Mkutano wa kwanza kuhusu uongozi wa usaidizi wa kibinadamu na wa kijamii katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uliendeshwa leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa ulikutanisha uso kwa uso na memba wa serikali na wakuu wa mashirika ya Umoja wa Mataifa. Uongozi ule wa pamoja utaruhusu kuonesha hakika miradi iliyokubaliwa kati ya pande hizo mbili pamoja na washiriki jimboni. Katanga: wafanyakazi wa kiwanda cha SNCC uliandamana leo asubuhi mjini Lubumbashi, wakisindikizwa na wake na watoto wao. Watu wawili waliumizwa vikali na wengine watano walishikwa na polisi wakati wa maandamano yale yenye kudai malipo masalio ya mishahara ya miezi tano. Kata nyingi za mji mkubwa wa Kinshasa zina matatizo siku hizi katika mgao wa maji kutoka shirika la Regie des Eaux. Kiongozi jimboni wa kiwanda kile anasema ni kutokana na magumu ya kiufundi kunako viwanda vya Ngalima na Yulu. Oh, Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Umoja wa Mataifa vinajiandaa kuongoza pamoja usaidizi wa kibinadamu na wa kijamii. Ndiyo inafasiria mkutano wa kwanza leo siku ya tano wa kituo cha uongozi wa kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulikutanisha wanamemba wa serikali na wakuu wa mashirika ya Umoja wa Mataifa. Uongozi huo wa pamoja utaruhusu kuonesha hakika miradi iliyokubaliwa kati ya pande hizo mbili pamoja na washiriki. Sikilizeni mafasirio ya waziri wa mambo andani ya ndani yaliyewakilisha waziri mkuu Richard Muyege, mbele ya mikrofoni mimie ya ngumba Mulungu ngisi tulichanga wazo yetu na kujitoa kwa kusaidia wandugu wenye wanaishi mumagumu. Serikali ya nchi inauzika na mwenendo ya kukosa kusaidia mzuri watu wale. Juu yayo, serikali pamoja na mashirika za kiutu zinapata wazo wa kuumba pamoja kikundi moja juu ya kusaidia watu wale. Kikundi kile iko na kazi wa kuweka akili pamoja kwa kutumika kazi pamoja ni juu ya kusaidia watu mfano kwa kujuana, kujifunzia mahitaji za watu na kutafuta mawazo za kila mtu, kutafuta mpesa na kuongoza kazi. Mimi naomba kweni mashirika za kiutu na serikali kusumulia pamoja, ni ndie alama wa kutumika fazi moja. Kazi ile itatoa faida kwa kujuana na kuwa na matumaini na kutumika pamoja. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakati ule kiongozi wa shirika la raia la Masisi Santre anatoa mwito kwa mashirika ya kibinadamu na kwa wakuu wa kiserikali ili wasaidia wahami wa eneo sita za Masisi na wa maeneo mengine ya mtaa Walikale ni, wa, ni maeneo ya Luke Kenigi, Kibadi, Bokumbirire, Rubanja na Kangiri yanayopatikana kwenye karibu kilomita mia moja magharibi ya Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini wahami wengine wanapatikana katika maeneo ya Chumba, Maninge na Kangira, wapo wa zaidi ya mia moja makumi 15na mtaa Walikale. Wahami wanafukuzwa katika vijiji vyao tangu juma, juma tatu sasa, kutokana na mapambano kati ya wahuni wa APSLS, FDC nyatura katika eneo la Nyamboko ya kwanza na ya pili. Habari hizo zote zinahakikishwa na, na dru za kiserikali za Katoi ikiwa ni taarifa iliyotayarishwa na mshiriki wetu Jeremi Antoine Katembo kutoka Sake. Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha UNC, alitoa maoni yake kuhusu tukio ya jana siku yene mjini Bukavu, wakati alipowasili kunako Place de l'Independance akiongoza msafara wa amani. Mpinzani huyo anawaza iliyofika ilipasha epukwa kama serikali ilikuwa na busara. Vital Kamera anajulisha kwamba polisi na mapaswa ya kuhudumia wananchi na sio ya kuwagombeza. Yupo mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Delfina Muto kuanza ya ndege ya kavumo mpaka place ya independance akokwata shida ata tatizo ta moja, mekitu la tuliletea huzuni kuona kama gouverneur wa province alisema batatia maua place ya independance, anatukatalia fasi ya independance, asi tuende kustade me tunaenda kustade, banasema jifale mokia 48 h avant kuko mach ya football. Tunasema si, hii inaonekana kamba banakatala tu juu banasikia boga kuona kisi batopokelewa na kuonekana momecho wa batu yote kama uchaguzi wa 2011 ilikuwa uchaguzi wa, wa wizi. Donc tunasema ile tuiko na huzuni sana. Pembeni yangu kuko assistant wangu na ni chiri, bali mtia kisu mkichwa mke mmoja walimpiga risasi na wengine watu wanalumia kwa hospitali. Niko nenda kwa hospitali kwa wale watu, kwa ni gouvernement yetu ina wabandone mimi na kuangalia na kwa watu wa nchi na kwa senchi ya barifije ida iko kitu ya kuitika na tasima ba eh, na gouverneur arudishwa motar ma moto ya ba motar, na kwa kama tupendi fuju mvila Bukavu basipatie adui fasi ya kupitia e, na kuna mtu aliyefariki wakati wa tukio ile ya Bukavu kinyume ya inayotangazwa, alisema waziri wa pasazi wa habari Lambert Mende kwa mujibu wa msemaji wa serikali aliyezungumza na wapasha habari leo siku ya tano, hapa mjini Kinshasa, kuhusu ajali ya, ya Bukavu, kati ya raia ni wamoja ndio waliumizwa hata upande wa polisi. Upande mwingine kiongozi wa Monisco alisema anashurutishwa na, sure na ujeuri wa jana mjini Bukavu. Martin Kobler anakumbusha katika tangazo jukumu ya wanasiasa na ya wakuu wa kiserikali na waku, sirkali, na, wanaohusika na usalama haki ya kila pande, ni ya kulinda amani pamoja na heshima yake za binadamu anakumbusha kiongozi wa Monisco kwenye walioumizwa makumi manne na saba waliohesabiwa na wakuu wa afya na wa polisi mjini Bukavu. Monisco ilitembelea na kusikiliza ushuhuda wa makumi mawili na saba raia sawa vile polisi. Jimboni Katanga, watu wawili waliumizwa vikali na wengine watano walishikwa na polisi wakati wa maandamano leo asubuhi mjini Ubumbashi, ya watumishi wa kiwanda cha SNCC waliosindikizwa na wake na watoto wao. Kwa mjibu wa duru nyingi, watumishi wale walipinga azimio ya kiongozi wao mkuu yenye nia ya, ya kuwafukuza kazini kutokana na mgomo wao wa kazi. Kumbukeni kwamba wanaendelea kudai malipo ya masalio ya miezi tano ya mshahara na kuondoshwa moja kwa moja kwa kamati ya uongozi wa kiwanda cha SNSS. Mengi tuyafate kutoka Lumumbashi na mwanzetu Kole Juma Musompo. Waandamanaji walikuwa wakitoka kwenye kambi la maramba ya tarafani Kampemba, wakiwa wakijelekeza kwenye ofisi kuu la kampuni la SNCC ndani ya mji wa Lubumbashi. Walikuwa wakibeba mikononi mwao magunia pamoja na mafirimbi. Wote walikuwa wakilalamika njiani ya kwamba tunachoka mateso. Shabaha yao ilikuwa ya kujelekeza hapo kwenye kampuni hilo wapate kulipwa mshahara wao wa miezi mitano, miongoni mwa yale yanayobakia. Walipofika kwenye benki tembe kwenye