karibu kilometa makumi nane na Nagoma, katika mtaa wa Masisi, aliuawa jana usiku na watu wenye silaha. Hadi sasa wauaji wake au yashikwa zimesema duru za hapo nyumbani. Ripoti ya taifa kuhusu maendeleo kibinada ya kibinadamu ya mwaka wa 2014 ilionyeshwa leo siku ya ine mjini Kinshasa. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inashinda zaidi ya nafasi kumi katika mpango wa ulimwengu unaoenda kupatikana kwenye nafasi ya 174. Zaidi ya watumishi mia tano wa serikali wa Inongo jimboni Bandundu walashutumu wizi wa, wa mishahara yao ya miezi kumi na sita. Ni watumishi wa serikali wa, wa Bandundu ambao kiongozi wa shirika mpya la raia anaomba suluhisho ya kudumu kutoka wakuu wa kiserikali. Oh, jimboni Kivu ya kaskazini, mpadri Jean Paul Kakule mweka akiba parokia ya Mwiso karibu kilometa makumi nne na mji wa Goma katika mtaa wa Masisi aliuawa jana usiku na watu wenye silaha. Ni tangu mwaka jana ndio alitumwa hapo mwisho, lakini hadi sasa wauaji wake hawajashikwa zimesema duru za hapo nyumbani. Kutoka Goma, maelezo mengi nawe Fredi Bikumbi. Tayari mwili wake umefikishwa hapa mjini Goma, ila tukumbushe kwamba ilikuwa ni usiku wa hii siku ya tatu mwendo wa saa tatu za usiku, ndipo mtu mmoja akiwa na bunduki alijipenyeza ndani ya lupango ya kanisa ya Mweso na kumpiga masasi tatu Padri Jean Paul Kakule ndani ya kichwa na mbili tumboni. Hii kuaminiana na duru zetu toka huko, mhanga huyo alipelekwa kwenye hospitali kuu ya Mweso, ila Padri Jean Paul kakule kule akafariki dunia, yahakikisha duru hiyo. Kwa mjibu wake kiongozi wa, wa mtaa wa Masisi, kuna mtu mmoja aliyekamatwa na utafiti unaendeshwa tayari na polisi ya huko Mweso ili kujua waliopanga mauaji hayo. Siyo mara ya kwanza kuona mapadri wa Kikatoliki wa dayosisi ya Goma wanauawa na watu wenye silaha. Kumbuka mwezi wa Novemba iliyopita padri mkuu wa Mweso aliponea chupuchupu kuuawa. Tena miaka zimepita padri mwingine wa huko Jomba aliwahi kushambuliwa kwenye makao yao. Bila kusahau mapadri watatu wa parokia ambao huko Beni ambao hadi sasa walibebewa mahali isiyojulikana kutoka Goma, Freddy Ignace Bikumbi, Radio Okapi. E, tubaki katika jimbo la Kivu ya Kaskazini kwa kunesha kwamba mtaani Rutshuru hali ya usalama inashurutisha wakuu wa kiserikali na wananchi, ni sababu ya mashambulizi mengi ya wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR hao wanakusanya katika maeneo ya Kihito Kasave na Nyabanyira katika groupema ya Binza. Vijiji hivyo vinapatikana kwenye umbali wa kilomita makumi mawili na makumi matatu na Rutshuru centre, kutoka kwa maelezo mengi nawe sifa maguru Kiongozi makamu wa tarafa ahakikisha habari hizo na kusema kuhuzunishwa na hali inayoonekana katika vijiji hiyo tatu. Biliberata Rubumba ahakikisha kama hata kikundi cha polisi waliotumwa huko waliondolewa na ofisi yao kufungwa kisha kushambuliwa na waasi wa FDLR ilikuwa tarehe makumi mawili na ine Februari. Habari zingine kutoka huko zajulisha kama waasi wale wa FDLR wanazidisha hata kusumbua raia. Kwa sasa viongozi wa usalama