Jean Désiré, asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga fateni. Kwanza vichwa vya habari tunazo, wanajeshi Umoja wa Mataifa watatawanya siku za hapa karibu katika eneo la Pweto kaskazini ya jimbo la Katanga ni kwa usalama wa wakaaji wa pande hilo lenye mauaji mengi, alisema kamanda wa majeshi za MONUSCO wakati wa mkutano wa kila juma kati ya mashirika ya Umoja wa Mataifa na waandishi wa habari jimboni mashariki. Wakimbizi wazaliwa wa, wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanafadhaishwa na kuondoka katika eneo lao. Kwa mpango wa malisha wa ulimwenguni walizungumzia mashughuli yao mwisho wa juma jana na ujumbe wa MONUSCO uliotembelea kambi yao. Jimboni Bakongo zaidi ya wakobe elfu ine walirudishwa katika bahari kwa muda wa miezi sita na shirika alisoloa kiserikali Akodev la mji mdogo wa Mwanda Mangaribi ya mji wa Matadi. Kiongozi wa shirika la Akodev husema ndio utimizi wa juu wa kwanza nchini katika ukingo wa wanyama wale wanaotishwa kupotea. Naam, kamanda wa majeshi za Monisco alijulisha leo siku ya tatu wakati wa mkutano wa kila juma kati ya mashirika moja Umoja wa Mataifa na wapasha habari kutawanya siku za hapa karibu, kwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa Papweto kaskazini ya Katanga ni kwa usalama wa wakaaji wa pande hilo la jimbo lenye kuwa na mauaji mengi, alisema jemadari Carlos Santos Cruz. Mikrofoni, Richard, Junior Kamunga, humo Katanga, kama mnajua, tuna kikosi cha wanajeshi wadogo sana, lakini tunakusudia kupanua wengine pa Pwetu ili washughulikie ukingo, sababu Pwetu ni eneo imoja katika yale iitwayo eneo la kifo ama triangle de la mort, njo kusema tunatafuta kutuma kikosi chetu kwa kufuatilia swala la usalama pa maeneo zimojazimoja, hapana katika jimbo nzima ya Katanga mnajua kama ni jimbo kubwa sana, lakini kando kando la eneo la kifu, mnapaswa kuelewa kama pakatanga tuna vikosi ya wanajeshi ndogo kulinganisha na wale wa taifa ambao wako maelfu, lakini tunakamata azimia kwa kufuatilia vitisho kuelekea usalama ndogo katika maeneo zimoja zimoja za eneo la kifu ama triangle de la mort. Naye kiongozi wa shirika la raia la Nyangara anashutumu hali ya ukosefu wa usalama katika eneo la Maziga karibu ya Nyangara kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia saba mashariki ya mji wa Kisangani ni katika jimbo la Mashariki. Marcel Gomolo anadhisha kwamba mtu mmoja aliuawa na wengine kumi na wakenda walishikwa na kwa muda wa majuma mawili. Kwa mjibu wake hakuna askari jeshi wala polisi katika eneo hilo. Sikizeni ushuhuda wake, akiwa mbele akiwa njiani mwasim na Emmanuel Imbanda. Ya mtu mmoja aliwawa na wengine kumi na kenda kutekwa nyara na wapiganaji wa Elira mwezi wa kwanza, walipora mpunga ya mtu mmoja na wa Elira mutarene, waliteka nyara vijana viwili, wakaendelea na kuteka watu nyara mpaka msiku mbili ya mwezi wa pili. Kwa jumla walipeleka vijana watatu katika eneo la Naziga, kijijini Manji, takribani kilomita ine na nambia pale wafungaji wa Mbororo walichoma manyumba kenda tulihesabia, ambazo zilikuwa ni magala za kuweka mpunga, mahindi, kalanga na vitu vingine sawa, matela, mavazi na vingine vingine. Hey, jimbo ni mashariki tena, wakimbizi wazaliwa wa Jamhuri ya Afrika Kati wanaoishi katika kambi ya Mboti katika kitongoji cha mji mdogo wa Angu kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia sita kaskazini ya mji wa Kisangani wanashurutishwa na hali yao mbaya ya maisha, siku moja mbele ya kuondoka kwa mpango wa malisho ulimwenguni katika eneo lao. Wakimbizi wale wana wasiwasi kuhusu hali ya maisha kisha kukomeshwa kwa mpango wa kazi la shirika la Umoja wa Mataifa la malisho. Walifikisha shughuli zao mwisho wa juma jana kwa ujumbe wa MONUSCO uliotembelea kambi yao. Mengi tuyafate kutoka Kisangani na Wejacq Mukonkoli. Wakimbizi wazaliwa ya Afrika ya Kati wanahuzunika kwa kusikia ya kama shirika PAM imetamani kuondoka mtani angu. Walidulisha huzuni lao siku ya posho kwa ujumbe mmoja wa shirika MONISCO uliotembelea huko kwa ziara ya kazi yenye kuelekea usalama. Wakimbizi hawa wanajiuliza namna gani wataishi kisha kuondoka kwa shirika PAM huko wanatushauria kulima mashamba lakini si leo au kesho ndiye tutavuna mazao shambani kama vile walionena lakini shirika ICE inawatuliza mioyo. Kufatana na