Okapi. Jean Désiré Kanyama. Okapi. Watu wanaozaniwa kuwa waasi wa ADF wa walishambulia mara tena jana usiku kijiji cha Maimoya, karibu kilomita makumi na tano kaskazini mashariki ya mji wa Beni, jimboni Kivu ya kaskazini. Kiongozi wa mtaa wa Beni anajulisha kwamba wanawake watatu waliuawa na nyumba nyingi ziliunguzwa moto. Na muungano wa nchi za Ulaya utasimamisha mwisho wa mwezi wa mnane ujayo usaidizi wa mpango wa usafi katika mitaa kenda ya mji mkuu wa Kinshasa. Ikinyume e mji huo utakuwa na matatizo kama wakuu wa kiserikali wa wa ya waheshimu ahadi ya kuondelesha mpango ule. Mfuko wa Umoja Mataifa kwa wananchi ulitolea gari ya kuhamisha wagonjwa wana vifaa vingi vya afya kwa hospitali kuu sita za wilaya Ituri mradi huo nambatana na, na mpango wa kupinga ukosefu wa malipizi na usaidizi kwa wahanga wa ubakaji, alisema kiongozi wa shirika hilo mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Oh, watu wanaozaniwa kuwa waasi wa ADF walishambulia mara tena jana usiku kijiji cha mai moya kinachopatikana kwenye karibu kilomita makumi mane na tano kaskazini mashariki ya mji wa Beni kwa mjibu wa duru za shirika la raia la hapo nyumbani wasi wale Waganda waliingia katika kijiji kile na kupambana moja kwa moja na wanajeshi wa fardise. Kiongozwa mtaa wa Beni anajulisha kwamba wanawake watatu waliuawa na nyumba nyingi ziliunguzwa moto. Taarifa mwenzetu wa Beni Marcel Papi Mukeba. Wei, waasi wa ADF waliingia katika kijiji cha Maimoya pande za saa moja ya usiku. Shirika la raia linafahamisha kwamba kundi la waasi wale walishambulia wakaaji pia askari FARDC. Duru hii yaongeza kuwa mapambano yaliyozuka pale yalidumu muda wa zaidi ya saa moja ndipo wa FARDC wakaondoa waasi pale. Habari hii imehakikishwa na kiongozi wa mtaa wa Beni, Amisi Kalonda, asema kwamba waasi wale wa wanawake watatu na kuunguza nyumba za wakaaji. Adui alijipenyeza kando kando ya Maimoya, ila kwa sasa hali imekuwa bora, askari wamekuwa pale. Matokeo kwa muda ni kwamba tumewapoteza wanawake watatu ambao wameuawa na nyumba zimeungua. Atui naye pia alipoteza mengi. Duru za kiusalama zaongeza kama waasi ADF walioshambulia kijiji cha Mai Moya ni wale waliofukuzwa toka bonde la Mutara na jeshi la Congo. Duru hizi zaendelea kusema kama kwa sasa waasi hawa wanakuwa na mtindo wa kushambulia vijiji mnamokuwa wakaaji wengi, ili kuwazuia askari komando FRDC wasiendelee kuwasaka katika ngome zao. Upande mwingine serikali ya jimbo la Kivu ya Kaskazini pamoja na wakuu wa MONISCO wanakusudia kurudisha uwezo wa uongozi kiserikali katika eneo la Bwalanda kwenye karibu kilomita mia moja kaskazini magharibi ya Goma mtani Ruchuru. Ahadi hiyo ilifanyika jana siku ya ine pa Bwalanda na ujumbe wa pamoja wa pande hizo mbili, uliongozwa na liwali wa jimbo na kiongozi wa ofisi ya MONISCO Goma. Kijiji cha Bwalanda kina matatizo tangu mwezi wa Juni uliopita ya ugomvi mkali wa kikabila watu zaidi ya kumi umi wamekwisha uawa katika eneo hilo na kambi ya wahami iliunguzwa moto. mengi tu yafadhi kutoka Goma na mwenzetu Bernard Nyangi. Baadhi ya raia waliuziama makaji zao mwanzoni mwa wiki warejea tayari pa Bwalanda. liwaliwakivya kaskazini kasikazini uisi kwamba chanzo cha mizozo Daniel Ruiz. Notre première évidemment était de tulichofanya cha kwanza de ilikuwa de kuwatuma masikari jeshi ambao watabaki de hapo hadi vituo vya serikali de vitashimikwa. Tukumbushe kwamba mashambulizi ya wajambazi waliowaua wa mama wawili na kujeruhi raia wengine watano usiku wa kuamkia Jumapili yalipelekea raia kuziama makazi zao. Kabla ya hapo mauaji kwa mfululizo ya watu zaidi ya watano mwanzoni mwa mwezi huu wa Julai pa Bwalanda ulifanya kwamba wakazi wa Nande wachome kwa moto kambi la wami wautu Julai 13 iliyopita na kusababisha mgawanyiko wa kikabila kati yao. Na mapambano yanaripotiwa kuendeshwa siku yene iliyopita katika kijiji cha Kanunga katika usultani wa Butumba mtani Bukama katika jimbo la Olomami matokeo ene ya kuwawa kwa watu saba, zilijulisha duru zetu. Mapambano yale natokana na mashambulizi ya wakaaji wa kijiji cha Kebangi katika usultani wa Kibanda