bara Lumumba walisimamishwa na kundi la waskari na waskari polisi waliojikuta huko. Baada ya saa chache tu, waaskari polisi walifatua mabomu, ambao watu wawili waliweza kujeruhiwa vikali na mmoja wao akikatwa mkono wake wa kuume. Mmoja wao ameeleza hapa: kila mtu anataka yake, mkono leo ampatie ya Akihujiwa kuhusu jambo hilo mkuu kiongozi wa kampuni la SNCC kahuzunishwa daima na jambo hilo. Bwana Vincent Chongo kasema kwamba hakuna mfanyakazi aliyoondoshwa kazini. Nikiripoti toka Lubumbashi, mimi ni Colin Juma Musompo, Radio Okapi. Kata nyingi za mji mkuu wa Kinshasa zina matatizo katika mgao wa maji kutoka shirika la REGIDESO upande wote wa kaskazini na wa magharibi ya mji, sawa vile mitaa ya Gombe, Lingwa la Barumbu, Bandalungwa, Kintambo na Ngalima hauna maji tangu juzi siku ya tatu hadi leo hii siku ya tano asubuhi. Upande wa kusini ya mji, sawa kunaku Universiti ya Kinshasa, makata ya Rigini, Salongo na kipande cha mtaa Mongafula na Selembao vinakosa maji tangu juma moja sasa. Kiongozi jimboni Kinshasa wa shirika la Rejideso anasema ni kutokana na matatizo ya kiufundi katika kiwanda cha maji cha Ngalima na cha Yulu. Taarifa ya Michel Kifindangoi kutoka Uvira na mama Kupata maji ya kunywa imekuwa ndoto katika kata kadhaa za mji mkuu wa Kinshasa. Kwa mfano, katika sehemu ya kusini ya mji maji natiririka tu usiku, sehemu ya Monga Fula na kwenye kata ya Ngafani wilayani Selembao. Hata wilaya ya kaskazini ya mji waliathirika na matatizo ya maji kwa siku mbili. Mkazi mmoja wa wilaya ya Gombe alionyesha kusema ya kwamba tangu siku mbili sasa watu hawajui jinsi ya kuosha asubuhi asubuh Hajui nini kinachotokea kwenye Regideso, kampuni yenye kusambaza maji. Raia inafanya safari ndefu kwa kushota maji kama vile katika kijiji kwake. Mkurugenzi wa kampuni hiyo jimboni mji mkuu wa Kinshasa ni kwamba uhaba huu wa maji inatokana na tatizo la kiufundi iliyotokea kwenye Regideso Ngaliema. Gervin Tariba alisema ya kwamba hali tayari imekusha simama tena imara. Tatizo hilo la kiufundi ilisababisha ukosefu wa maji katika wilaya la Lingwala, Barumbu, Kinshasa. Kitambo, Bandalunga pia wilayani Gombe. Gervin Tariba alimaliza kusema ya kwamba kwenye kusini wa mji ukosefu wa maji inatokana na upungufu wa umeme kwenye kampuni ya REGIDESO wilayani Yolo. Hali nzuri itarudia huko mpaka wakati sehemu hiyo ya Yolo itahudumiwa na umeme wa SNEL. E, kwa kumaliza, viboko vya ziwa Tanganika vinaingia mara nyingi katika mikoa ine ya kando ya ziwa mjini mdogo wa Uvira ni kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja makumi mawili kusini ya Bukavu mjimboni Kivu ya kusini. Habari ilitolewa na wakaaji wa kata zile pamoja na wakuu wao na inahakikishwa na kiongozi wa ofisi ya mazingira pa Uvira. Hao wanasema viboko vinaonekana usiku katika makata ya Kilibula, Nyamianda, Kalundu, Kasenga na Kaorohoro tangu juma moja sasa. Wakaaji wa kata Kilibula wanasema wanyama wale wanatembea kati ya kata zao mbali na bahari Tanganyika karibu kupita kilomita moja. Jambo inayo vinyume katika makata ya mji wa Uvira, aliarifu mshiriki wetu Gaius Chabilepa wa Redio Le Messager du Peuple. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Asante kwa nyote mliotutega sikio kwa yerini.