Nao ndio mtasara wa habari zenyewe wa shahidi tatu waliopelekwa kuna korti ya hukumu ya kimataifa kwa kushuhudia juu ya jambo la Jirme Katanga na Matiye Ngujulu wamerudishwa na serikali ya Peiba mjini Kinchasa gerezani mwao Makala wilayani Ituri. Uhakikisha kuibwa kwa chomo yani orboro wenda kusaidia kwa usafirishaji wa wagonjwa mpaka katika eneo la afya la Chomia. Kinchasa hospitali byamba mari Mutomboni yenye kuhusika na watoto wenda kuzaliwa mbele ya wakati wao yani primature kwa bure na mapia wa mama zao wanapata pia tunzo hmm. Habari kamili kuhusu sheria ya serikali ya Peiba iliwarudisha kunako sheria ya Kongo Kidemokrasia. Tangu jana siku ya kwanza asubuhi, washahidi tatu, wanamgambo wa vita wilayani Ituri waliokuwa kunako CPI, Floriver Njabu, Pierre Celeste Mbodina na Manda Sharife, warudilia gereza lao ambako walikuwa mbele waitwe kushuhudia juu ya jambo la Germain Katanga na Mathieu Ngudjolo. Mashirika mengi ya kutetea kidhabinadamu na wakili wao wanatetea kesi yao ifanyike upesi nchini Kongo. Taarifa ya mwandishi wetu Jeff Ngoi. Mengi sizowentu yafate na mwandishi wetu Karinda Muso. Mmoja wa watetezi wa waasi wa zamani mwakili Peter Ngomwa anashtumu kufungwa bila sheria kwa waasi wale wa zamani ambao wamoja walifungwa tangu zaidi ya miaka mnane. Waliomba kubaki wa mishoni nchini Uholanzi lakini heku faulu, kwani viongozi wa kongomani walifanya yote iwezekanayo kusudi warudi nchini. Serikali napaswa kuchukua jukumu yake. Wanahofia kuhusu salama wao, tutaona mambo yatakayofanyika kama alivyosema msemaji wa serikali, wa asi wale wa zamani walifanya makosa na wanapashwa kusandishwa. Kwa Lambert Mende usema wanahofia usalama wao, ilikuwa ni sababu ya kuepuka sheria. Floribert Jabu Celestin Bodina na Manda Sharif walifungwa mjini Kinshasa Kinshasa mwaka wa 2005, sababu ya mauaji ya askari kenda wa Umoja wa Mataifa katika kijiji kimoja cha wilaya ya Ituri. Ni tarehe makumi mawili na 7 mwaka wa 2011 ndio sheria ya Kongo iliwapeleka mikononi mwa korti kuu ya kimataifa kwa kushuhudia. Mwezi wa ine mwaka ule wa elfu mbili kumi na moja walipendekeza wakubaliwe kubaki wa mishoni nchini Ulansi, lakini haikufaulu. Akiia wanamemba kenda wa korti ya kikatiba wanajulikana hao, walijulishwa kiserikali kupitia redio na televisheni ya taifa jana siku ya kwanza magharibi. Kati yao kunapatikana waliotajwa na dikriti ya rais wa jamhuri Vunduawe te Pemako Luzolo Bambi banya kulwape na Jean-Louis Esambo, au wote waliotajwa ni kama kama si walimu mkuu wa university wanaofundisha sheria, ni waendesha mashtaki wa zamani. Kutajwa kwao kulikamilishwa kwa kweli. Uliuliza, kuna baki nini mbele wa chukui madaraka yao kama wana memba wa kurti na kazi gani huenda kufanya kunako kwa kurti ya kikatiba? taarifa ya mwandishi wetu, mimi Ngumba Mulongo nemi sijonti ya fate na Bibi Karinda Muso. Kusimikwa kwa korti hiyo ilingojewa tangu mwezi wa kumi mwaka jana, kwa kugomboa korti kuu ya sheria. Ni mara ya kwanza jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo isimike korti kuu ya kikatiba. Ni chumba cha kusawazisha maswali yenye kuelekea katiba. Korti ya kikatiba ni chumba cha serikali chenye