Wasalimu popote mulipo. Wana memba wa serikali ya Kongo ya Kidemokrasia na wanabunge walifika leo paruchuru kwa ajili ya kuwapatia moyo wakaaji wa Ruchuru, pia kuwatolea vifaa mbalimbali wahanga wa, wa mashambulizi yaliyoendeshwa na waasi wa M23 Milani mm. tori zaidi ya maeneo ya moja makumi matatu ya madini yamehesabiwa katika mtaa wa Mambasa, ambako askari jeshi, askari polisi na waati wa Morgan wanachimba madini bila sheria. Uchunguzi ulioendeshwa na uongozi kitaifa, mkutano mkuu dhidi kanda la maziwa maku mefunguliwa leo mjini Lubumbashi. Mkutano mkuu kati ya watafiti wa kisayansi wa mauniversity ya Kongo ya Kidemokrasia na Ulaya kuhusu elimu ya habari na mausiano, shabaha kurekebisha kazi ya upashaji wa habari. Asante kwa kuwa nasi. Oh, Wanamemba wa serikali ya Kongo ya Kidemokrasia na wale wa bunge la taifa walifika leo Paruchuru kwa mara ya kwanza juma mbili kisha kuachiliwa kwa, wa huru kwa mtahu. Ujumbe wa mawaziri saba umeenda kuwapatia moyo wakaji wa Ruchuru, wahanga wa, wa mashambulizi yaliyoendeshwa na waasi wa, wa M23 muda wa karibu mwaka moja. Wanawatolea pia msaada wa vifaa mbalimbali misawa vile majembe elfu kumi yatakayogawanywa kwa ajili ya kuinua kazi za mlimo lakini pia toni kumi na mbili ya dawa ikisindikizwa na vifaa vingine kwa ajili ya jamaa zenye kurudi makwao na mwakilishi maalumu wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa kwa ajili ya mizu, watoto na mizozo leila zerugui pamoja na ujumbe wake waliwasili pia paruchuru leo asubuhi katika mji mkuu wa mtaa huo, alizungumza na kiongozi wa mtaa Justin Mukanya na wasimamizi wa wakaaji. Walizungumzia swali la kuingizwa kwa watoto katika makundi ya wenye kumiliki silaha. Kisha mazungumzo, Leila Zerugui alinena kwamba watoto hawapashwi kupatikana katika majishi, lakini katika mashule. Amehakikisha mara tena shughuli la jumuiya kima ya kimataifa la kuunga mkono serikali ya Kongo ili kukomesha kuwepo kwa makundi ya silaha jimboni Kivu ya kaskazini akiwasili jana mjini Kinshasa leila zero gwi atajielekeza kesho mtani Beni tujielekeze jimboni mashariki ambako ilani Ituri zaidi ya maeneo mia moja makumi matatu ya madini yamehesabiwa katika mtaa wa Mambasa ambako askari jeshi askari polisi na waasi wa Morgan wanachimba madini bila sheria jambo lililotolewa jana Pabunia wakati wa kukomeshwa kwa kazi za uchunguzi wa hali ya usalama katika maeneo ya madini dini wilani Tori, kazi zilizoandaliwa na uongozi kitaifa mku, akanda, wa mkutano mkuu dhidi ya kanda la maziwa makuu CIRGL kwa kifupi. Mafasiro mengi nawe Jean Toloki. Kwa jumla kumeripotiwa maeneo ya kuchimba dhahabu hesabu mia moja makumi tatu na ine kwenye jeshi la taifa askari polisi pia na mgambo maimai kwenye kuongozwa na muhasi Morgan wanatoza Onato, kodi na kulipisha faini dhidi ya wakaaji bigaraji ya Morgao wamenyanyasa wakaaji hususani katika grupu mamba. Bakaido washiriki kwenye mkutano wamenena kwamba wamoja kati ya wanajeshi FARDC na pia waskari