Swali la Vital Kamere na mwanasheria mkuu wa taifa pamoja na mbunge Wevini Moleka ilisukumwa kwa siku zenye kuja nyuma, ni kwa ajili ya kusawazisha mwenendo wa kuarifu hakika koti kuu ya sheria inayochungua swali lenyewe. Matengeneo ya kwanza sheria kuhusu ugawanyo wa maeneo ya chini yanaanza timizwa jimboni Equateur tayari iliwali kwa muda, aliomba makomisa wa wilaya wakuu wa miji ndogo na wa vituo vya kiserikali waache madaraka yao. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, kituo cha afya cha Kainama kaskazini magharibi ya Beni kinakosa dawa tangu siku mbili sasa wakuu wake wanasema dawa za mwisho ziliruhusu matunzo na wanajeshi wanaoendesha operesheni dhidi ya huni wa idf katika sekta hilo oh, swali la vital Kamerhe na mwanasheria mkuu wa taifa pamoja na mbunge wivin mulika mbele ya korti kuu ya sheria lilisukumwa kwa siku zenye kuja nyuma wakati wa kesi ya muda mfupi kati ya shauri za pande hizo leo hii siku ya kwanza mjini kinshasa Korti ilijulisha kwamba haikuarifiwa na swali hilo, ndiyo sababu ya kusukuma nyuma kwa ajili ya kusawazisha mwenendo wa kuarifu korti. tarifa Jefu Ngoi usomi wake tizoni nawe bili Ivan Lutumba. Chumba cha mahakama Marcel yau chilijazwa na watu wengi, miongoni mwao wanavyama vya kisiasa watetezi, maprofesa wa sheria, wanabunge na wazee wa ubunge wa upinzani. Nje ya chumba ni wanachama ya UNC wengi, kuwa mikononi mwao na bendera za kidogo za chama chao. Kulikuwa pia wanafunzi wengi ambaye walikuja kusindikiza bwana Vital Camere. Sababu ni kwamba korti ilionyesha kuwa kuna sharti moja si kuheshimiwa ni yenye kuhusu kujulishwa kwa bwana Camere kama analazimishwa kufika mbele ya chumba cha mahakama, badala ya kutoa barua ya liso kunyumba ya Kamere. Barua hiyo ilitolewa kwenye chumba cha watetezi wake, ni kwa hiyo sababu watetezi walioomba korti kuzingatia sheria. Baada ya kesi hiyo kudumu muda mfupi, kiongozi wa zamani wa chumba cha ubunge alipokelewa na watu kuja kumsindikiza. Madai ya uongo na madai ya uharibifu zidi ya mwana bunge wakati ya uchaguzi wa taifa, wa mwaka, wa ubunge wa wa wa taifa mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Kesi hiyo ilianzishwa kika kunako korti kuu ya sheria mjini Kinshasa, bila mbunge wa taifa Vivin Moleka alijitosha katika swali lenyewe, lakini mwenye kuwakilishwa na shauri la mawakili wake. Ni pande la serikali ndio lilirudisha swali hilo katika kipindi chake cha mkato Ijapokuwa lilikomeshwa kabisa tangu mwaka jana na tribunali kuya Gombe. Vital Kamerhe na shutumiwa uchongezi na uongo wakati wa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na moja dhidi ya mbunge Wivin Molika. Taarifa ya Jef Ngoi usomeketinenaoe karinda muso Vivin Moleka alichaguliwa tena mwanabunge wa taifa katika uchaguzi wa mwaka wa 2011 lakini Vital Kamerhe alimushtaki kufanya magendo katika uchaguzi. Ndio maana Vivin alimushtaki Kamerhe mahakamani ya Ngaliema kwa kuomba hasara ya kusingizia. Hapo serikali liomba Kamerhe ahukumiwe miaka mitatu gerezani, lakini mwezi wa 12 mwaka wa 2013 pande mbili zilisikilizana kumaliza swala katika urafiki, na mwenye kushtumiwa alilipa fedha kwa mwezi ke aliomba kulipwa hasara pia amionyesha vikaratasi vyenye kuhakikisha kulipa huko, lakini Moleka alilazimisha Kamere kumwomba razi mbele ya watu wote. Mahakama