A barizetu, Deni Amukunda Milemba. Karimuni wapendwa wasikilizaji, kwanza mtasara wa habari zenyewe tunazo junia leo. Wilayani Ituri katika mtaa wa Irumu, zaidi ya wahame wa vita ya pata elfu makumi nane wanaishi vibaya sana hali yao inasababishwa usaidizi ni hivi. OCHA shirika la kiutu la Umoja wa Mataifa linalolazima ya milioni mbili ya dola za Kimarekani kwa kuweza kuwasaidia jimboni Kivu ya Kaskazini. Maeneo matano ya miji nyingi ya mtaa wa Rubero zilizokuwa chini ya uongozi ya wauni wa Hanyarwanda wa FDLR na wamaimai yapo sasa chini ya uongozi wa FRDC. Jimboni Bandundu pa Kikwiti, matokeo ya mashindano ya cheti cha serikali kwa kumaliza kipindi cha sekondari, matokeo yale yaliyotangazwa na vuta kumi Kongo haiyambatana yaliyotangazwa na chumba kikuu cha EPSP. Si hali hiyo inaleta wasiwasi wasi kwa wanafunzi pia na kwa wazazi. Habari oh, kamili jimboni mashariki ujusha, kama maisha ya raia wahami katika mtaa wa Irumu si nzuri OCHA, shirika la Umoja wa Mataifa linalolazima ya milioni mbili ya dola za Kimarekani kwa usaidizi wa wami wale. Hayo ndiyo yajulishwa na OCHA leo hii siku ya tatu, wakati wa mkutano wa Umoja wa Mataifa na nawapasha habari hapa mjini Kinchasa. Kulingana na maoni ya OCHA tangu tarehe makumi mbili na mbili mwezi wa nane mwaka huu tunao yapata wami elfu makumi nane wanaishi katika hali mbaya sana, kinyume cha vita vya kila mara FRDC na wanamgambo wa FPPI idadi yao kwa, kwa jumla ni elfu mia moja makumi mbili. Silvestre Ntumba Mundingai ausikane na upashaji wa habari kuna kocha aliweza kujieleza maoni yake, yalichukuliwa na mwandishi wetu Inosa Olenga dawa zilitolewa na washiriki tion. zaidi ya toni moja ilitolewa kwa vituo vimoja vya afya. Vifaa vya makao vya lazima viligawanywa, lakini mwenendo unaendelea kama nilivyoelezea, na tunawaza idadi ya wahami itaendelea kupanda, na kuna watu wanaopatikana nafasi za mbali na wakati itawezekana kuwafikia. Tunawaza lazima itakuwa juu ya uchunguzi wa sasa, ndiyo sababu watendaji ki se wa kibinadamu wanatayarisha usaidizi wa karibu watu elfu mia moja makumi tano na kwa hiyo tuna lazima milioni mbili dola za Kimarekani kwa lazima zinazoongezeka mjini Kinshasa hutambua kwa nyakati hizo vinyume vya mgomo wa kazi na waganga, vinyume vyenye kuangamiza zaidi wagonjwa. Wengi wa wagonjwa wanalazimishwa kutembea maeneo marefu kwa kupata matibabu kwa haraka katika mahospitali ya tajwa na sinamede kwa kuwapokea wagonjwa kwa kazi ndogo ndogo. Taarifa ya mwandishi wetu Rishard Genor Kamunga aliyechukua hali ile ya vituo vya afya vya Funana Lukunga mengi katika ripoti yake Sijoni na Jandi zireka nyama mahospitali tulizotembelea ni hospitali kubwa yani ya Kinchasa yaani Mama Yemo ya zamani, hospitali kuu ya Kintambo na ya Makala yani Sanatorium ya zamani. Huku wagonjwa wanaolazwa katika vyumba wanatunzwa, lakini wanaofika upya wanaelekezwa katika mahospitali zenye kuendesha matunzo ya haraka. Mpango wa madaktari walio katika mgomo wa kazi unatayarisha leo siku tatu mahospitali ya Matete na Makala kuendesha matunzo ya haraka. Mgonjwa mmoja aliyekaribishwa katika hospitali kuu ya Makala kisha ki kuzunguka nafasi nyingi anashuhudia daktari aliona kwamba alipashwa amishwa hadi hospitali kuu Mama Yemo sababu ya