masemi yake yalichukuliwa na mwenzetu Inosa Ulinga. Le secret de la gestion... siri ya kupiganisha ugonjwa huyu ni kuvunja hali ya kugusana, ni kusema tunapashwa kuchungua hali yote ya watu wanaoweza kugusana. Kwa leo tuna tukio mia moja makumi mane na saba ila tunapashwa kugundua uwanani waligusana na watu waliofariki au wanaohakikishwa kama wanaebola, sababu watu hawa kisha siku makumi mawili na moja wanaweza kuwa wagonjwa. Ukigusana na mtu kama hajakuwa naoma na hajaonyesha alama ikawesi kuambukiza ila siku alama zinaonekana anaweza kuambukiza. Tunawafatilia kila siku, na siku wanagonjwa tunamtenga na watu wengine. Ikiwa kama tunatumika kwa bidii tafadhali, ni miezi mitatu kwa kukomesha ugonjwa huo. Tutatia vifaa vyote kama inavyostahili muda wa siku makumi manne na tano ya mwanzo kusudi usikuwe tena matokeo mapya. Wakati ule chama cha kisiasa cha UDPS kituo cha Lubumbashi kimeomba ushirikiano wa mashirika mawasiliano kwa kuhimiza wananchi katika mpango ya kupinga virusi vya Ebola. Kwake Atia Mulunda, katibu wa kituo cha Lubumbashi cha chama cha UDPS anayehusika na sheria na haki za binadamu, hali hiyo huenda itaruhusu uhimizaji wa watu wengi mara moja na kwa muda mfupi. Maseme yalichukuliwa na mwenzetu Zangandu. Jiwe la kwanza liliwekwa moja kwa moja na waziri wa serikali wa Ubeleji, Armand Decker, na mwenzake waziri mkongomani wa mambo ya kigeni Raymond Tshibanda. Jimboni Kivu ya Kusini, shirika la raia la sekta ya ganja limeshutumu kupanda kwa ujambazi katika eneo hilo linalopatikana kusini ya Baraka. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika hilo la raia, zaidi ya watu makumi mawili na saba walishambuliwa wakati usiopita mwezi mmoja. Watu watatu waliuawa kumi waliumizwa na vitu vingi viliporwa. Wilonja Wili anaomba walinda amani watole watu usalama. Wakati uongozi wa kikosi cha FARDC unaotawanya Palulimba unajulisha kwamba wanajeshi walitumwa Pamisisi kwa kukomesha ujambazi ule. Taarifa ya Muta Mateso wa redio ya Umoja wa Baraka inasoma studio. Naweka Rinda Muso. Kitendo cha hapo hawali kilitendwa usiku wa jana, kama alivyosema kiongozi wa shirika la raia la Nganja. Mfanyabiashara mmoja, mnunuzi wa dhahabu, aliumizwa kwa risasi kijijini humo. Kwa mjibu wa Wilonja Wili, wajambazi waliweza kupora pesa nyingi na waliiba katika maduka mane, pia katika ofisi ya shule moja la kisekondari la pahali. Imepita Jumambili, wafanyabiashara wawili waliuawa katika makao yao na wajambazi wenye kumiliki silaha. Kwa hiyo baraza la usalama la Nganja limechukua hatu ya kukataza mwenendo wa pikipiki pasaa mbili za usiku, lakini pia kufungwa kwa vilabo vya kinywaji pasaa tano za usiku. Hatua inayochukuliwa kisha mauaji mengi na uwizi yenye kuripotiwa katika kijiji hicho na kandokando kando. Kwa upande wake kiongozi wa eneo la Nganja amenena kwamba wajambazi wanatumia pikipiki piki kwa kuendesha mashambulizi usiku. Kwake mapango, akabiona wakaaji wanapashwa kushtaki watu wenye kuzaniwa kuwa wajambazi. Kwa upande mwengine, kamanda wa kijeshi Palulimba anajulisha kwamba siku zijazo kutasimikwa mpango wa doria za pamoja kati ya polisi na jeshi ili kulinda wakaaji na mali yao. Mkutano mkuu wa wanawake uliokomeshwa leo siku ya pili pa Eden City mjini Uvira, jimoni Kivu ya kusini. Wanawake waliowakilisha makabila yote ya bonde la Ruzizi wanasema wanashurutishwa sana na mizozo kati ya makabila yenye kuendelea tangu wazazi hadi watoto. Katika tangazo la pamoja, walipendekeza miradi mingi ya lazima itakayosaidiwa na serikali na washiriki wa kimataifa kwa kufikia amani katika eneo hilo. Mmoja wa uzuriaji katika mkutano ule ni kiongozi wa mama wa Katoliki wa katedrale ya Uvira wa Bibi Justine Tiringwi. Huyo anafasiria mbele ya mikofoda mwenzetu Fisto Ngoma. Mama yabana tuna mapasha ya kuishi pamoja Warundi, Wafuliru, Wanyamulenge na sisi wamama wa Uvira, tunapashwa ishi na nyinyi wa baba pamoja nasi, ila tupiganie kwanza amani katika tarafa letu la Uvira. Tutajikaza ndio kama wamama, sababu tuliona kama majukumu tunayo inaweza kusaidiana. Tutajitahidi namna tuwezavyo, ili tutumike kwa ajili ya amani, tukizungumza na wanaume wetu katika jamaa tuwaonyeshe kama mambo ya ubaguzi, ya ukabila, ya mauaji u... haiko nzuri. Wale ambao tunawajua kama wa... waasi tuwaambie, waache, kama ni watoto wetu warudie katika jeshi halali. Miradi yenyewe tunaweza kufanya ni kupatia kwanza, leta aonyeshe ukubwa wake na ushujaa wake, sababu mahali leta hapatikane, haonekane na ndiyo maana fuji inaonekana kuwa nyingi. Tufanye hata mambo ya maendeleo pamoja, tukilima sisi wote pamoja, tukifuga itakuwa ya mzuri, sababu watu watakuwa wengi kwa kupata kazi. Hata wakuwa mtusaidie juu ya kuroa samaki hii ya kisasa Itatusaidia pia kwa kuendelesha wakubwa wa inchi wawazie zaidi kubadilisha wakubwa wa soda polisi, sababu itaonekana upya, watu wataogopa na na na itaonekana kama security na kamata na madaraka yake kisa. E, jueni kwamba liwali makamu wa jimbo la Kivu ya Kusini ndiye alikuomesha rasmi mkutano huo mkuu wa siku mbili uliokusana zaidi ya watu makumi tano wanaume kama vile wanawake, katika usaidizi wa kituo cha mashariki ya Kongo Kidemokrasia cha Onifam. Okapi. Okapi. Okapi.