Okay, turampokea katika katika eh, studioni Bwana Nesol Maroi, mtaalamu wa komishene eh, ya uchaguzi wa taifa huru. Kuhusu swali kutoka pale Sala Mabira katika jimbo la Manyema. Basi, daftari ya wazi ni nini yani liste uverte, wakisema katika lugha ya Kifransa? Kabla ya kujua liste ouverte ni nini nabidi bridi kabla ya kujua liste ferme ni nini, ni kusema kama Liste, liste, liste ferme ni liste yenye wachaguaji wa wanachagua, lakini hawaone watu wenye wanachagua. Mnachagua tu chama cha siasa ama kundi ya vyama vya siasa, na kwa ile liste ferme hamuoni, mnachagua nani? Mnachagua ya siasa ama vyama vya siasa, na chama cha siasa peke yake inapanga orodha ya majina, na kujua kama chama cha siasa yenyewe anajua kama tukipiti kama tunaweza uchaguzi, tutamchukua mtu huyu kwa nam, kwa namba ya kwanza, tutamchukua huyu mtu kwa namba ya pili, lakini mpiga kura yeye peke hajui anamchagua nani kwa wazi. Hiyo ndiyo wanaita liste fermée. Ni lazima iteri wetu wajue kufanya tofauti entre liste fermée na liste ouverte. Kwa liste fermée, mpiga mpigakura haone mtu anachagua, liste ya siasa ama chama cha siasa Mpiga kura anaona majina ya yawagombeaji kwa liste ya chama cha siasa na yeye anachagua mtu moja kati ka liste hile, anasema mimi nimemchagua huyu. Kisha viti vitapangiwa selon gisi watu walipata masauti kwa liste ile ya chama cha siasa hile. Hiyo ndiyo liste ouverte na ndiyo liste ferme, kakufatana na ulizo wako Bwana Dunia.