hatari ya hali yake. Tulipofika hapo tulikuta wapo katika mgomo wa kazi. Tulirudi nyumbani na hapo nikaelezea mama mzazi kwamba siwezi baki nyumbani wakati nipo mgonjwa, tuende basi kunako hospitali Sanatorium. Tupo hapa, walinikaribisha na furaha. Na kesho siku ya ine matunzo ya haraka yataendeshwa katika hospitali kuu ya Ngaba na ya Kintambo, na siku ya tano ni zamu ya Kliniki Universitaire na kituo cha afya. Mama Pamela wilayani tuliujulisha kama zaidi ya milioni mbili ya wanyama za ufugo ungojewa kwa kupata chanjo kwa kupinga magonjwa mengi ya wanyama nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ni waziri wa kilimo na maendeleo ya vijiji ndiye alijulisha habari hiyo leo mjini Bunia, kisha kuanzishwa kiserikali kwa operesheni hiyo wenda kufanyika nchini. Kisha yapata zaidi ya miaka makumi mbili majimbo sita ya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia yanaelekewa na operesheni hiyo. Taarifa ya mwandishi wetu Jose De Charte Menga Mengi Siznt ya Fate na Jean Claude Luki. Hiyo kampeni inahusu ngombe, kondoo, mbuzi na nguruwe katika jimbo la Nord Kivu na pia Sud Kivu na pia jimbo la Mashariki. Chanjo itahusu ugonjwa yenye kutoa makamasi kwa ngombe na vidonda kinywani na katika jimbo la Bakongo, Manyema na Kasai Magharibi, wanyama wenye watapewa hiyo chanjo ni sawa mbuzi, kondoo na nguruwe na pia ni kwa kupiganisha utauni yani peste. Hapa Bunya sherehe iliendeshwa pa Rwampara, kijiji patikana pa kilomita 12 na Bunya, kwenye kumeshirikiwa masomo ya kujifunza kutunza wanyama. Waziri wa serikali Kongo mwenye kuhusika na swala ya mlimo na pima ndelewa amenena kwamba hiyo chanjo inakuwa ya muhimu sana kwa kuwa itapunguza hesabu ya wanyama wenye kugonjwa hizo malali. Kulingana na yekriosomfahamu iti hakuna pesa ya kulipa kwa kupewa hiyo chanjo, na mradi imesaidiwa kipesa na serikali ya Kongo kwa kiwango ya dola zaidi ya milioni moja. Toka Bunya, mimi ni Jean Claude Loki, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya kaskazini huhakikisha kama FRDC waligomboa wa miji nyingi katika mtaa wa Rubero zilizokuwa chini ya uongozi wa wauni wa Nyarwanda wa FDLR na wamaimai. Habari hizo zilihakikishwa na duru za eneo lile na pia viongozi vya kijeshi. Miji zilizogombolewa zilibaki muda wa miezi nyingi zikiongozwa na wa FDLR na wamaimai ni vijiji vya Lusuli, Vuvati, Buhenge, Kataro na Kasiki vinavyodhibitiwa sasa na wanajeshi wa FARDC tangu juma moja bila mapigano yoyote, zimesema duru za hapo nyumbani. Duru hizo hizo usema wahuni wahutu warwanda wa FDLR na wamaimai walondoka wenyewe katika vijiji vile wakati waliwasili wanajeshi wa FARDC. Lusuli, Vuvati, buhenge na kataro vilizingiwa mbele na wa FDLR na kasiki ilizingiwa na wamaimai. Ni mwanzo wa kurudisha uwezo wa kiserikali katika eneo zile, alisema mkuu mmoja wa FARDC. Hadi sasa hakuna kikisho yoyote ya habari ile kutoka shirika la kiraia la Lubero, sababu vijiji vingi vya mtaa ule vinaendelea kudhibitiwa na wa FDLR na wamaimai kwa ukosefu sefu wanajeshi wa FARDC. Jimboni Bandundu, hali ya giza inadumu kwa matokeo ya mashindano ya serikali juu ya diplome d'etat wakisema katika Kifaransa, kwa mwaka 2012 na 2013, kuna kocheti yani ani diplome d'etat na nukta mbili mbalimbali iliyotangazwa