A Jean mwanzo leo siku ya tatu jimoni Equatere, operesheni ya kuhamisha mamia ya wapiganaji wa zamani kutoka kambi ya Kutakoli tangu mjua wa Kubadulite mwanzo leo walihamishwa hadi mjuwa kami na jimoni Katanga, wengine pakitona jimoni Bakongo. Operesheni za pamoja Monisco FARDC wilayani Ituri zina matokeo mazuri sana ya kwanza tangu kuomeswa kwa uwasi wa M23 mwaka wa 2013 hayo ni masemi ya kiongozi wa Monisco leo siku ya tatu wakati wa mkutano waandisi wa kila juma na waandishi wa habari. Kisha ki ziara ya siku mbili katika pande hilo la nchi. Sikukuu ya samaki katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo hii tarehe makumi mawili na ine Juni ilisherekewa kipekee na serikali ya mji wa Kinshasa Pakinkole, eneo ndogo la wavuvi. Sherehe iliandaliwa hapo chini ya swali la uongozi wa kudumu wa mazao ya uvuvi kwa usalama wa malisho na wa kupinga umaskini. oh, E, mwanzo leo siku ya tatu jimboni ya Ekwateur wa operesheni ya kuhamisha wapiganaji wa zamani mia munane makumi mawili na na, ine, makumi mawili na moja wakiwa wajana wa jamii wao kutoka kituo cha mazoezi ya wakomando cha Kotakoli. Gari zilizochukuliwa na wizara ya ukingo wa taifa zilisaidia katika operesheni hiyo kwa kuwafikisha pakubadilike na tangu hapo wamoja walihamishwa hadi mji wa, wa Kamina jimboni Katanga na wengine hadi kambi ya Kitona jimboni Bakongo. Kumbukeni kwamba siku ya posho iliyopita waliandamana kwa kushutumu kuchelewa katika kuingizwa kwao katika majeshi ya fardise. Nawo wakaji waliandamana kwa kuomba wahamishwe hapo hapo. Taarifa a mwenzetu wamandaka Pol Richard Malengela usome wakesijoni, nawe dunia Mukunda Milemba. Duru nyingi wakikisha kama kundi la gari la kwanza kumi zilifika asubu ya leo siku ya tatu pa Kotakoli ni hizo gari zilitoka Badulite kilomita makumi kenda na sante nakisha munda umchache wa kutengeneza vikartasi na matayarisho. Kundi liile la gari liliondoka Kotakoli kwa uangalifu wa macho ya kujiuliza ya wakaji, gari ambazo ziliwachukua watu mia sita makumi mbili na sita wakiwamo wapiganaji wa zamani mia ine na sita na jamaa zao mia mbili makumi mbili mazowezo wale wapiganaji wa zamani walisababisha hali mbaya, pasenta uzunisha pia wakaji, kwa sababu ya kudumu kwawo, walikuwa kipinga sababu ya muda muda mrefu kwa, kwa wa kudumu kwao kwa mpango wao wa kupokonywa silaha au kuingizwa katika jeshi la taifa, waliweza hivi kutowa muda wa siku tatu mpaka jana siku ya pili pakufika kwa bwadolite, walibaki kunako uwanja wa kimataifa wa Mwanda na jamaa zawo, kisha watasafirishwa kwa njia ya anga pamoja kunako kituo cha kijeshi cha Kitona jimboni Kongo Central, na wengine pa mina jimboni Katanga kuna baki safari mbili kati ya Kotakuli na Gbadolite siku ya ine na siku ya tanu. Kumbukeni kama wapiganaji wa zamani wali walitoka katika makundi saba ya silaha kutoka mashariki mwa Kongo demokrasia wa kiwamo wa Maimai, Nyatura, MCC na kundi Aleluya. Kwa upande ungine, operesheni za pamoja MONISCO FARDISE wilayani Ituri zina matokeo mazuri sana ya kwanza tango kuomeshwa kwa wawasi wa M23 mwaka wa 2013 kiongozi wa MONISCO ndio alijulisha hayo leo siku tatu, wakati wa mkutano wa kila juma na waandishi wa habari, kiisha ziara ya siku mbili katika pande hilo la