kuchungua kama sheria zote zinatimilizwa. Korti hiyo inakata ubishi kati ya bunge na serikali. Chumba hicho kitatumiwa pia na rais wa jamhuri na waziri mkuu ajili ya kutatua masuala mengi za kisheria kuhusu uchaguzi. Korti hiyo ina mamlaka ya kujua na kutatua madai ya uchaguzi. Jueni kwamba kutajwa huko kutafuatana na uchaguzi wa kiongozi wa korti, uchaguzi utakaoendeshwa na wanamimba wale kenda, na kisha watapashwa kutajwa mwendesha mashtaka mkuu kwenye korti ya kikatiba atakayehusika na mashtaka na kutetea kwa faida ya serikali. Mwisho, wanamimba wa korti wataonyeshwa serikali kwa ajili ya kuwapa kiapo. Jueni kwamba sheria yenye kupanga matumikio ya korti hiyo ilipendekezwa na mwanabunge Delice Sanga na jimboni Katanga. Ujulisha na kuhakikisha kama lokalite ya wimbi ya kenda kwa upande wazi wa ziwa Tanganyika ipo mikononi mwa FARDC tangu mwezi wa jumailo fatana na maoni ya uongozi wa brigadi ya makumi sita na moja, kuingia kwa wamaimai ya kutumba kulikuwa kwa muda mfupi sana. Taarifa ya mwandishi wetu Amuri Aleka. mengi sidunio tuyafate na spidi mwamba mubi. Shambulizi hilo la wamaimai ya kutumba zidi ya kijiji Wimbi nef limeleta wasiwasi wasi mkubwa miongoni mwa shirika za kiutu. Wapiganaji hao wamepora mafuta ya gari ufugo, pia vitu vingine vyenye bei Naye kamanda wa brigade makumi sita na moja ya jeshi la taifa kaomba raia kuwa tulivu. Huyu ni kanali Stanislas Karebesia ka watu wakuwe kalme ni matokeo na itamalizika. Unaona ya kutumba anafanya vita nina lengo gani? Ni kila siku mi niko napatia watu moyo kama litamalizika, tutajemplike tutaacha insecurite ingie tiku Nor Katanga meme kusidi Kivu ifo tujemplike, inabidi tufanye operation conjointe pour que tu mettre fin na ile marche iko napita entre Sud Kivu Nor Katanga. Kulingana na ukosefu wa salama kwenye maeneo haya, tayari waami wengi wamejihifadhi katika kijiji Kabimba, kilomita 60 tokea mji wa Kalemi. Tayari shirika za kiutu ziko katika maandalizi kwa kutoa huduma kwa ami yao. Tokea Kalemi, mimi ni Eli Mwamba Mubi Radio Kapi. Wilayani Ituri, chombo cha usafirishaji kwa njia ya maji cha mtaa wa afya Chomia huenda kusafirisha wagonjwa wenye kuishi katika maeneo ya Visanga Kimeiva tangu sasa zaidi ya juma moja. Mganga mkuu wa distriki ya afya Jugo alihakikisha jambo hilo, alirusha kama kitendo kile ni cha uwaji chenye kupinga nguvu ya watu wenye kutunza watu wenye kuishi mbali na Chomya. Basi aliweza kuzunisha sana habipi katika jambo lile. Mwandishi wetu Izakire Moyope. Mganga msimamizi ya eneo ya afya ya Jugu anasema hiyo chombo ni kwa kupeleka wagonjwa ya eneo ya afya ya Jo Bui Muvaramu Kakwa na menginepo kwa kupata matunzo kwa hospitali ya Chomia. Daktari Wichulo anasema kila siku wagonjwa watatu wanapelekwa Chomia. Kwa maoni yake, kupotea kwa hiyo chombo inaweza kuzidisha idadi ya vifo katika hiyo eneo. Hiyo chombo ilitolewa na mpango ya chanjo PEV tangu mwezi ya pili, lakini viongozi ya afya wanashtuka kuona kwamba hiyo chombo imepotea tangu juma mbili bila mlango ya gala kuvunjwa. Watumishi wa moja ya hospitali ya Chomia wanashtakiwa kushiriki katika hiyo wizi wa moja kati yao, wanasambishwa na