mbali na Vodacom Kongo na ili ya chumba kikuu cha PSP. Hali hiyo inawazunisha sana wanafunzi wengi, hata pia wazazi Mchunguzi mkuu jimboni wa PSP Bandundu ya pili anajua jambo lile, lakini akupenda kusimulia mengi. Vodacom Kongo kwa upande wake ilizusha kama nukta zilizotangazwa na kituo chake zilitoka katika siti ya PSP. Mengi tuyafate na Fabien Kambizi kati ya shule kumi sita njo ilionekana kuumbwa na iyo umbalimbali ya matangazo. Mwenyewe alipata asilimia makumi sita ku Vodacom ni mwenye kujikuta na asilimia makumi tano na kenda wapili mwenyewe alikosa nusu ku Vodacom anaonekana kupata nusu kwenye matangazo ya inspection generale ya mambo ya masomo. Tena mwanafunzi aliyepata asilimia makumi tano na tano huyu akuona jina lake kuvikakasi ya matangazo ya inspection generale kwenye shule itepeka kumasomo ya elektricite. Wanafunzi wengine wenyewe walipata ku Vodacom wanapoteza asilimia munane wala asilimia kumi na mbili ya matangazo ya Vodacom. Mifano ni nyingi, lakini wazazi pia na watoto wao wanajiuliza kati ya hiyo matangazo mbili ya wapi ni ya ukwe. Kwa sababu vilio ni nyingi sana. ni kiripoti kutokea mji kifisi mimi Kambinzi. Na, Kambinzi, ni Fabien Kambizi Radio Okapi. Naam, asante Fabien Kambizi, tutabaki jivuni mule Bandundu kwa kujulisha kama kiongozi wa mtaa wa Kasongolunda ni mwenye kupokonya franga za viongozi vya asili Eti e, kama kuna kulipa kodi ya uchunguzi, ni shirika la raia la Kasungulunda, pa kilomita mia tano kaskazini kasikazini mangaribu Makenge, ndilo lijurisha habari hiyo na kukamilisha kama kiongo cha mtaa alikwisha kukongola elfu mia tano ya franka za ta taifa kwa viongozi vya miji na grupe maa, kwa kuchungua idadi ya viongozi vya asili, jambo alilolikatazwa na komisa wa distrikti ya Kwango. Taarifa ya Belarmemo Yangi kimvuka waradio kimvuka rutonde usome wake sijio na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Hesabu ilelekea zaidi ya eneo makumi tano na tatu, na wakuu makumi sita wa vijiji vya mtaa wa Kasongolunda tangu miezi miwili. Wakuu wa vijiji wanasema kiongozi wa mtaa lazimisha fedha ya la kongomani elfu makumi mawili na tano hadi elfu makumi tano kwa utambulisho. Shirika la kiraia usema ni usumbufu mtupu, na limealika wakuu wa wilaya wakomesha tabia ile isiyo ya kiraia kwa mjibu wa kiongozi wa mtaa Michel Mondengelota, operesheni ile ina shabaha ya kutambua wakuu wote wa vijiji mikoa na miji midogo. Kila mtu analipa fedha za kongomani elfu tano kwa kuuza vikaratasi na kuchukuliwa picha. Kwa yote amepokea fedha za kongomani mia moja makumi nne na mnane kwake yeye. Tangu miaka mingi mtaa wa Kasongolunda hauna hata kibarua hmm, kimoja cha wakuu wa asili na wa kiserikali. Ndio maana alitamani kuwasaidia wanaohusishwa. Kamisa wa wilaya kwa muda anasema. Aliomba kiongozi wa mtaa akomesha operesheni ile kwake. Francois Mukwabiau, ujumbe utarakishwa kule mbele, hukumu itolewe kwa komisa wa mtaa wa Kasongo Lunda. nani hapo, tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Mimikindu na kundi kundilioza kuandaa taarifa hiyo, Martese Bujangwe Micheline na Nachala Mupangi na Askezi Vatayoro, tunawapigia asanti sana na kuacha katika mikono ya Bibi Nana Borojoa ambaye yeye ataongoza vipindi vingine magharibi mema kweli.