Mashindano ya kiserikali ya mwisho wa kipindi cha sekondari kwa mwaka huu yalianza leo, siku ya kwanza popote katika jamhuri ya demokrasia ya Kongo pa Walikale, jimboni Kivu ya kaskazini, ijapokuwa mapambano ya jana kati ya majeshi ya FARDC na mkusanyiko wa Mai Mai Cheka siku ya kwanza mashindano ilipita katika kimya. Wakati ule jimboni Maniema, jimbo la Maniema lilikaribisha zaidi ya wanafunzi elfu kumi na sita miongoni mwao wa wasichana elfu. Hapa Kotakoli eneo linalopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi kenda mashariki ya Gbadolite jimboni Equateur, zaidi ya watu elfu waliandamana leo asubuhi katika mabarabara hao waliomba wapiganaji wanaopatikana katika kituo cha mpito waondoshwe hadi kituo kingine. Na komisheni ya kugawanya jimbo la mashariki inahuzunishwa kuona vyumba vya serikali vya jimbo la mashariki vyenye kuhusika na fedha vinakataa kutoa habari kuhusu majimbo mapya. Hakuna chumba kilichoonekana hadi sasa, ijapokuwa aliko nyingi za komisheni hiyo. Oh, Tuanze na habari kuhusu mashindano ya kiserikali ya mwisho wa kipindi cha sekondari mtaani Walikale, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Siku ya kwanza ilipita katika kimya, ijapokuwa mapambano yaliyoripotiwa jana kati ya majeshi ya FARDC na mkusanyiko wa Maimai Cheka, pamoja na kuchelewa leo hii asubuhi kwa mashindano yale na kusitokuwapo kwa wanafunzi wamoja kutokana na urefu wa njia hadi vituo vya mashindano, wamesema wakuu wa sekta hiyo. Viongozi wa idara ya elimu huko Walikale wanaarifu kuwa mtihani huo ulianza bila tatizo kwenye vituo mnane za mtaa huo wakisubiri kupata hivi sasa ripoti ya hii siku ya kwanza kuhusu idadi ya wanafunzi walioshiriki. Isipokuwa, viongozi hao wanadai kwamba kuchelewa kwa viratasi vya mtihani huo ilisababisha nao kufungua nyuma kazi zao. Shirika la raia ya Walikale inasema kuhofia kukosa kwa mtihani huo kwa wale wanafunzi ambao wanaishi mbali na vituo vya mtihani Waliozo iliwa kufuatana na ukosefu wa usalama maeneo ya Kibua, kwenye barabara inayotoka Walikali kuelekea huko mjini Goma. Kwa mujibu ya wakuu wa jeshi toka eneo hilo, ni wapiganaji Maimai wake Cheka na kundi la raia Mutomboki ndio walifunga barabara wakipora mali ya wakaaji. Kufuatana na ukosefu huo wa usalama, mtaani Masisi kuna kituo kimoja kilichohamishwa sababu ya mapigano kati ya jeshi la FRDC na wale wa FDLR, ndiyo ameharifu Waziri jimboni wa elimu Goma Fredy Bikumbi Radio Okapi. e jimboni Manyema ni zaidi ya wanafunzi elfu kumi na sita ndiyo walishiriki katika mashindano yale, miongoni mwao wasichana elfu nne wakiwakilisha asilimia moja makumi mawili na sita mkato mbili. e daraja ya ufundi ilikuwa na wanafunzi mia moja pekee yake mwakatu nao katika jimbo lote la Manyema mengi nayo, Rgober wa Walumba kutoka mji wa Kindu zaidi ya upekee wa makao ya jambo hilo mwaka huu wakandideti elfu kumi na sita wapo kwenye mitiani umbalimbali, na elfu kumi na saba mwaka jana. Kufuatana na inspekta mkuu wa Manyema, kuna mabinti wengi mwisho wa masomo ya msingi na wachache mwisho wa masomo ya sekondari mwaka huu, elfu nne tu wapo kwenye mitiani hii. Upekee wa tatu ni idadi ndogo sana ya wakandideti kwenye masomo ya ufundi kunako jimbo hii inayojengwa, ni kusema kuna deti mia moja ambamo mabinti nane tu. Kuhusu matukio ya wa mitihani, waziri jimboni wa maadhibisho, ambaye ni mwakilishi waliwali wa jimbo, pamoja na