Kunda, karibuni na jambo. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kasai ya mashariki, maandamano ya chama cha siasa UDPS yalikuwa kufanyika leo hii lizuiliwa na polisi la taifa pambojimai. UDPS ujulisha kama E, polisi iweza kumuita mkuu ukiongozi wa chama kile Deni Kalumbo na wana memba wa chama chake kumi na nane jimboni Kivu ya kaskazini. Kesi ya mfungwa Manoti na wenzake inaendelea pa urtulu santre jana, wakati wa kujulisha maoni mbele ya koti, mfungwa huyo Emmanuel alias manoti aliweza kuwataja wenye kutenda vitendo katika kundi lake na jimboni Katanga ni leo, ili wali wa jimbo lile alifungua kisima cha kuogelea, kisima kenye kukubaliwa na watu wote. Kiserikali mengi mutayafata baadaye. Oh, tutafungua taarifa hiyo na habari natufikia kwa sasa. Habari kutoka katika mtawa Beni hujulisha na kuhakikisha kama watu watano waliweza kuuawa na mipanga na wauni wa Uganda wa ADF usiku wa defe kuchia leo siku ya tano katika mji Kalunga lokalite kipera pa kilomita kumi uh, kilomita sita kaskazini mashariki na mji wa Ocha. Kufuatana na zuru za pale nyumbani ujulisha kama watu wale wenye silaha waliingia usiku katika mji pasa moja ya usiku, ambako waliweza kuwa watu tano. Miili ya watu iliweza kuchukuliwa na jamaa zao, na mpaka sasa hivi viongozi kiserikali makamu wa kwa kiongozi wa mtaa wa Oicha aliweza kuandalia mazishi ya wale. Habari nyingine kamili jimboni kasa ya mashariki, lewi, lewi, ya mashariki uhakikisha kama maandamano yalitayarishwa leo yalikuwa kitayarishwa siku ya tano na chama cha siasa ya IDPS kufatana na maoni ya ngazi za juu ya chama hicho yalizuiliwa na makundi ya kundi ya polisi pambujimai ujulisha kuitwa kwa polisi la taifa na, na presidenti wa UDPS Deni Kalombo na yapata wana memba wake kumi na nane, kama vile tusema polisi la taifa liliwatawanya katika mahali pote yaliyozaniwa kutumiwa na wana memba wa UDPS. Askari polisi kwa uchunguzi na pikipiki mengi tuyafate. na mwandishi wetu Chris Mkanda, waandamanaji walikuwa wakijikusanya pa nafasi la Mwalu sehemu mtaa wa Muya, walizambazwa na askari polisi wakubwa, wala polisi wamenena ya kuwa wametii mpango ya meya wa, wa mji Mbujimayi. Ujue ya kuwa kuna siku chache viongozi wa chama cha siasa UDPS waliandikia mea wa Mbuji Mayi kibarua wakimjulisha ya kuwa watatengeneza mandamano siku tano ya juma kwa kuomba sheria ulimwenguni kutazama jambo la watu waliozikwa katika shimo limoja pale Maluku pembeni la mji Kinshasa. Mea wa Mbuji Mayi ukata ombi lao. Kuhusu jambo hilo, shirika linaloitwa Parlement Debout la chama UDPS jimboni Kasai Mashariki lilipeleka kuna ofisi la MONUSCO kibarua. Kati ya mkanda huo wameomba uhuru la bwana Bruno Kabango Kabachi, mmoja wa viongozi wa UDPS Mbujimai anayeketi gerezani kuna mwaka mzima. Waomba pia enquête internationale kwa hali la force commune za Maluku. Ngambo ya la polisi wameleta hadi ya kuwa watawasambiza wafungwa hawa muda mfupi. Wamehakikisha tena ya kuwa waandamanaji hawa walizorotesha hali na kuvunja vitu vingi, mpiga mawe katika shule moja wakiumiza wanafunzi. Toka Mbujimai, Chris Mukando, Radio Kapi. Kuhusu jambo la maandamano mjini Kinshasa, maandamano ya chama cha siasa idepese yaliyotayarishwa leo siku ya tano yaliweza kufichwa na polisi kwa, na kuzuiliwa. Polisi la taifa lilitawanya katika maeneo mengi mamoja yenye kuzaniwa kama waandamanaji wa idepese huenda