bibi Jocelyn Konzo wa ICE, haki ya wakimbizi ni kuwapa pia kadiri ya kupata chakula. Huyu alijulisha tena yakama mipango zilichukuliwa pamoja na shirika PAM kwa kuwatolea chakula mbele ya mavuno katika mashamba zao. Tujulisha tena yakama wakimbizi hao ya Afrika ya Kati wanaomba pia msaada wa kiutu sawa masani, viungu bulangeti Nia ilo SR imejulisha ya kwamba mipango zimechuguliwa pia lakini, kwa sasa msaada wa haraka ni kuwajengea nyumba za kweli katika kempe ilo mjini Kisangani. Nikirudi mjini Ango, mimi ni Jake Mkonkole, Radio Okapi. Nao muungano wa nchi za Ulaya upo tayari kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mpango wa kurudisha wapiganaji wa zamani katika maisha ya kawaida. Ndivyo alitamka jana Balozi wa Muungano wa Nchi za Ulaya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati wa ziara yake ya kazi pa Bweremana, eneo lenye kupatikana kwenye umbali wa kilomita makumi mane na mnane kusini ya Goma jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwa mjibu wa Jean Michel Dimon, ziara yake ya kazi inambatana na, na matayarisho ya mpango wa kuwapokonya silaha na kuwarudisha katika maisha ya zamani wapiganaji, ni katika uhusiano na serikali, alisema balozi Jean Michel Dimon. Shabaha ya kufika kwangu ni kujionea ngisi wanapokelea wapiganaji wa vikundi mbalimbali mbali. Tuko wenye umoja wa manchi za Ulaya kutumika kazi pamoja na kamati ya kimataifa. Tumejitolea kwa kutumika na serikali ya Kongo kwa kuwarudisha katika maisha ya kiraia. Hakika ni kazi kufanyika kwa utashi ya mtu, inapaswa kusindikizwa, kutayarishwa. Hapa minakuja kujionea ngisi mambo ilivyo, ili tujue msaada gani kustahili kwa serikali ya Kongo. Sisi tutakamata ku ngazi ya DDRR yani atua ya tatu kupokonya, kusimamisha na kurudisha, hasa wakati ya kurudisha. Jean Michel Dimo, huyo balozi wa muungano wa nchi za Ulaya katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Komiti ya wasafirishaji wa njia maji ilisimamishwa kwa muda wa juma mbili mgomo wa kazi wa wenyeji wa mashua na bandari za kipekee. Mgomo huo wa kazi ulianza siku ya kwanza iliyopita, wakati pia mazungumzo yalianzishwa kati ya waziri mkuu na waziri wa usafirishaji na komiti hiyo. Wenyeji mashua na bandari za kipekee wanalazimisha kuondoshwa kwa utio wote usio halali pamoja na malipo haki na kodi zilizo za maana. Afuataye Nidide Mukoma Mwenze, kiongozi wa kamiti ya mwenyeji mashua na bandari za kipekee akiwa mbele ya mikrofoni ya Richard Junior Kamunga. Hakika kulionekana hali ya kusimamisha kazi katika Jamhuri ya Kongo kuelekea sekta la usafirishaji kwa njia ya maji. Bahati mzuri kulikuweko mazungumuzo na serikali kupitia waziri wa usafirishaji na njoo tukakomesha mgomo yenyewe. Tunazoea kusema kila wakati, uchuru zinapita mingi na usumbufu ya kila aina bandarini, wakati ya safari. Kiini kilitusukuma kufanya vile, tuko na kodi mbalimbali mbali ambazo tunazoea kuandika ndani ya vibarua za manungunuko tukikutanana na wakuu, lakini mambo bado kubadilika, tuyapata suluhisho kwa mwisho. Jimboni Bakongo, zaidi ya wakobe elfu ine walirundishwa katika bahari kwa muda wa miezi sita na shirika lisilo la kiserikali ya Kodev lenye kutumikia mjini Mwanda, karibu kilomita mia mbili magharibi ya Matadi kiongozi wa shirika la Kodev Samuel Mbungu Ndamba anasema ni kutimizwa kwa ushindi wa kwanza nchini katika ukingo wa wanyama wale wanaotishwa kupotea. Ni taarifa ya Giro Jenyampala kutoka Matadi, inayosomwa na mwenzetu wa Kindu Mathio Ilunga kwa jumla weku elfu yine na mia moja kobe iliyorudisha kwenye bahari kuu ya Atlantiki pa jiji la Mwanda. Operesheni iliyotimizwa kwambatana na Banana tonde na siafumu jisi ilivyosemwa na Samuele Mbungu Ndamba, kordonata wa shirika Akodev, lifanyikwa pa mwezi Septamba mwaka uliopita hadi mwezi wa Februari. Tunayo ni matokeza ajabo zenye haijafanyika bado na vituo vya ukingo za bahari kuu pajamurila Gezeko za wenye kulinda mazingira ndiye liweza kusababisha matokeo nzuri kama hii. Wengi wao wachungaji ni wajambazi wa zamani, ambaye walikuwa wakikamata kobe kiolela, lakini waligeuzwa kuwa walindaji mazingira na wakiwa napata malipo yao kama kawaida. Fatana na kordonata wa Kodev, kobe za bahari kuu imekuwa leo aina za nyama zenye kutaka kupotea kabisa, kwani mnamo Septemba hadi Machi madike iko inatoka