kiongozi jimboni ya usikae na masomo wote huomba kwa wanafunzi wajiaminie na watoshe jimbo haya, sababu muda wa miaka miwili iliyopita Manyema ilikuwa jimbo la mwisho. Tuwajulishe kama mwaka huu kandideti wa miaka nyingi jimboni yupo kunako senta Kindu ya saba, ana miaka makumi sita na mbili mtoto zaidi yupo kusenta ya Salamabila ana miaka kumi na sita na nusu. Kwa mwisho senta hii ya Kindu ya saba ina makandideti wengi wa autodidacte. wapo makumi sita na tisa zidi ya mia mbili makumi tano na tatu yaani asilimia makumi mawili na saba Nikiripoti toka Kindu ni mimi Rigoberi Yumandwani Walumba, Radio Kapi. Hapa mjini Kinshasa ni waziri mkuu Augustin Matata Ponyo ndiye alianzisha rasmi mashindano yale, akiwapo waziri wa jamhuri anayehusika na elimu ya chini, Maker Mwangu. Kwa yote walihudhuria zaidi ya wanafunzi elfu mia tano makumi kenda na tatu elfu kumi wakiwa wa mji mkuu wa Kinshasa. Mwenzetu Rishard Junior Kamunga tuandalia taarifa inaosoma yanosoma kutoka Kalemie na amuri alika ilikuwa yapata saa mbili ya, ya asubuhi wakati waziri wa kwanza alianzisha mashindano ya serikali kwa mwaka huu kunako Lise Shaumba. Augustin Matata Ponyo alisindikizwa na waziri kitaifa wa elimu shule la msingi na sekondari Maker Mwangu. Kwa siku ya kwanza hii, wanafunzi waliendesha mashindano kuhusu ufahamu kwa jumla yapata viwanda ishirini ambako redio Kapi ilitembelea kwenye shule Saint Rafael ya Limete Lisebolingami na shule Saint George ya apu Kintambo. Mashindano ya serikali yaliendeshwa bila kasheshe yoyote. Hata mwanafunzi wa kwanza alitoka akimaliza mashindano yake kiisha dakika makumi ine na tano na alisema yafuatayo: mashindano inapita vizuri na siyo ngumu, sababu kuna yale walimu walitufunza na hata yale hawakutufunza. Hakukuweko na muda wa kuzungumza kati ya wanafunzi. Kwa siku ya pili, mitihani ya serikali itaelekea majifunzo ya msingi katika shule Jimbo ni Ekwate Pakotakoli, eneo linalopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi kenda mashariki ya Badolite. Zaidi ya watu elfu nne waliandamana leo asubuhi katika barabara, wanaomba wapiganaji wanaopatikana katika kituo cha mpito waondoshwe hadi kituo kingine. Ni wapiganaji kutoka mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakaaji wa Kotakoli wanafadhaishwa na maovu yanayofanyika na wapiganaji wale tangu siku ya posho iliyopita. Taarifa ya mwenzetu wa Mbandaka, Dominique Olombi. Inasoma kutwa Bunia na Abu Bakar Sadiki. Ilikuwa kwa saa za asubuhi ndiyo wakaji wa Kotakoli walishuka barabarani kwa maandamano, zaidi ya watu elfu ine wa baba wa mama pia watoto. Waliomba kwa waongozi waweze kwa haraka sana kuwaondoa hao wapiganaji wa zamani na wawapeleke kwenye senta ingine ya mpito. Wapiganaji hao ambao walivaa vazi la FARDC waliopora jumamosi iliyopita katika eta major ya senta ya maadibisho, waliendesha unyanyasi ya kila aina zidi ya raia raia. Shirika la raia imeripotia kuwa walitatiza pia wanawake wa watu kufatana na hiyo ukosefu wa usalama katika hiyo mji, soko haikufungua milango muda wa siku mbili. Wakaaji wenye woga walikimbia porini na mpaka hivyo hawajatoka mjini. Mwongozi wa kikosi ama regiment ya 1303 la FARDC aliofika mahali hapo aliwatuliza wapiganaji hao, lakini siku ya pili, hii ndiyo siku yao ya mwisho ambao walitolea waongozi kwa kutoa pesa ajili ya kuwarudisha makwao kwa serikali ya jamhuri wapiganaji wale wazamani