iliwarudisha kwa mwamzi wa kawaida kwenye mahakama kuu ya Gombe, akijulisha kwamba walisikilizana sawa. Marafiki, kiongozi wa mahakama ya Gombe Binima pamoja na waamzi waliohakikisha masikilizano hayo walisimamishwa kazini na kualikwa na viongozi wao ajili ya kuadhibiwa tarehe makumi mawili na mnani uliopita kufuatana na amri ya wizara ya sheria. Mwendesha mashtaka mkuu alikumbusha swala hilo mwanabunge atasamba sawa upande wa raia, lakini hayambatane na sheria kutenda hivyo mbele ya korti kuu ya sheria. E, jimboni Equater, matengeneo ya kwanza ya sheria kuhusu ugawanywa wa maeneo ya chini itayari yanatotimizwa. Liwali kwa muda aliomba makomisa wa wilaya wakuu wa miji midogo na wavituo vya kiserikali waache madaraka yao, wanabaki chini ya jukumu ya liwali wa jimbo, kwa madaraka mapya kama inavyoarifiwa katika amri ya waziri mkuu ya mwaka wa 2013 kuhusu mgawanyo wa maeneo ya chini. Tarifa Dominique Unombi kutoka Mandaka, usome kazio nawe Mamichu Lusangi. Hatua hizo zinachukuliwa kulingana na mipango ya kugawanya madaraka katika majimbo, vile ndiye anasema Bwana Louis Adula Mwaungu, ambaye alikuwa kiongozi wa jimbo zamani na ni yeye iko sasa inspekta mkuu anaye husika na mitaa jimboni, wilaya, mji mikuu na maeneo kuitao poste d'encadrement yako na toshwa mitaa mikuu ya ya wilaya ya zamani na makata yanakuwa sasa mji mji tatu ya Mbandaka, Badolite na Zongo ambayo ilikuwa katika jimbo Ekuatere. Kunaongezekana miji sita ya mpya ambaye ni Gemena, Lisala, Mobaimbongo, Boende, Basankusu na mji wa Bumba ambaye uko na wakaaji kwa siku ya leo milioni moja kupita hmm. Kupitia sheria ya kukata mavijiji ya leo, majimbo ya Ekuatere itakuwa na majimbo tano: Norubangi, Sidubangi, Mongala, nachwapa, na Chwapa na Ekuatere, na mji wa Mbandaka itaokuwa ndani ya iyo majimbo. Vijiji vya zamani ambayo vitakuwa jimbo kwa leo itajulikana kama wanachagua liwali wa jimbo kiisha uchaguzi kupitia masikilizano ya kukata vijiji. Anasema hivi inspekta wa hiyo muji Luis Adula, wale waliojulikana kuhusu serikali na mambo ya uchaguzi ni majimbo na mji na vijiji na makata. Ikituo cha afya cha Kainama kinakosa madawa tangu siku mbili sasa. Kainama ni eneo lenye kupatikana kwenye karibu kilomita saba kaskazini magharibi ya mji wa Beni. Wakuu wa kituo cha afya wanajulisha kwamba dawa za mwisho ziliruhusu matunzo na jeshi wanaoendesha operesheni dhidi ya wauni wa ADF wa katika sekta hilo. Shirika la ria la Beni linaomba wakuu wa kiserikali walizosuluhishwa haraka kwa kuepuka hatari kwa maelfu ya watu wanaopokea matibabu katika kituo cha afya cha Kainama. Maelezo mengi kutoka Goma nawe Marofimbo Marke. Hakuna tena dawa katika kituo cha afya ya Kainama. Hii jambo inasikitisha zaidi tena, wahusikao. Dawa liliyokuwamo lilisaidia kwa matunzo ya wanajeshi wa serikali FRDC waliojeruhiwa wakati wa mapambano na waasi wa ADEF kwa kipindi cha sokola ya kwanza. Hizi dawa zilisaidia pia kwa matunzo ya wananchi wengi waliojeruhiwa, alinena msimamizi wa huo kituo cha afya. Matibabu zilizotolewa ni za dola za kimarekani ya pata elfu ine mia sita hamsini na moja lakini malipo hazikufanyika. Kulingana na hali hii, chama unahusika na haki ya wananchi umeshikwa na woga juu ya matokeo mabaya zitakayofatiwa na unaalika waongozi wa juu ya afya kwa suluhisho la haraka kwa ngambo zao. Wasimamizi wa huo kituo cha afya wanahofu kuona ya kama hiki kituo zinaweza kufunga milango zake siku zijazo kwa ukosefu wa dawa. Tujulisha ya kama kituo cha afya ya Kainama unasaidia kwa matibabu hesabu kubwa ya watu wanaopatikanako. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Marofimo Mark kwa Radio Okapi. Wakaaji wa kata ka Kontwe mjini Likasi, kilomita mia moja makumi mawili na Lubumbashi, waliandamana leo asubuhi. Wamoja walifunga barabara Likasi Kambove, wakiharibu mwenendo wa gari zaidi ya saine. Waandamanaji walipinga uharibifu wa maji ya mitoni na kiwanda cha madini cha Kaipen Mining. Askari polisi walitumia gesi kwa kusambaza waandamanaji wale. Taarifa ya Theodor Sapua, Redio Seeka Likasi, inasoma Sidonawekarinda Muso. Watu ya patani ya moja waliandamana leo majira ya saa kumi na moja asubuhi barabarani likasi Kambove. Fatana na duru za pale nyumbani, wandamanaji wale walitumia magurudumu na masalio ya vyuma vya gari kwa ajili ya kusimika vizuyo katika barabara. Mmoja wa wandamanaji amejulisha kwamba tangu karibu miezi miine wamekunywa maji sio safi sababu ya waribifu wa moto kiantete na moto mura na uchafu wa kampuni ya madini Kaipen Mining. Habari nayo hakikishwa na kiongozi wa kata, anajulisha kwamba alipokea wavuvi waliokuwa wakishtumu kuona na samaki zimefariki sababu ya uharibifu wa maji. Pia amekwisha kutuma ripoti kwa viongozi wake, kama alivyosema mwakili mshauri wa kampuni inayostumiwa. Mwakili Kizumba swali linachunguzwa chunguzi wa mahakamani. Pia matokeo ya uchunguzi uliofanyika mbele katika mitoni yalijulisha kwamba hakuna uharibifu wa maji. Kwa pande wake, kiongozi wa polisi anaomba wakaji waandae ujumbe wa watu watano watakaokutana na kiongozi wa muji kuhusu swala hilo. Hivi sasa mwenendo barabarani unarudi kama kawaida. Mji wa Matadi katika jimbo la Bakongo unakosa maji safi tangu juma mbili sasa. Shirika la raia la mji huo linashutumu kiwanda cha Regideso Bakongo kubaki katika kimya mbele ya hali hiyo ya hatari. Shirika hilo la raia linaomba usaidizi wa waliwali wa wali wali wa jimbo, sababu mgao wa maji umeharibika kila siku katika pande kubwa la mji wa Matadi. Taarifa Giro Chenya Mpala kutoka Matadi usome kesioni nawe Mamichulusangi. Katika muji wa Matadi auwezi kupita nafasi bila kuona chombo cha kuwekea maji katika kata zote zenye kuhusika na ukosefu huo wa maji. Jerekani ya lita makumi mbili na tano ya maji safi inauzishwa fedha za kikongomani mia tano vinyume. Kumezidishwa usalama mdogo na ubakaji katika mji, kumejulishwa pia kuzama kwa watu katika mto wa Mpozo. Hivi sasa katika kata chache za mji wa Matadi sawa Nzaza, Stade, kuna kwani hakuna gisi ya kuondosha uchafu sababu ya ukosefu wa maji. Shirika la raia linashutumu ububu wa rejidezo. Habari zisizo kamilika zinajulisha kwamba shirika Zuza Pedro lenye kutengeneza vyombo vya utoaji wa maji linatatizwa sasa. Wengine wanasema kwamba ukosefu wa maji ni sababu ya ukosefu wa umeme. Maji ni maisha, bila maji ni kifo. Wakaaji wa Matadi wanakabiliwa na kifo, amesema Zola kiadi wa shirikia la raia anaahidi kujihusisha kulingana na sheria ili kusukuma serikali ipate. Mpaka sasa shirika la rajidezo aliseme chochote. Akiuliziwa, meya wa muji ameahidi kutoa mwangaza kuhusu swala hilo Okapi. Okapi.