nchi. Martin Kobler amehakikisha kwamba tangu kuanza kwa operesheni hizo tarehe tatu Juni iliyopita wapiganaji makumi tatu na tano wa uwasi wa FRP waliuawa, makumi tano na mbili walijeruhiwa na makumi tatu na moja walijisalimisha mbele ya majeshi ya FRDC. Kiongozi wa MONISCO anasema matokeo yale yanaambatana na uhusiano baina ya majeshi ya Umoja wa Mataifa na majeshi ya Fardisi. Maseme kilichukuliwa na Joslin Musa Uponde. La avec la... Kwanza ni mpango wa kuendesha kazi wenye kuweza kufanywa pamoja na jeshi la taifa. Ya pili upelelezi katika ushirikiano nasi, kwani sisi tumekuwa na vifaa kustahili miliona, jinsi ndege zetu isiyo muongozi zilifanya kazi. Minafikiri kwamba ni chombo nzuri kwa kuendesha upelelezi kisha kuendesha operesheni pamoja yenye kuendelea hadi leo, lakini njia la kijeshi ni njia moja kati ya njia zingine, na ya muhimu ni kusaidia serikali kuchukua jukumu zake au uwezo wake tunaweza kupiganisha waasi wa FRPI wala kundi zingine za waasi lakini ikiwa serikali sikuwa na uwezo wake utawala wa raia au vyombo vya usalama ushindi sikuweza kuwa wa kutosha kwa mfano nilikuwa jana kijijini Bukiringi mwenye kuwa wakaji karibuni elfu makumi sita na ine juu ya eneo la kilomita kare mia ine lakini wanakuwa tu na polisi ine E, jueni kwamba wakati wa mkutano ule kiongozi wa MONISCO alifanya madai kwa uundaji wa kazi kwa manufaa ya vijana pamoja na kurudishwa kwa uwezo wa kiserikali katika wilaya ya Ituri. E, nalo baraza la bunge la jimbo la mashariki limehuzunishwa kuona kwa misheni kutoka kwa Kinshasa kwa kutayarisha mgao wa jimbo inatumika katika magumu mingi, katika tangazo jana mbele ya waandishi wa habari mjini Kisangani. Baraza ya bunge ilijulisha mambo yenye kuzuia kazi ya komisheni hiyo, hususani ukosefu wa vifaa vya kazi kutoka jimbo ya serikali, uficho wa habari wa vituo vimoja vya fedha na kutotangazwa kwa habari nyingi kuhusu kazi ya komisheni hiyo. Msemaji wa baraza ya bunge ya jimbo la Mashariki ni Patrice Bashambale, anajifasiria pambela mikrofoni ya Aliana Alipanagama. Kufatana na hali ilo, kituo ya siasa ya kwanza jimboni la Mashariki ni kusema: baraza la bunge inaamuru kwa serikali ya jimbo kuunga mkono mwenendo ya ugawano ya jimbo hadi kukomesha kwake, kutoa usaidizi ya vifaa yeni kustahili kwa komisioni kusudi kazi iendelee vizuri. Kwa mashirika zeni kuhusika na kodi pia feza zingine, kutolea bila muda komisioni ilo mahabari mbalimbali ni kuelekea vituo vyao. Isipokuwa hivyo, wataalikwa kunako baraza la bunge. Kwa vituo za serikali zenye kuhusika na upashaji ya habari, inaamuriwa kujulisha bila shaka kazi yenu kufanyika na komisioni kuhusu raia ielewe vizuri. Na mwisho baraza la bunge itatoa angalisho kwa mutu yeyote aliyetamani kupinga kazi ya ugawanyo ya nchi iliyokubaliwa na katiba ya nchi. Jueni kwamba liwali wa jimbo la Mashariki anayepatikana katika ziara ya kazi mjini Kinshasa ametupilia mbali shutuma hizo. Jamba Manisa anahakikisha tena usaidizi wake kwa kamisheni hiyo, akisema kazi yake iliendelea bila matatizo. E, mgomo wa kazi wa watumishi wa afya ulikomeshwa katika eneo la Sid Ubangi jimboni Equater nikiisha kupata jibu kwa mahitaji yao kwa ujumbe ulio na ujumbe uliotumwa na wizara ya afya kutoka mji