Inabaki saa chache mbele ya kufikia sikukuu ya Noeli ya mwaka wa 2014 mjini Mbandaka, katika jimbo la Equateur, watu wengi watapitisha wakati wa Noeli katika mafikiri. Mjini Mbuji Mai, jimboni Kasai ya Mashariki, hakuna jambo la upekee, watu wakifanya kazi zao kama kawaida na hapa mjini Kinshasa watu ni wengi katika viwanda vya kusafirisha panga wakisubiri hadi sasa kuchukua pesa zao. E, Bibi Pauline Opango mjane wa Patrice Emery Lumumba alifariki tangu jana hapa mjini Kinshasa katika makao yake. E, binti wake Juliana Lumumba ameshuhudia kwamba mama yake alikuwa nguzo ya jamaa mwenye kupendwa na watu wote na kukusanya sio tu jamaa yake bali kabila yake yote. oh, ina baki saa chache kabla ya kufikia sikukuu ya Noeli ya mwaka wa elfu mbili kumi na nne mjini Mbandaka hali ni ya kimya, watu si wengi katika marabara za mji. Ni wakaaji wamoja ndio waliuza mavazi kwa watoto wao na vifaa vya mchezo. Nao wafanya biashara wapo Mbandaka usema hawakuuzisha vizuri kama wanao kawaida wakati huu wa mwisho wa mwaka, ijapokuwa malipo ya mshahara wa watumishi wa serikali wengi watapitisha wakati wa Noeli katika mafikiri. Taarifa ya Paul Richard Malengela kutoka Mbandaka. mengi sijoni nawe dunia mukunda milemba Mjini bandakani katika eneo la Santreville ndipo kunatambulikana misukusuku ya watu kuhusu matayarisho ya siku ya sikukuu ya Noeli. Polisi la barabara lililoimizwa juu ya usalama barabarani katika hali ya ukimya tangu tarehe makumi mbili Disemba mwaka tunao iliendesha vema mipango zao. Wazazi wengi ambao wanasindikizwa na watoto wao hapana, wanazunguka katika maduka mbalimbali mbali, kubwa kama vile madogo kwa kununua mavazi, vifaa vya michezo kwa watoto, soda na fanta. Kwa upande wengine wazazi wenye hawana pato la kutosha ingawaji walipewa mshahara yao. Noeli ya mwaka huu huenda kusherekewa katika hali ya mafikii tumishi. Mmoja wa serikali ajijusha kama hakuna franka, Noeli itapita kama wakati tu, labda wakati wa banana ndi watajaribu kufurahisha watoto niuzuni kama ile. Kwa upande wa wafanyabiashara mbalimbali, watu wanunui kitu hakuna franka na ni bure tena kuongeza biashara, kwani mwisho wa sikukuu huenda kubaki na biashara nyingi pasipo pesa kwa upande, upande wa eklezia makanisa yapo tayari. Mapambo ya siku kuu ya Noeli hutambulikana huku na kule katika makanisa mbalimbali na mbali, kutayarisha makesha ya Noeli. Noeli hiyo ya mwaka huu, saa chache mbele ya siku kuu ya Noeli pa Mbuji Mayi hakuna jambo la upekee lenye kuonekana. Watu wanafanya kazi sawa kawaida. Wafanya biashara na wenye makazi huo wananungunika wakikosa wateja, na katika soko mbalimbali ya mbali uchuuzi wa upande sawa miaka iliyopita wakati wa karamu za mwisho wa mwaka. Taarifa ya Kriste Mukani kutoka Mbujimai. Mengi noni nawe Biliivan Lutumba. Mjini Mbujimayi hakuna kitu hata alama moja kuonesha sherehe ya kuzaliwa kwa Yezu. Katika vinywaji hakuna kenye kutayarishwa juu ya sherehe hii kubwa. Katika soko ya Limasi wanunuzi wanalialia, kwani hakuna pesa kwenye soko ya Limasi. Pemad, mfanya kazi moja kukata nywele, kusema kwamba tangu asubuhi amepokea mtu mmoja tu, maana yake ni shida kweli. Kando kando pale kwenye soko kubwa ya Bakwadianga mahali wanauzisha mavazi, ali ni moja wauzaji na wanunuzi wanalialia nao