kushiriki. Polisi la taifa lilihakikisha kama maandamano yale haikuruhusiwa kiserikali tarehe makumi mbili na ine Aprili mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda hadi tarehe makumi mbili na ine Aprili mwaka huu tunao wa elfu mbili kumi na tano ni sasa miaka makumi mbili na tano tangu Mubutu Sese Seko Kuku Ngwendu wa Zabanga alianzisha hatua ya kushimika ya udemokrasia nchini Kongo ya kidemokrasia kwa kurusu kuweko kwa vyama vingi vya vya siasa kutoka chama kimoja cha siasa serikali MPR ya kwa mbali mbali, Ya ya moja, umo, Kongo ya kidemokrasia inayo kwa leo hii vyama mia ine makumi saba na saba vya siasa katika maoni mbalimbali. Lakini kisha sehemu ya kwanza ya miaka mia moja ripoti gani huenda kutoa juu ya mpango wa demokrasia nchini humo Kongo ya kidemokrasia, radio Kapili chukua hatua ya kumjongelea katika maswali mfumu mtoto presidenti wa chama cha siasa kiitwacho B. Huyu alijulisha kama muda huu wa sehemu ya kwanza ya miaka makumi mbili na tano kunako mengi mazuri yaliyofanyika na mengine mabaya yaliyotendeka. Anajieleza njiani mwa simu na mwandishi wetu Inosa Olenga. Ni vizuri kwa sababu ilikuwa mwanzo wa kukubaliwa kwa vyama vya siasa vingi, ilikuwa pia mwanzo wa kukubali watu watoe mawazo yao kwa uhuru. Baada ya miaka makumi mawili na tano tulipiga kura ya vyama vingi mwaka wa elfu mbili na sita, na mwaka wa elfu mbili na kumi na moja tulianzisha kupya mazoezi ya kura na mwaka wa elfu mbili kumi na sita tutakuwa na uchaguzi. Na fikiri, ijapo hiyo, kuna matokeo mabaya zaidi, kwa sababu nchini wapinzani, kama vile chama tawala, hakukuwa chama cha siasa nchini Kongo kulikuwa makundi ya kikabila na ile ya kijimbo. Hakukuwa chama iliyotoa mawazo, maonyo, mipango ya kijamii. Ujamii wetu umeishi kama leo bila historia yake kamilifu, kujitegemea kwetu kulingana na kuishi kwetu nako vilevile na hii, hata ikiwa katika chama ya umoja au ile ya uwingi ni namna moja tu, ni kusema mabishano ya kisiasa inchini Kongo haijakamilishwa iwezekanavyo ndani ya vyama vya siasa. Mfumu toto walihakikisha kwamba hekima ya usawa ya madaraka na kati ya vituo inchini haiko na, niyo huenda tangu makumi mbili na tano inashusha mwenendo wa demokrasia Kwani kunako asema mfumu mtoto kudikiteta kati ka vya serikali jimboni Kivu ya Kaskazini uhakikisha kama kesi ya Manoti na wenzake wanastakiwa inaendelea pa Ruchuru. Sante. Wakati wa kujulisha maoni jana siku ya ine mbele ya koti, mfungwa Emmanuel aitwaye Manoti alitaja wengine wenye kuzaniwa kuwa wana memba wa kundi lake, kati yao ofisa mkuu wa FRDC mzee wa mtaa wa Ruchuru na mkuu mmoja wa kundi lenye kumiliki silaha katika mtaa wa Ruchuru hao wanachukuliwa na Manoti kama vile wenyezi vitendo vya lazima katika kundi lake. mengi tuyafate Muda aliposamba mara ya kwanza Manoti aliahidi kutaja wanaokuwa naye ndani ya njama zake. Alimtaja afisa mmoja wa jeshi ya Congo, Meja Fidele Mungu Iko, msimamizi wa shirika la Domen de Katale, mkuu wa mkoa wa Rubare, pamoja na mtu mmoja kwa jina la Kabasha. Mtu huyo alikuwa wa kundi la FDIPC aliyekuwa akijiita afisa wa jeshi la Congo, pia rafiki wa rais wa jamhuri duru za karibu na mahakama ya hiyo ya kijeshi inayosikiliza kesi hiyo imearifu kwamba watuhumiwa hawa wote wamekamatwa wakati hao yawezekana wameahidi kutaja wengine watu wanaoshiriki nao katika njama hizo za kuwatesa watu. Kesi iliyosikilizwa