huko wanatarajia kutuma jeshi huko ili iwafukuze waasi wale na kulinda usalama. Watu wengine katika eneo wanajiuliza sababu gani jeshi halijaanza kuwasaka waasi wa FDLR ijapokuwa wametangaza kuanza operesheni Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi. Hey, kwa kifupi jimboni Kivu ya Kusini, ni siku tatu sasa tangu kuanzishwa kwa msako wa wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR katika mtaa wa Uvira kamanda Apili wa operesheni Sokola ya pili, jemadari wa brigedi Espira Masudi alifikia jana usiku pa Bukavu wa wapiganaji sita wa FDLR walioshikwa wakati wa mapambano na zaidi, wana memba kumi wa jamaa zao, miongoni mwa wanawake watatu na watoto sita, walikuwa kati waliotokea pale Mera. Nafasi ya uongozi wa operesheni hizo, imeripotiwa kwamba wanajeshi wa FARDC wanafuata wapiganaji wa FDLR hadi mwitu wa Kitoga, upande wa mpaka na mtaa wa Mwinga. Ripoti ya taifa kuhusu maendeleo ya kibinadamu ya mwaka wa elfu mbili kumi na nne ilionyeshwa leo siku ya ine mjini Kinshasa. Ripoti hiyo iliandaliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Mpango wa Maendeleo ya Umoja wa Mataifa PNID. Ripoti hiyo inaalama maendeleo ya kibinadamu ya sifuri mkato ine ya juu mbele ya ripoti ya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Kama inakubaliwa, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itashinda zaidi ya nafasi kumi katika mpango wa ulimwengu na huenda kupatikana kwenye nafasi ya mia moja makumi saba na ine. Taarifa ya Gad Mpona Elema usome Wakezidune nawe Karinda Muso ripoti ya ulimwengu inajulisha kwamba muda mtu anayeweza kuishi ulikuwa miaka makumi matano mwaka jana ijapokuwa habari za sasa nchini zinajulisha kwamba ni miaka makumi matano na moja pato kwa kila mkaji kama vile ilijulishwa katika ripoti ya ulimwengu ni dola za kimarekani mia ine makumi manne na ine ijapokuwa kufuatana na habari za sasa zini kujulishwa na wajuzi wa taifa pato kwa kila mkaji ni dola mia saba serikali pamoja na wajuzi wa kongomani wanahakikisha kwamba mwendo katika mpango wa alama ya maendeleo ya kibinadamu unaambatana na ukweli. Wanasema kwamba tofauti kati ya ripoti kitaifa na ile ya ulimwengu ni sababu serikali haisawazishi habari za Kongo, pia mara ingine inatuma habari zake nyuma kunako vito vya kimataifa. Waziri mkuu Matata Ponyo aliyetangaza ripoti ana haidi kutatua shida hiyo. Hata hivyo nchi inaendelea kubaki katika kundi la nchi zenye kuwa na alama ya maendeleo ya chini, lakini kufatana na PNUD, kama Kongo ya kidemokrasia inaendelea naendelea kuomba miaka kumi na tatu kusudi fikilie shabaha yake ya maendeleo mwaka wa elfu mbili makumi matatu na tano. Jueni kwamba alama ya maendeleo ya kibinadamu inachungua hali ya maisha ya nchi kupitia sehemu tatu: afya na maisha mrefu, wadibisho na hali ya maisha ya heshima. Hey, njimbo ni kasa ya magharibi. Kazi ilianza leo nyumba ya mchana kunako uwanja wa ndege wa taifa wa Kananga kisha kusimamishwa asubuhi na watumishi wa shirika la njia ya anga RVA liwalimakamu alikutanisha wakati wa mchana