jeshi wamealikwa na viongozi wenyeji maeneo ya kuchimba dhahabu kwa kulinda usalama. Sumu zote za dhahabu zenye kuondoshwa zimeuzishwa kwa ufichwa ama kwa njia ya magendo kwa wafanyabiashara ya nchi ya kigeni shiriki wamenena kwamba hiyo hali inasukuma wanamgambo na pia wanajeshi na pia wa askari polisi kuendelea kuzorotesha usalama katika maeneo hizo. Wameomba na viongozi nyumbani watie mkazo dhidi ya viongozi wa kijeshi kwa kukomesha hiyo jambo. Shabaha ya mkutano ilikuwa kuchunguza namna gani kuhakikisha kwa, kwamba dhahabu zenye kuondoshwa hapa wilaani Ituri sio yale yenye kuondoka kwenye maeneo zenye zimedhibitiwa na wanamgambo ama wanajeshi wenye wasioheshimu haki za binadamu. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi ni Jean-Claude Doki Radio Okapi. Aksanti kwako Jean-Claude Luki, tubaki mashariki mwa nchi kwa kujulisha kwamba zaidi ya watoto 400 wanatumikishwa katika uvuvi usio halali katika ziwa Edward, jimboni Kivu ya Kaskazini. Habari hiyo ilijulishwa leo asubuhi na kituo cha utafiti kuhusu mazingira, udemokrasia na haki za binadamu, Credo kwa kifupi. Kufuatana na kiongozi wa shirika la Credo tawi la Kamandi pa kilomita saba na ziwa Edward, watoto wa miaka 12 hadi 17 wanatumikishwa sawa wavuvi katika maeneo ambamo kunaendeshwa kazi za samaki. Kufatana na Kakule Kaniki, hali hiyo inapinga haki za watoto. Yupo njiani mwa simu na Halisi Kakule wa redio ya kijamii ya Kanyabayonga ni watoto zaidi ya mia nne ambao wanatumikishwa ndani ya uvuvi haramu chanika kamandi kuendelea mpaka Lunyasenge. Ilibidi serikali ione gisi ya kusaidia, kwani watoto ndio tongo ya kesho, wawe kama vile watoto wengine ambao wako nasoma na ambao si mabandia, kwani hao watoto kazi ambayo wako wanatumikishwa ndani ni kazi ambayo inawaletea ujangili, kukunywa malofu makali Tunashangaa sana kuona kama tutakuwa na Kongo ya namna gani? Kwani hiyo hali, watoto wakati wanatoka ndani ya hiyo uvuvi haramu, wengi wao ndio hata wanaingizwa ndani ya vikundi vya kijeshi. Wakati tulikuwa ndani ya maakete zetu tulikuta Kumefunguliwa leo mjini Lubumbashi mkutano mkuu kati ya manuvasiti kuhusu elimu ya habari na mahusiano. Mkutano nakusanya watafiti wa manuvasiti ya Kongo ya kidemokrasia na Ulaya. Shabaha ni kuchungua tena elimu ya mahusiano kwa ajili ya kusimika mbinu mpya zitakazorahisisha kutimiza vizuri elimu ya habari na mahusiano ili kurekebisha kazi ya upashaji wa habari katika manuvasiti. Basi namna gani watafiti wa kisayansi wanapanga kurekebisha hali wa Habari, Denise Maero, anatueleza mingi. Muda wa kikao hiki wahudhuria watatizama historia ya utaalamu wa wapasha habari nchini Kongo. Utaalamu wa wapasha habari umejitokeza mwaka 1962 kwa msaada wa UNESCO. Kwa hiyo wataalamu pia waalimu na wapasha habari wenyewe wanafikiria kuandaa mpango wa majifunzo kwa ajili ya wanafunzi wa sayansi ya upashahabari katika mayunivesiti yote ya Kongo. Tujue kwamba katika mkutano huu wahudhuria watafikiria