Kwa, kwa nasi kumefunguliwa leo mjini Goma kesi ya askari yapata makumi mane wa jeshi la taifa walioshtakwa ubakaji na uporaji pa Minova mwaka jana. Korti ya mwito ya Gombe na hukumu Richard Kalenga, makamu amendesha mashtaka mkuu wa jamorikone, mahakama kuu ya Gombe kwa miaka mitano kifungoni. Anashtakwa kutumia silaha bila sheria. Na jimboni Katanga watu watano walifariki na wengine watatu kujeruhiwa. Haya ni matokeo ya mporomoko wa udongo uliojitokeza inipita siku mbili katika maeneo ya madini ya Biwaya na Kove karibu na mji wa Kolwezi. Tunawasalimu ninyi wote kumefunguliwa leo mjini goma kesi ya askari jeshi wa kongomani walioshtakwa ubakaji obakaji na upohaji mwezi wa kumi na moja mwaka wa elfu mbili kumi na mbili askari jeshi ya pata makumi manne wakiwamo wakubwa wane wa jeshi la taifa wamesambishwa na koti ya kijeshi jimboni kivu ya kaskazini katika kesi mbele ya watu wengi kunako chumba cha kanisa kubwa ya kikatolika ya virunga kuna sherekewa leo sikukuu ya kimataifa ya haki za mtoto. Kuhusu sikukuu hiyo, leo wakati wa mkutano wa kila juma wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari, Bi Leila Zerougui, mwakilishi maalumu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya watoto na mizozo ya kivita amenena kwamba anahuzunishwa na swala lenye kuelekea watoto mia moja makumi matatu na sita waliotumikishwa na, wa na kundi la M23 na ambao wapo sasa nchini Uganda. Anatetea juu warudi katika jamaa zao. Kwa upande wake Martin Kobler, mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa, wa Mataifa inchini Kongo ya Kidemokrasia, analika makundi yoteni kumiliki silaha mashariki mwa nchi wa wache silaha na wajitowe kwa askari wa Umoja wa Mataifa ao kwa jeshi la taifa. Mwandishi wetu Innocent Olenga alituandalia taarifa, nayo somwa studioni na Jean Desire Kanyama. Kwake Bibi Zerigwi, watoto ndiyo wengi kupita watu wakubwa katika eneo hilo na wanatatizwa sana wakati wa vita. Amesema alihuzunishwa sana na hali ya watoto, anakumbusha tena kwamba ana shughuli kubwa, sababu aliarifiwa kwamba watoto wanapatikana leo nchini Uganda, waliokusanywa katika uasi wa M23 na inaomba warudishe makwao. Amejulisha kwamba ni watoto mia moja makumi tatu na sita wa taifa mbalimbali. Anaomba wakuu watafute jamaa za watoto wale ili mateso aliyopata ya komeshe. Kwa hiyo kiongozi ya MONUSCO anaomba makundi yale yatoe silaha. Martin Kobler anasema MONUSCO haitamani kupambana, lakini ipo tayari kutumia nguvu, na tena anaunga mkono wa piganaji wanaotoa silaha na kusalimisha mbele ya wanajeshi wa FARDC katika ulinzi wa MONUSCO. Ndiyo tuba lazima kisha kukomeshwa kwa vita ya M23. Kwa mwisho, jenerali Wafi, makamu ya kiongozi wa Monisco anayehusika na pande la mashariki ya Kongo, amesema hadi leo askari polisi mia sita makumi mbili na nne wametawanya katika mitaa ya Ruchuru na Nyiragongo. Kuhusu tu sikukuu ya mtoto ulimwenguni, jueni kwamba katika habari iliyotangazwa MONUSCO pamoja na mwakilishi maalumu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya watoto na mizozo, pia ofisi ya UNICEF nchini Congo ya Kidemokrasia, wanaomba ulinzi mkuu wa watoto walioguswa na vita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Watoto wanajeuriwa pia kila siku na mahali pote, nyumbani na mashuleni. Ndio maana ni jukumu ya watu wote kukomesha ujeuri dhidi ya watoto. Kama vile tuliwaelezea katika vichwa vya habari, korti ya mwito ya Gombe inahukumu mwendesha mashtaka mmoja kwa miaka mitano kifungoni. Richard Kalinga, makamu wa mwendesha mashtaka mkuu wa Jamhuri kwenye mahakama kuu ya Gombe alisamba jana katika kesi ya wazi, anashitakwa kutumia silaha bila sheria na kutisha mtu aliyekuwa akimuomba deni yake. Taarifa ya fungoi inasomwa na Billy Ivan Lutumba. Richard Kalenga KMP alitumia vibaya silaha ambayo kununua yeye pekee kwa sababu ya deni ya dola 20 ya, ya mnunuzi mmoja wa fedha pale Mbiza Yupen alionyesha mtu huyu mwenye anakuwa na anabadilisha na kununua pesa silaha yake. Mnunuzi huyu alikuwa akiomba mwana sheria deni ya ambayo yeye kuchukua tangu miezi tatu. Maneno haya yalifanywa mbele ya watu wengi na polisi ilifika na kisha wakamfunga. Sheria kuhusu kanuni za wanasheria kusema katika nukta yake ya kumi na kenda kwamba mwanasheria anaweza kuwa na silaha ya ndogo ndogo, lakini lazima kuwe na ruhusa maalum kutoka kwa viongozi wanayehusika na kuruhusu kuwa na silaha hizo. Mwendesha mashtaka wa jamhuri kwenye chumba cha mahakama pa Gombe, kusema kwamba anaitika hatua ya