zidi ya wenzao wa kijiji cha Kanunga kwa kulipisha kisasi kwa uwaji wa mtu mmoja aliyounguzwa moto na kwa maovu mengine. Kamanda wa polisi Pabukama anasema alituma askari polisi katika kijiji kile kwa uchunguzi na kwa kuhakikisha habari yenyewe. Mengi kutoka Lubumbashi, nawe pole Munanga. Tangu miezi chache bwana Mulembani mwenye kusababisha mzozo kwenye kijiji Kebange na ameongoza hesabu ya vijana makumi mawili wanayevuta bangi na imezaniwa ya kama wametumia dawa ya kiasili. Na Mulemba ameshtakiwa vilevile kwa kusimika vizuio barabarani. Tangu wiki mmoja, Mulemba pamoja na kundi lake walinguza nyumba mengi kwa kijiji Kebange. Waliyekumbwa na hasira, wakaji wa Kebange walishambulia kijiji Kanonge ya bwana Mulemba, na matokeo ya mapambano hii ilikuwa ya kufariki kwa watu saba, miongoni mwao watoto wawili wa Mulemba. Kamanda wa askari polisi wa Bukama asikuhakikisha jambo hilo, bali amewaamuru kamanda wa Lwena na Katala kwa kumfunga Mulemba na kundi ya watu wake waliotoroka toka Lubumbashi. Pole Munanga, Radio Okapi. Usafi katika mji wa Kinchasa utakuwa matatizo tangu mwisho wa mwezi wa mnane ujayo. Ni sababu tangu tarehe makumi mawili ya Agosti ijayo muungano wa nchi za Ulaya utasimamisha usaidizi wa mpango wa usafi katika mitaa kenda ya mji wa Kinchasa. Ni tangu miaka sita ndiyo ulianzishwa na uliruhusu mji wa Kinchasa kuchanga na kuondosha kila juma elfu kumi na moja mita mraba ya uchafu. Na mwanzo wa mpango huo wakuwa kiserikali walikusudia kufanya kazi hiyo wakati wa mwisho wa usaidizi wa muungano wa nchi za Ulaya na tangu mwaka jana wakati ulikomeshwa, lakini serikali ya Kinchasa haitimizi kitu. Ndiyo sababu muungano wa nchi za Ulaya unakumbusha agano hiyo kupitia kiongozi wake wa uhusiano na Afrika ya kati na ya magharibi, Klara Montesi mbela mikrofoni ya Dona Madimba. Kila juma kuna elfu kumi na moja metri mraba ya uchafu unaoondoshwa mjini Kinshasa. Maana yake kuna wafanyakazi, magari kubwa yanaosafirishwa uchafu aje nafasi unakusanywa, na kuna watu wanaotumika uchafu huu. Kesho kama mradi huu un, unasimamishwa, maana yake uchafu utabaki na utakuwa wingi sana katika stesheni za mishango. Jueni kwamba kuna steshini makumi ine na mbili zitakazo ja uchafu pamoja na vinyume vibaya vya afya. Kulikuwa na angano ya wakuu wa kiserikali ya kwanza kazi hiyo, tuna matumaini ya kwamba angano hiyo itaheshimiwa. Hatimaye mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa wananchi ulitolea gari ya kuhamisha wagonjwa na vifaa vingi vya afya kwa hospitali kuu sita za wilaya Ituri. Kwa mujibu wa kiongozi wa ofisi ya mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa wananchi mashariki ya Kongo, mradi huo unaambatana na mpango wa kupinga ukosefu wa malipizi na usaidizi kwa wahanga wa ubakaji. Waziri wa afya wa jimbo la, la zamani la mashariki amejisha kwamba ubakaji ni moja ya mpango inayopashwa pingwa wilayani Ituri sababu ya kuwepo kwa makundi mengi ya silaha mengi. Tuyafate kupitia laini ya simu kutoka Bunda na mwenzetu Abubakar Sadiki. Mwaziri Jean Alasha amedai ya kuwa kesi ya ubakaji zaidi ya elfu sita mia sita iliandikishwa kati ya mwaka wa elfu mbili kumi na moja na elfu mbili kumi na tatu hapo Ituri yenye kuonesha uzaidi ya kitendo hicho katika huu upande wa Kongo ya Kidemokrasia. Kwa maoni yake, hali hiyo imesababishwa na wingi ya magundi ya ugaidi, pia maeneo ya uchimbaji madini hapa Ituri. Kufatana na hayo, mfuko ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wananchi kwa maarufu ONU, ONU, FPA ilitolea divisioni ya afya ya jimbo la Ituri vyombo kadhaa kama madawa na vinginevyo, kwa lengo ya kupunguza kabisa vitendo vya ubakaji katika jimbo la Ituri. Jueni ya kuwa hizo vyombo na madawa iliyotolewa na UNFPA inahusu mahospitali kubwa sita kati ya Ituri, hospitali ya Nizi ya Mungwalu, hiyo ya Mambasa, ya Mahagi, ya Aru na hiyo ya Bunya. Nimeripoti kutoka Bunya, naitwa Sadiki Abubakar kwa niaba ya Radio Kapi. Asante kwako Sadiki Abubakar, asante pia kwa wasikilizaji wetu wote. Huo utakuwa mwisho matangazo yetu ya jioni. Kwa Irini, mwanzo njema wa weekend Okapi, oka