Kinshasa. Marupurupu yao yatalipiwa kutokana na daftari za watumishi wote wa eneo hilo la Sud Ubangi. Taarifa ya mwenzetu wa Mbanda ka Dominique Colombi inasoma kutoka Kalemi na Expedie Mwamba Mubi. Baada ya uchunguzi pamoja na watetezi wa watumishi wa sekta ya afya pia na viongozi wa ofisi zihusikazo na malipo ya marupurupu ya watumishi hawa kumetolewa sululisho kwa walioandaa wa mgomo. Kwanza, bahasha inayotumwa na serikali kwa malipo, bahasha hiyo ni ya kutosha kweli? Pili, masalio baada ya malipo ni milioni kumi ya franka ya kikongomani kila mwezi kwa jumla ya tarafa za afya kumi na sita za eneo ya Sud Ubangi. Pesa hiyo ilikuwa ikienda kwenye watu wasiojulikana na kufanya hivi watumishi wa sekta ya afya wasipewe marupurupu yao. Uchunguzi ulioendeshwa na ujumbe tokea wizara ya afya pamoja na watetezi wa watumishi umefikia kumtaja kiongozi anayehusika na mwenendo wa jimbo yake afya ya Sud Ubangi, kama ni yeye aliyehusika na wizi wa pesa hiyo iyo bali, latiliwe mbaroni. Huyo amekimbia. Suluhisho kwa kukomesha mgomo imepatikana hapa sasa. Watumishi wataanza kulipwa kufatana na orodha ya majina yao wenyewe, bila kupitia tena daftari kutokea jiji Kinshasa, ambayo ilikuwa ikiwasahau wengi. Siku kuu ya samaki katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo hii tarehe makumi mawili na ine Juni ilisherekiwa kipekee na serikali ya mji wa Kinchasa pa Kinkole, eneo ndogo la wavuvi. Sherehe iliandaliwa hapo chini ya swali la uongozi wa kudumu wa mazao ya uvuvi kwa usalama wa malisho na kwa kupinga umaskini. Wakuu wa kiserikali walitamani hivyo kurudisha thamani ya kazi ya uvuvi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia wavuvi wa Pool Malebo. Lakini kwa kiongozi wa muungano wa wavuvi wa Kingabwa na Masina, Jean Robert Lomata, uvuvi unasushwa katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, na wavuvi wanaendesha kazi katika hatari za aina nyingi. Tumsikilize embela mikrofoni ya Jacques Yves Molima. Kwanza, kuna tatizo huletwa na usalama ndogo, misukumano ya waaskari polisi, hushurutishwa wapewe rushwa. Hao maaskari jeshi wa taifa pamoja na polisi wanajichukulia samaki ngisi wanataka ongeza. Pia shida ya uvuvi, hakuna sheria kusindikiza ili watu wasitumike vibaya. Ajili ya kosefu ya siasa ya kazi kumetambulika na hali mbovu, kila mtu anatenda ngisi anavyopenda, kumwanga sumu na rangi ndani wala kutumia nyavu yenye kuwa aibu. Ndio kusema bila sheria na bila siasa ya kusindikiza kazi za uvuvi, hayo yote uleta shida yenye hutambulikana leo kwenye Pool Malebo. Upande mwengine kuna pia uvamiaji na uchafu wa mabandari. Namna gani ya kuelewa swali kama hili kupatikana katika nchi ambako kuna wavuvi wanakosa bandari wakati siasa ya bandari ni mamlaka ya viongozi wa serikali? kwamba wana memba wa shirikisho za wavuvi na wanesha mitumbi waliandamana katika jito Kongo huko Kinkole. Kwa kufupi, hali ya malisho ya samaki na ya chini ni ya chini katika jimbo la Kasai ya mashariki. Hayo ni masemi ya wa waziri jimboni wa kilimo, uvuvi, ufugaji na maendeleo vijijini, wakati wa sheria ya taifa ya samaki. Roger Chilo Mungandu ulizungumza na redio kapina kufasiria kwamba mwaka tunao jimboni Kasai mashariki hakuna maandamano kiserikali yaliyoongozwa