siku ya nne ilisimamishwa ili kuruhusu washukiwa hao wote kukutana wawakili wao. Tokea hapo Manoti na watu wake walifungwa, karibu watu kumi wamekamatwa kwenye barabara za mtaa wa Ruchuru kutoka Goma. Mimi ni Fredi Ignes Bikumbi, Radio Okapi. Turudi jimboni mule Kivu ya Kaskazini kwa kujulisha kama shirika la raia la Beni linatoa kelele la huzuni na kujulisha kama ni tangu siku tatu sasa, watu wenye kuvaa mavazi ya kijeshi ya Uganda IPDF waliingia katika miji ya eneo ya Ruwenzori. Kulingana na shirika la raia la Beni, watu wale wenye silaha wanabaki katika miji ya Kalehalea, Kilindera na Mumbiri. Kiongozi cha mtaa wa Beni kinahakikisha kuweko kwa watu wale yapata mia moja. Mwandishi wetu Marcel Papi Mukeba alitujulisha kama kuingia kwa magendo kwa kundi la kwanza kulifanyika siku ya pili katika miji Kalealea. Shirika la raia la mtawa Beni lilijulisha kama niyapata watu mia moja yenye silaha wakivaa mavazi, bila shaka, tunasema pale mbele ya jeshi la Uganda, walivuka mpaka tangu wa Kongo kidemokrasia hatangia distrikti ya Uganda Kasese, mbele ya kujielekeza kwa upande wa mji wa Kongo kidemokrasia Mumbiri. Duru hizo za raia mtaani Beni hukujulisha kama siku ya ine kundi lingine kutoka kempi ya kijeshi ya Butana katika distriki ya Uganda ya Bundibujo na kuingia katika mji uitwayo Kilendere. Kiongozi wa mtaa wa Beni alihakikisha jambo hilo. Amisi Kalonda anasimulia, kama tulisema, juu juu ya watu yapata mia moja wenye silaha, hakuna lolote ujulikana kiserikali na viongozi inchini na mkutano uliotayarishwa siku ya kwanza kwa kuchungua maoni ya kuchunguza kazi za liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, bwana Marserishi Chambo, huenda kufanyika siku za usoni, bado hakuhakikishwa katika tangazo lake la leo, siku ya tano, kazi inayokuhusika na habari kunako baraza la bunge jimboni mwelekivu ya Kusini linahakikisha kama kulingana na mipango kiserikali, wanamemba wa chumba cha bunge lile la Kivu ya kusini wapo mjini Kinshasa, ambao walialikwa na viongozi kiserikali vya taifa kuhusu jambo lile. Jueni kwamba maoni ya uchunguzi juu ya kazi ya serikali huenda kuongozwa na Maserishi, jambo yajulishwa siku ya kwanza iliyopita. Maoni yale yakisailiwa hivi na wanabunge makumi mbili ambao wanashutumu serikali jimboni uongozo mbaya katika maeneo mengi ya sekta ya maisha. Jimboni Katanga, liwali wa jimbo lile aliweza kufungua kiserikali mahali pa kuogelea kisima Kiziwa hiki cha kuogelea kinapatikana mbali kidogo na chumba cha mazoezi mbalimbali mbali, ndani ya shule kiwili. Kuna pia uwanja wa kabumbu. Kiziwa hiki kina urefu wa metero makumi matano na upana wa metero makumi mawili na tano Kuna nafasi ya kutoshea maji, choo, sehemu ya kupokea mashabiki pia eneo ya kutumia chakula. Serikali jimboni imetoa kiasi cha milioni mbili ya dola za Kiamerika kwa ajili ya kazi ya ujenzi. Waziri jimboni wa elimu amesema kwamba wanafunzi wa shule kiwele nao pia watafaidika na kiziwa hicho cha kuogelea. Katika sherehe ya uzinguizi, wasichana toka mji Kapolowe ambao wazazi wao ni wavuvi waliogelea wakisindikizwa na mwalimu toka Afrika ya Kusini. Toka Lubumbashi Denise Mayore di Okapi nani pamoja nawe tunakomesha taarifa yitu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo, mimi kindu, tunasema asante na kuachia bibi na na bulujwa mikrofone kwa kuendelea na vipindi vingine. Asante sana.