pia, kwani hakuna wanunuzi kama kawaida wazazi kununulia watoto wao mavazi. Fasi ingine kwenye wanauzisha nyama, wamama weko na nyama mengi na kusema kwamba hakuna watu kuja kununua nyama. Wamama wengine kunena ya kwamba hakuna pesa mjini Mbujimai, lakini wanasubiri kesho, siku ya Noeli, inawezekana watu kuwa wengi sokoni. Na hapa mjini Kinshasa, wakati huu wa kukuchia siku kuu ya Noeli, viwanda vya kusafirisha fedha vimejaa na watu wengi sana wanaosubiri kuchukua fedha. Ni hali hiyo ndiyo mwandishi wetu Nadine Fulan Simba alijionea katika vituo hivyo. Taarifa tarifa akina soma tidoni nabibi mamichulu sangi uko Western Union, Soficon, Monegram, Amifidel. Nafasi zingine ni mpaka hivyo, watu wako wengi sana kumashirika, vijana wa baba na wamama kama vile wazee wote wamekwisha kuchoka kwa kuchunga wapokelewe mbio. Wanauliza saa ngapi watapokelewa na wakati gani watawapatia fedha zao, kwa sababu saa iko napita kwa kwenda kununua vitu. Kuna shirika moja ya apo Bandale tulikuta mstari ya watu mpaka nje ya shirika, watu wana ya kwamba hakuna fasi ndani ya shirika inafaa kusubiri kumustari nje. Watumishi wa mashirika hizo wako nasongwa sana, wanapashwa kutimiza au kufurahisha wateja wote. Watumishi hawawezi kupumzika muda mrefu, kwa ajili ya watu wako naonyesha visihani kwa ajili ya kurudilia kila saa neno moja kwa wateja. Kitu moja ilituma tupate kufuatilia mashirika hiyo, tuliona ya kwamba mashirika yote ya kupokelea fedha ndiyo iko na watu wengi sana, japo mashirika ya kutuma fedha hazina watu. Kufatana na masemi ya mtumishi umoja, alisema ya kwamba kwa hii wakati ya siku mkuu, watu wanakuyaka sana kuchukua fedha kutoka wanamemba wa jamaa yao, ili wapate gisi ya kufurahisha hali nzuri ya siku mkuu wa mwisho wa mwaka. Ninawatakia watu wote siku mkuu na mwaka mpya. Mjini Kisangani, zaidi ya mama wajani na watoto wa mayatima makumi tano wa wanajeshi wa jimbo la makumi tatu na moja la kijeshi walikusanyika jana nyuma ya mchana mbele ya ofisi ya Monisco. Walionyesha hivyo hasira yao mbele ya hali ya kutolipiwa kwa mshahara ya mabwana wao na baba waliofariki imepita miaka chache. Kwa mjibu wa waandamanaji, wanalipiwa mara nyingi bila matatizo mengi. Kutoka Kisangani nawe Andre Kitenge. Wayatima na wajane wale wamehakikisha yakama walipokea mwezi inayopita mshahara lao bila shida, lakini wameshangaa kuona siku hizi mabarua zao kunyanganyiwa na ofisa moja usikane na malipo. Kufatana na yatima moja wao, wamepokea mshahara tangu mwaka elfu mbili na mnane hadi leo bila shida. Kufika mwezi wa kumi na moja inayopita wayatima wengine na wajane awakupokea mshahara lao. Kanali Mondonga alisema mabarua yao ni ya uongo, kwa wakati ule ni yeni kuwa na siani ya jemadari kifwa. Yatima ule ameendelea kusema leo mabarua yote ile imenyanganyiwa na kusema ni ya uongo, kisha kupokea franga mwezi inayopita kisha kumuliza kamanda wa jimbo la jeshi ya makumi tatu na moja amesema, kisha kufika kwake upande wa jimbo la kijeshi aliweza kupata solisho ya wayatima na wajane wasipokulipiwa tangu miezi kumi na saba kwake yeye jemadari Berte Basekai, wenye kudai mshara ile ni wajane wa uongo, kwa sababu awajue hata miaka gani mabwana zao walifariki. Yeye anakubali ya kama ni hali ya udanganyifu kati yao na maofisa wengine, lakini