watetezi wa utumishi na wakuu wa shirika la RVA, akiomba moja kwa moja kuanza kwa kazi. Aliomba pia muda wa siku nne kwa wakuu wa jimbo ili walete suluhisho kwa mahitaji wa watumishi wale wa RVA wenye kudai mishahara ya miezi nne. Taarifa Andre Kambala, mmoja naye kutoka Kananga. mengi mengetsi nawebili valutumba Mukelenga, Vice gouverneur wa province, liwali makamu wa jimbo anasumulia na watumishi na kuwaelezea kwamba atasumulia yeye peke na liwali wa jimbo pamoja na wasimamizi wa RVA kwa ajili ya kuangalia gisi gani wanaweza kulipa mishahara ya miezi kubaki nyuma. Liwali wa jimbo makamu atasumulia hapa jimboni Kasai ya Magharibi na liwali wa jimbo kiisha wasimamizi wa RVA ili kumpa suluhisho ya kuweza kuelezea watumishi wa RVA kuhusu ndege kufika. Tunaweza hakikisha kwamba kazi inaendelea kama kawaida Wakati sisi ya, kusubiri mazungumzo ya, ya liwali makamu liwali wa jimbo na wasimamizi wa RVA kuhusu mishahara ya watumishi wa RVA ambaye sikupokea pesa yao gisi mstahili. Eh, huyo ni Modeste Ilunga katibu nyimboni wa shirika la utetezi la CTD akijifasiria mbele ya mikrofoni na mwenzetu Andre Kambala Mujanai. Na zaidi ya watumishi 500 wa serikali wanashutumu wizi wa mishahara ya yao miezi 16 ni watumishi wa serikali wa Inungu katika wilaya ya Maindombe jimboni Bandundu. Katika mazungumzo ya kipekee na redio Kapile usiku yoi ile, kiongozi wa shirika mpya la raia wa eneo hilo waliomba aliomba wakuu wa kiserikali wa taifa watatue suluhisho ya kudumu kuhusu swali hilo, sababu anasema ngololea haikuwezekana kutatua swali hilo katika jimbo ngololea. Anaonesha sikitiko yake mbele ya mikrofoni na mimi ngumba mulongo <tos> <tos> tangu yapata miezi kumi na sita iko banki yenye kuwa benki ambayo inalipa watumishi pamai ndombe pamoja na vikundi vyenye kutumika naye katika mapatano hawalipe mishahara ya wafanyakazi na viongozi waliofariki wakati wa kazi. Mpaka sasa hatujue sababu gani hawalipwe watu wale. Tulielekeza swala sehemu ya Inongo, tuliarifu viongozi wa kisiasa na kiserikali upande wetu, tuliarifu watu wenye kwenye kuendesha kazi ya malipo lakini haikufaulu. Tulijielekeza mjini Bandundu kwa kuona liwali wa jimbo la Bandundu na wizara jimbo mwenye kuhusika na fedha. Tuliwaandikia pia vibarua. Tunaomba serikali iweze kuangalia jinsi uwizi unaendeshwa katika sehemu zingine na nchi yetu, kwani serikali ndiyo inatoa fedha, siyo Ekobanke au vikundi vyao. Wao ni wenye kutumikishwa ikiwa na ufahamu wa swali hilo, Ecobank inahakikisha kwamba watumishi wale wa serikali wanachelewa kulipwa mshahara wa mwezi moja peke yake. Hatimaye, tume ya uchaguzi huru seni ilianza jana siku ya tatu mjini Kisangani mikutano ya uhimizaji wa sheria ya uchaguzi na kalendari ya vipindi vyote vya uchaguzi ujayo. Kwa sikukuu hiyo ya kwanza, wakuu wa seni kutoka Kinshasa walizungumza na watendaji wa kiserikali na wanabunge wa jimbo la mashariki. Benjamin Bangala Basila, kiongozi wa SENI anayehusika na, na kituo cha uhusiano na mashirika ya kiserikali na wakuu wa kiasili, anafasiria hapa.