polisi. Dr. Daktari Louis Chulo anaomba kwa raia yeyote ya bonde ya Ziwa Albert kufanya utafiti ya hiyo chombo kwa faida ya wakaji. Kinshasa, hospitali Biemba Mari Mutombo ni yenye kuhusika na maisha ya watoto waliozaliwa mbele ya wakati wenye kuitwa wa primatire. Jana siku ya kwanza, watoto sita waliozaliwa mbele ya wakati wao kuenea kunako maternite ya wa mabikira wa Kingasani, walipelekwa kunako hospitali Baimba, Yamba Mari Mutombo mengi, katika taarifa ya Inosa Ulenga na Rigobele Yumandwani. Kubeba bila malipo mzigo huu ni ndani ya mradi kuhusu uhusiano kati ya chumba cha uzazi cha mabikira wa Kingasani na hospitali Biamba Marie Mtombo, alisema daktari Patrick Kiungu. Huyu huhakikisha kama ndani ya uhusiano ule Fondasio Dikembe Mtombo ilipana kwa mabikira gharama ya wazaliwa wapya. Hii ni ukubwa wa upendo wa Mtombo Dikembe, alisema daktari huyu. Lakini namna gani hufanyika? Upana watoto hawa toka kwenye chumba cha uzazi cha Kingasani mpaka hospitali Marimutombo. Dr. Patrick Chungu husema tunamnukuu, jinsi wanatoka kwenye chumba cha uzazi inaomba huhamishwe kimatibabu kupitia ambulance, ni kusema humu ndani kuna vifaa vinavyoitwa kuveze ikileta kivukuto, mwisho wa kumnukuu. Kufika hospitalini Marimutombo, muda wa kubebwa kimatibabu huambatana na hali ya kila mtoto, hakuna kabisa muda kamili, lakini kidogo ni juma ine. Wakati watoto wachanga hawa wapo hospitalini, wa mama zao hubebwa vile vile kimatibabu kwa bure. Kinshasa, idadi ya watoto wenye kulala barabarani wanaonekana kwa uwingi katika Boulevard Trente Juin, wakisema katika lugha ya Kifaransa wengi wanajifanya kuwa wenye kusafisha viatu au wafanyabiashara shayer. Watoto wale washege wanasumbua wenyezi gari ambazo wanazizunguka kwa kuomba msaada kwa nguvu. Mara hapo utambua kufukuzwa kwao na polisi la taifa, lakini wapo wanajigeuza wenye kufagia barabara. Taarifa ya mwandishi wetu Mishel Kifinda Ngoi mengi si na bibi Karinda Muso ni tangu leo asubuhi ndio askari polisi wanatawanyika barabarani Boulevard du 30 Juin, wanapinga watoto wote wenye kuishi barabarani wanaoitwa washege. Shabaha ni kupiganisha kuwayawaya katikati ya mji, ndivyo amesema jemadari Celestin Kanyama, kiongozi wa polisi mjini Kinshasa. kwa kiyeye, washege wote watakaonaswa katika makosa watapelekwa mbele ya sheria. Kwa kuepuka polisi, washege wale wanageuzwa wozishaji au au wenye kusafisha viatu, wengine wanakimbilia katika barabara ndogo ndogo za mtaa wa Gombe. Lakini tangu hii siku ya pili ya asubuhi hawapatikane wengi barabarani. Mbele watoto wale walikuwa wakihesabiwa wengi barabarani Boulevard du 30 Juin wakivaa mbaya, wanazoezi kusimamia kando kando ya barabara, na katika barabara wanapatikana zaidi kunako Gare Central, pasabena na pa Rond Point Mandela. Kwa kawaida hawafanyi ujambazi, lakini wanaombaomba watu fedha, wanazoezi kuzingira pia gari za wanasiasa, wafanyabiashara Naniapotu na tunakomesha taarifa yetu ya habari katika bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo, mimi Kindu na kundi Lweza kuandaa taarifa hii, nasema aksanti sana na kuacha katika mikono ya Bibina na Boloja ataongoza vipindi vingine. Mangarimime ma kwairi