amesema wamechunguza mabarua zote vizuri na kama mabarua ni za kweli watalipa wajane wale bila shida lolote. Kisangani, mimi ni Andre Kitengerejo, Okapi. Ni jambo munaofahamu hakika, wa bibi Pauline na Opango, mjane wa Patrice Emery Lumumba, alifariki tangu jana hapa mjini Kinshasa katika makao yake akiwa na umri wa 77. Marehemu Pauline Opango anaacha mayatima watatu. Kumbukeni kwamba inapita miezi ine mtoto wake Patrice Lumumba alifariki. Ukumbusho gani wanao watoto wake? Sikilizeni ushuhuda wa binti wake Juliana Lumumba mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Nilikuwa pale, niliona mama yangu, hatukumpokea. Niliona mama yangu hakuamka, alienda katika usingizi wake. Lakini ya muhimu, mama yangu alikuwa nguzo ya jamaa letu Alikuwa mwenye kupendwa na watu wote, alikuwa mwenye kukusanya jamaa, Wakusu Watetela kwa upande wa baba, kwa upande wa mama. Alikuwa akipana akigawanya na wengine, alipendwa. Tunasema ni nguzo, ni kweli, mwanamke wa hekima, mwanamke mwenye juhudi. Mama yangu alikuwa mjane akiwa na umri wa miaka makumi mbili na tatu. Alifariki jana akiwa na umri wa miaka makumi saba na saba. Alibaki mjane muda wa miaka zile zote, alitolea maisha yake. Wakati nilimuuliza sababu gani, alijuisha kama hakuna mtu mwenye anaweza kuwa sawa bwana yake, nikusema baba yangu, na ya pili hakupenda kuolewa tena kusudi watoto wake wasiteswe. Basi sisi tunasema yeye alikuwa umoja na nguzo. Mtoto wa kwanza aliupata kwa miaka ngapi? Kijana sana, kwa miaka kumi na tano, kijana sana sana. Kwa mwisho, aribifu mkali wa barabara Mweso Kalembe Pinga unasababisha vinyume vingi vibaya vya ukiuchumi vya kijamii na vya kibinadamu katika malokalite ya Pinga na Kandu Kandu. Ni eneo linalopatikana kati ya mitaa Walikale na Masisi, kilomita zaidi ya mia moja kaskazini magharibi ya mji wa Goma. Hali ile inagusa wakaaji wa maeneo yale, pamoja na maelfu ya wahami watakao kukosa punde usaidizi wa kibinadamu. Habari ile kikishwa na shirika la tulaki kiserikali Walikale inipole development lenye makao yake papinga kutoka Goma, mengi nawe Bernard Nyangi barabara kichanga mweso kalembe pinga la ingi ya ubovu wakati kumeripotiwa tukia tariki kumi hadi kumi na saba Desemba mapambano mara kwa mara kati ya jeshi la FARDC na wamaimai wa kundi la shika katika utawalo mdogo wa iyana mtani Walikale. Maelfu za wakazi toka vijiji mnani vya eneo lile walizia matayari makazi zao, na baadhi yao kimbilia sehemu za Kalembe. Hawa wakutana na wengine zaidi ya elfu themanini na mbili kwa mujibu wa OCHA wanaotishiwa kupungukiwa na msaada wa kiutu makambini eneo la kati ya mweso na kalembe kwa ordonato wa shirika Walikale Uni pour le developpement. Wakati vilalo barabarani toka kichanga kwenda Kalembe vimebomoka wingi wa mashimo za zuia sasa magari kupita kati ya Kalembe na Pinga, alikotumaini uomba serikali kuingilia kati sola lile. Gari hazifika tena Pinga, kilalo ya mingene peti katika na hapo, gari hazifika tena hatunapenda ile 30 km itengenezwe jinsi gavana alikusudia. Shirika lile la nyumbani lahisi kwamba feza zilizotolewa na serikali ya jimboni Kivu Kaskazini bati barabara Kalembe Pinga uenda zilipo kinyuma ya kwamba hakuna kilichofanyika hadi sasa. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Oh,