pia kuhusu mafunzo ya wapasha habari, namna gani kuendesha kazi ya upashahabari, pia namna gani kufungua nchini Kongo chuo kikuu kwa ajili ya wapashahabari. Kikao hiki kitafunga milango yake siku ya sita hii. Toka Lubumbashi, Denise Mayo, Radio Kapi. Kuhusu mpango wa kupiganisha ukimwi jimboni Manyema, asilimia makumi matatu na tatu tu ya wakaaji ndio wanakubali mpango huo, hali iliyotazaniwa jana na vituo mbalimbali jimboni wakati wa mkutano wa kwanza wa baraza jimboni linalohusika na mpango wa kupiganisha ukimwi ulioandaliwa mjini Kindu. Jweni kwamba serikali ya jimbo inatoa kila mwezi fedha za kikongomani milioni makumi mawili na tano kwa ajili ya mpango huo. Rigobert Yumandwani anatueleza mengi kati ya mambo mbalimbali inayofasiria matukio mbovu haya kuna kukatwa kwa rafla kwa pesa ya kutumikisha kazi hiyo muda wa kituo cha elfu mbili na kumi na elfu mbili kumi na nne tena utumiaji mdogo wa kujikinga kupitia ngono na upungufu wa usisimwaji kwa mwisho kuisha kwa dawa ya aina ya ARV na vifaa vingine kwa kugundua ukimwi pia mila ya asili ya kiarabu na Islamu kwa wakazi wa Manyema. Hii ndiyo matukio ya kazi iliyofanywa na vituo jimboni vya Penemeles, Peneles, Penelt na CPTS. Liwali wa jimbo Pascal Tutu Salumu hanahakikisha kusaidia mipango yote ya Penemeles ni hivi, anatoa pesa ya kiasi cha milioni makumi mawili na tano ya franka ya Congo kila mwezi kwa kazi hiyo, tuwajulishe kama serikali jimboni ilikamata mpango wa kuleta CD4 kutoka Kasongo. Hii ni chombo kinayorahisisha kujua mwenendo wa utumiaji wa dawa ARV ndani ya mwili wa yule anayekuwa na ukimwi. Nikiripoti toka Kindu, mimi Rigoberi Mandwani Walumba, Radio Kapi. Fak muungano wa vyama kwa ajili ya mabadiliko unaongozwa na Martin Fayulu na Sosiko, shirika la raia la Kongo linikunguzwa na Christopher Ngoy ni muungano wa lazima wa upinzani. Shabaha ni kukaza demokrasia kutumika kwa kutatua mzozo wenye kuelekea utawala wa nchi kupendelea huru wa sini kupinganisha mabaya na kulazimisha uandalizi wa, wa mazungumzo ya kweli kati ya Wakongomani. Lakini lakini kundi la Sovon le Congo linaleta jambo mpya gani lisilotatuliwa katika ya sikilizeni mafasirio ya Martin Fayulu, kiongozi wa mazungumzo kati ya kongomani. Swali la matatizo ya uongozi alikuchunguzwa, hawakusema seneti po mwisho wa wakati wake, inaomba jibu kwa swali hilo, tunapaswa alitatua wakati wa mazungumzo kati ya kongomani. Hawakuelezea kwamba tunapaswa keuza vipengele 171 na 117 19 na 8 vya katiba ya taifa vilivyobadilishwa bila heshima na wakati mbaya, tarehe ya Januari mwaka wa 2011. Tunatamani uchaguzi wa urais uendeshwe katika vipindi viwili. Kwa sababu gani? Ni sababu vitapasia atakaye kuwa rais uwezo wa uongozi unaostahili ndio tunafuata katika mkutano wetu Sauvons le Congo, na tunasema nchi ipo katika hatari, na tutapoteza moyo Bunzo, mwisho wa habari zetu, kwa niaba ya wote walioshiriki kwa matayarisho na wapigia aksenti, aksanti, nikiwatakia jioni njema. Okapi.