wanafungua mlango mwenye kuwa wazi, sababu serikali imeisha kusudia kuhamisha hadi Kamina na Kituna, alijulisha Lambert Mende, msemaji wa serikali. Mwanzo leo, siku ya kwanza pamatadi wa maojiano na makundi mbalimbali ya wakaaji wa jimbo la Congo Central, kutokana na ombi ya rais wa jamhuri, kwa mjibu waliwali Jacques Mbadu Situ. Mazungumzo yale yatafanyika muda wa siku mbili. Kwanza wa kwanza kupokelewa wakiwa wanamemba wa shirikisho la wamama wa mama Kongo Central kwa jina la mama Ilili. Taarifa ya girojanya mfala kutoka Matadi, husomakizi nawe dunia mkunda milemba Saa kumi na moja ya jioni saa za Matadi, jaki mbadu situ liwali wa jimbo la Kongo Central alikwisha kuwapokea mashirika saba na makundi ya raia mbalimbali na wanawake wa shirika la Yelele, ujumbe wa viongozi wa makampuni za serikali na za kipekee, wajumbe wa Enses, muungano wa taifa wa upashaji wa habari tawi la Kongo Central, ujumbe wa waganga na pia wa makili wale wa, wa duane na wengine Nukta tano muhimu zilisimuliwa: kalendari ya uchaguzi, bajeti ya uchaguzi, usalama wa uchaguzi mbalimbali mbali, na pia kujiingiza katika mipango za nchi na kamati za kigeni kuhusu uchaguzi, kulingana na uchaguzi kisha kuchunguzwa na liwali wa jimbo. Shirika la kwanza la wanawake wa jimbo lile la Kongo Central lijuwisha kuunga mkono hatua ya mazungumzo. Kwa upande wa wakili, msemaji wao alisema kama watajuwisha maoni yao baadaye. Kundi lingine ni lile la vijana ambao wapo na miaka ya kushiriki katika chaguzi mbalimbali na ambao wananyimwa haki yao ani, walisema inafaa wapewe haki zao kwa kuweza kushiriki kwa uchaguzi mbalimbali. Hii tume ya uchaguzi wa huseni ilikutana leo, siku ya kwanza mjini Kinshasa na watendaji wa kisiasa wa wingi wa urais na upinzani wa kisiasa kuhusu matatizo ya wa wagombea mia saba wanaopatikana mara nyingi katika daftari za muda za ubunge wa majimbu. Zaidi ya vyama mia moja makumi tano vinahusishwa na matatizo yale. Kiisha mazungumzo ya leo, wanasiasa wa pande zote waliomba seni watolee siku kumi kwa kutia usawa katika daftari mbalimbali mbali. Hatimaye, pakisangani komisheni ya kugawanya jimbo la mashariki imehuzunishwa kuona vyumba vya serikali vyenye kuhusika na fedha vinakataa kutoa habari kuhusu majimbo mapya. Hakuna chumba kilichoonekana ijapokuwa aliko nyingi za komisheni hiyo. Kiongozi wake anasema siyo jambo la uchunguzi wa kifedha kama wanavyowaza wakuu wa vyumba vya serikali bali ni jambo lenye kuelekea hali ya fedha na ya watumishi kuhusu komisheni ya mgao katika majimbo mapya. Lwamba Lwa Nemba, kiongozi wa komisheni hiyo, anaomba uhusiano wa wete. Yupo mbele ya maikrofoni ya Godlive Omondo wengi ni mareji finansiere, hawa wanaogere franga wote. Hakuna mtu anapenda kusogea pembeni yetu, lakini wasisikie woga. Sisi hatukuendea kukagua namuna gani wanatumika, hapana. Tunapenda tupatie picha ya namna gani wanakaa hapa, na tujue namna gani ile picha yao tutagawanya ku maprovinsi yingine. Ya sasa tunapenda tumalize mbele ya sesion. Sasa ikikuwa kama kwa bahati mbaya hatumalizi sisi, sababu watu wanakuja pole pole na numaretar tutamwelezea, waziri wa kwanza, Vice Premier Ministre Boshab, tutamwelezea, atakamata mipango inayofaa kwa namna session assemblée provinciale ikuwe konvoke na apoge kazi yetu. tata wakiulizwa, wakuu wa moja wa vyumba vinavyohusika na fedha walisema wanasubiri ruhusa kutoka wakuu wa kazi.