korti na wenzake wa mwenye kuhukumiwa, pia kuongeza kwamba KMP alitumia vibaya uwezo wake. Kulingana na kanuni ya mahakama, mwanasheria ambaye kushitakiwa sawa KMP anaweza kufukuzwa kati ya wanasheria ikiwe anahukumia miezi Watu watano walifariki na wengine watatu kuumizwa. Haya ni matokeo ya mporomoko wa udongo uliojitokeza imepita siku mbili katika maeneo ya madini ya Biwaya na Kov. Vijiji hivyo viwili vinapatikana pa kilomita kumi na tano, pia kilomita tano na mji wa Kolwezi. Habari iliyojulishwa leo asubuhi na duru zetu hospitalini. Kufatana na duru zetu, walio nusurika wanatunzwa hospitalini kuu ya Mwangeji. Jovis Kaland wa Radio RCL ya Kolwezi alitumia Usiku wa siku ya kwanza kukuchia siku ya pili, wachimbaji wa madini ya ramu wawili pia katika shimo ya eneo la madini la mji wa Kapata, lifunikwa na udongo kutokana na mvua kali. Mbali kidogo na hapo, wengine sita walifunikwa na udongo katika eneo la madini la kiwanda Kamoto Copper Company KCC. Watatu walifariki na wengine watatu walibaki hai Habari inahakikishwa na moja kati ya wahanga mwenye kusema walisaidiwa na kuondoshwa katika udongo na watumishi wa kiwanda hicho Kasese, waliowafikisha katika barabara ili waende katika kituo cha afya kwake daktari, kiongozi wa hospitali kuu ya Mwangeji, moja kati ya wahanga anapatikana katika hali mbaya sana. Daktari Maltwila Sambo anajulisha kwamba hali yake ya afya ni ya kushurutisha sana kutokana na vidonda anavyo. Wachimbaji madini haramu wengi wana tabia ya kuingia katika eneo hilo la madini la kiwanda Kasese. Ndugu za hapo nyumbani zina wasiwasi wa ajali za aina ile wakati huu wa mvua. Mvua zilizonyesha jana jioni na leo asubuhi mjini Kinshasa zimesababisha uharibifu wa vifaa vingi katika mitaa mbalimbali. Njia ya Kimwenza katika sehemu ya University ya Kinshasa inavunjwa paa za nyumba zimeondoka na hewa, miti imeanguka, ukuta zimeanguka na kuna mafuriko ya maji katika barabara na nyumba na nyumba mbalimbali mitaa ya Selembao, Limete, Kalamu na Ngaba ndio imeshambuliwa sana. Taarifa Michel Kifindangoi. Usomi wake tena nawe Jean Desare Kanyama. Katika kata arme mtaani Selembao, mapaa za nyumba zilivunjwa na kupelekwa na tena miti ilivunjwa na mvua kali iliyosindikizwa na pepo jana usiku. Hali ni moja katika mitaa ya Limete na Ngaba huko pepo kali iliangusha miti na kusababisha kubomoka kwa vibambazi vya manyumba katika barabara ya kumi na mbili mtaani Limete. Maji ya mto Kalamu yalivuka mpaka na kusababisha mafuriko katika kata Mombele hadi juu ya nyumba nyingi, hali iliyopelekea watu kubaki katika makao hadi mwisho wa mvua ili maji ya shuke. Hakika ni hali moja katika kata msoso mtaani Limete na katika kata yolosid mtani Kalamu, barabara zinashambuliwa na maji ya mvua kutokana na ukosefu wa mifereji. Ndiyo hali inaripotiwa katika mitaa ya Limba Makala na kata Kusuka Peshe katika mtaa wa Ngalima tutakomesha jimboni ya Ekwator ambako watu watatu wamezani wakuwa na umakali ya Ebola, mtani Ingende, eneo linalopatikana pa kilomita ya moja makumi munane kusini mwa mji wa Mbandaka. Wagonjwa walio na alama za Ebola wote walifariki kabla uchunguzi wa vipimo ufanyike, dile jambo kutoka shirika la OMS. Mmoja wa wagonjwa kitoka Ingende alifariki katika kituo kimoja cha afya kwenye nola afya la Mbandaka wiki iliyopita. Habari nayo hakikisho na na mganga Jacob Musale akihojiwa kupitia simu na Dominique Olombi. Mtu huyo aliishi katika kata ya Kongo mwisho wa barabara Jombola, wanaita hapo kijiji Peko. Wanasema ni homa kali, lakini hatufahamu vizuri ni gani, sababu kuna aina nyingi. Tunawazia ni homa kali ya Ebola, hatukufanya uchunguzi wote, hata kupitia uchunguzi kutoka mji wa Kinshasa kwa kufahamu kama hakika ni homa kali ya Ebola. Tulifahamu wakati mtu alifariki, lakini wakati aligonjwa hatukuarifiwa kabla kuagana, tuwakumbushe vichwa vya habari. Kumefunguliwa leo mjini Goma kesi ya atari ya pata makumi manne wa jeshi la taifa waliostakwa ubakaji na uporaji pa Minova mwaka jana. Korti ya mwito ya Gombe na hukumu Richard Kalenga, makamu wa mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri kwenye mahakama kuu ya Gombe, kwa miaka mitano kifungoni. Anashtakwa kutumia silaha bila sheria. Na jimboni Katanga watu watano walifariki na wengine watatu kujeruhiwa. Haya ni matokeo ya mporomoko wa udongo uliojitokeza imepita siku mbili katika maeneo ya madini ya Biwaya na Kov karibu na mji wa Kolwezi. Na hondo mwisho habari zetu. Aksenti kwa wote Okapi waliojiunga nasi Okapi.