Kwa mauni wa M23 utatolewa kwa wote na tena wote hawataingizwa katika mashirika ya kiserikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huo ni msimamo wa serikali ya Kinshasa uliotangazwa leo siku ya pili pamjini Kinshasa na Lambert Mende msemaji wake. Jimboni Katanga, juma mbili zilizopita watu 15 walihesabiwa kuwa na magonjwa ya kuendesha na kutafika katika kijiji cha Kidimudilo upande wa Likasi. Habari itangazwa leo asubuhi na daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Kapoloe. Huyo anaomba wakaji wachemshe maji mbele ya kuyakunywa. Uwizi katika mawasiliano ya kigeni yanayoingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waziri wa posta, simu na mawasiliano anaonesha kushiriki kwa viwanda sim vya simu vya hapa nyumbani. Viwanda vile huenda vilipaswa fahamu magendo yale na kuwa na angalisho, alisema waziri Kinkei Mulumba. Oh, msamaha kwa wahuni wa M23 autatolewa kwa wote na wote wataingizwa katika mashirika ya kiserikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msimamo ule wa serikali ya Kinshasa ulitangaza leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa na msemaji wake aliyehujulisha kwamba kutenda vile ni kuenda kinyume ya katiba ya taifa na kurudisha demokrasi ya nyuma. Lambert Mende alikumbusha kwamba hata kama mkutano wa Kampala umesimamishwa siku hizi kwa muda, sio kusema mazungumzo yanasimamishwa kabisa. Lambert Mende katika masema aliyochukuliwa na Dona Madimba Nous allons poursuiv... Kwa ulizo la kujua kama tutaendelesha mazungumuzo kama tunaitwa na upatanishi, niwalizea kwamba kurudi kwa, kwa, kwa waziri wa mambo ya kigeni bwana Chibanda, kiongozi wa ujumbe mjini Kinchasa, Kinshasa, siyo kusema kwamba tunaondoka mazungumuzo, kwani ni suluhisho itakayo rahisisha kukomesha mizozo bila kutenga njia zingine za kumaliza mizozo, kama vile ilijulishwa na rais wa jamhuri. Kwake yeye, kuna njia tatu zinazoweza kumaliza mizozo ndio mpango unaoendeshwa na serikali. Kuna njia ya kisiasa, ya kidiplomasia na ile ya kijeshi. Hakuna njia yenye kuachiliwa. Kama mpatanishi anatoa maoni yenye kuheshimu utawala wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo au yenye kuheshimu katiba na sheria ya Kongo ki ya kidemokrasia, pia heshima ya haki ya kimataifa, tupo tayari kumaliza mazungumzo, uh, alikonclu. Kumbukeni kwamba mazungumzo ya Kampala yameanza sasa miezi kumi na Kongo ya kidemokrasia imesema ipo tayari kuchungua kwa upekee mahitaji wanamimba wa kundi la M23 bila kutolea msamaha kwa maovu ya vita na ya kibinadamu jimboni Kivu ya kaskazini. Watu wane waliuawa kwa risasi jana usiku, wote wa raia katika makata ya Majingu na Kasika magharibi ya mji wa Goma. Mauaji yale yanafanyika siku hii ni kiisha maandamano ya kijeshi ya polisi na FRDC katika uwanja afya wa Goma. Wa kutafuta suluhisho kwa hali ya ukosefu wa usalama inayorudi mjini Goma. Wakati wa maandamano yale, wakuu wa kiserikali walishutumu kushiriki kwa walinda amani katika hali ya ukosefu wa usalama, waliahidia kuchukua hatua kali kwa kuvumbua kundi za watenda maovu wale Mengi kutoka Goma nawe Gabriel Wamenya. Kwanza ni Kambale Kalumbi mwenye umri wa miaka makumi mbili na tatu. Duru za polisi zathibitisha kwamba amewawa kwa risasi tumboni na watu wenye silaha. Nelson Ngangwira, miaka makumi mbili na ine, pia mkaaji wa kitongoji kile, naye amewawa na watu wenye kuvalia sare za kijeshi baada ya kupelekwa hospitalini ila Afrika. Ndani ya kitongoji hicho, Paluku Ndanda Moise amefariki baada ya kupigwa masasi tatu kifuani na kwa mguu wa kuumeyjuri. Duru za polisi maanga waine ni mwanafunzi ambaye maelezo kuhusu oroza ya maisha yake haikujulisha kunako vyumba vya polisi. Vitendo hivyo vimehakikisha kuzorota kwa usalama ndani ya mji wa Goma. Viongozi wa vyumba vya usalama wamelaumu wiki iliyopita, wakati wa mkutano wa pamoja kati ya polisi na FARDC kunako uwanja afya, kushiriki kwa polisi na askari FARDC ndani ya vitendo vya unyanyasi na mauaji. Liwali wa jimbo Julien Paluku alijulisha kunako Radio Kapi kwamba vitendo hivyo vimetayarishwa mahali pengine. Kwake yeye liwali Julien Paluku, ni mapema sana kujulisha hatua za usalama kabla ya mvunjo kwa jumla ya hali hiyo bado kutekelezwa. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Jimboni hey, Katanga, juma mbili zilizopita watu 15 walihesabiwa kuwa na magonjwa ya kuendesha na kutapika katika kijiji Kidimudilo, karibu kilomita 13 na mji wa Likasi. Habari ilitangazwa leo asubuhi na daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Kapolowe. Kwa mujibu wa daktari Ilunga Sungu, watu wale wanagonjwa sababu wanatumia maji ya mto Lufira. Anaomba wakaaji wachemshe maji mbele ya kuyakunywa. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Theodore Sapu. Kijiji kile kinapatikana pa kilomita ine na Kiji Mujilo, ambako mto wa Lufira unapitia. Wakaaji wanashota maji pa Lufira kwa ajili ya kunywa na kufanya kazi mbalimbali za nyumbani. Ndio maana tunaomba wakaaji waweze kutokotesha maji kila wakati, kwani hakuna kisima kingine ambako wanaweza kushota maji kila siku. Nimeharifiwa kuhusu habari za Kiji Mujilo zenye kuelekea ugonjwa wa kuendesha na kutapika. Tumetuma kupima vipimo katika vyumba vikubwa vya kuchungua magonjwa na tunangoja matokeo. Na jimboni Ekwateri hapo Gemena, shirika la raia linafurahishwa na kutengenezwa kwa hospitali kuu ya mji, lakini shirika hilo la raia linasikitika na ukosefu wa vifaa vya kazi vya sasa vilivyopangwa pia kufikishwa katika hospitali ile. Kiwanda cha Netco kilichotimiza kazi za ujenzi kinatupilia mbali jukumu ile ya watoaji wa fedha wenye kuarifu kwamba ombi ile litangazwa kwa kutolewa hospitali ile vifaa vya sasa. Taarifa Dominique Olombi Monga Mpangi kutoka Mbandaka mengi na mwazetu wa Kindu, Linene Tumba Mobili. Kisha miaka ine ya kazi iliyoendeshwa na kampuni Netco, wakaaji wa Gemena wafurahishwa na urudishaji upya wa hospitali kuu kwa sherehe ya kupana kwake kwa viongozi wa afya ni utumizaji moja tu huko wanena ya 5 chantier ya raisi ndani ya Kusini Ubangi. Mradi hii yenye bei ya milioni mbili elfu mia sita dola ya Kiamerikani iliwaziwa kuwekwa vyombo vya kisasa ndani ya hospitali hii, lakini yaonekana kama hakuna chochote kilichofanywa. Wagonjwa walala chini, hakuna chombo cha uchunguzi na kadhalika. Kiongozi kiufundi wa kampuni Netco ambaye alirudisha upya hospitali hii atupilia mbali usimamizi hii, aongeza kama ni Beseco, mtoaji wa pesa na mwenyeji wa mradi, ndiye anapaswa kufanya yote. Tena ni wakati wa ombi la pili, ndio vyombo vitashimikwa ndani ya hospitali hii. Tudulishe kama tangu mwanzo wa kazi ya urudishaji upya ya hospitali ya Gemena ilitangazwa kwa raia kama jumba hii inaingia ndani ya mpango wa majengo ya kisasa ya raisi wa jamhuri. Uwizi katika mawasiliano ya kigeni yenye kuingia katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo: waziri wa posta, simu, mawasiliano pamoja na teknolojia mpya ya habari na mahusiano ameonesha kushiriki kwa viwanda vya simu vya hapa nyumbani kwake Kinkei Mulumba Huenda enda vilipaswa vile, fahamu magendo yale na kuwa na angalisho ndiyo nayo nesha mapatano ya siri katika wizi ule ya kati kawizi. Waziri Kinkiye Mulumba anabaki imara kwa jambo hilo. Hakuna namna simkad ipatikane kwa wingi na hata kampuni ibaki bila kujua hakiba iliyo tiwamo hata ikiwa ofisi ya mtandao huo ilitumika kwa namna ya upekee. Waziri hakosi kulinganisha uhusiano uliokuwamo. Anasema kumepita juma moja, nilipokea mwenyekiti wa mtandao wa Airtel aliyenihakikishia ile tulikuwa tumekwisha fahamu, ni kusema kampuni inafahamu ukweli wa mambo. Kuna ugorofi ambao hauwezi kuendelea bila majadiliano na wasimamizi wa mtandao. Kati ya wasimamizi hao watatu wawili wamekwisha julikana. Ofisi ya uchunguzi wa serikali ya Kongo wameandaa kazi kwa ajili yao na hata serikali ya nchi ya Ufaransa imekwisha arifiwa, ijapo kunatambulikana kuwa kuna kundi kubwa la wagorofi waliozambalishwa nchini Kongo. Kinke Mulumba anatoa angalisho kwa ajili yao. Anasema waache tutafanya kazi tokea mji mkuu wa Kinshasa hata ndani ya majimbo na hata nje ya nchi, tutambulishe kuwa jambo hili linafanya inchi ya Kongo kupoteza mamilioni ya dola ya amerikani kupitia ugorofi huo. Hapa mjini Kinshasa, kilalo Basuku wala tena mula kilifunguliwa tena kwa usafirishaji miezi miwili kisha ujenzi wake. Leo hii ndiyo kilizinduliwa na liwali wa mji mkuu wa Kinshasa Sherehe ya kuzindua kilalo hicho iliendeshwa leo nyuma ya mchana mbele ya liwali wa Kinshasa na kiongozi mkuu wa shirika la OVD wote wawili wamefurahishwa kuona kilalo kimetengenezwa. Benjamin Wenga. leo kazi inatimizwa. Sisi ndio tulifanya uchunguzi na furaha kwa upande mwengine wakaji wa Kinshasa pia walionyesha furaha yao Niona kwamba ulalo umetengenezwa vizuri kuna maendeleo na furaha. Mungu tukumbushe kwamba kazi zilidumu miezi miwili na nusu, na nusu na ziliendeshwa na kiasi cha zaidi ya dola za kimarekani milioni moja. Shirika la OVD linajulisha kwamba litaongeza vyombo vingine siku zitakazokuja ili kupanua tena ulalo huu. <laughs>