Wa mzi wa kesi ya Jean Emmanuel Biricho anaitwa Manoti na wenzake washutumiwa kumi ulitangaza leo nyuma mchana, jimboni Kivu ya Kaskazini. Tribunali ya kijeshi ya Goma iliwahukumu kifo wajambazi wale waliosumbua wa watu wengi mtaani Uturu. Komisheni maalum inayotayarisha mradi wa azimio ya kuboresha vipengele vimoja vya kanuni ya baraza ya bunge la taifa tayari iliundwa. Azimio ya ofisi ya baraza ya bunge kuhusu komisheni hiyo ilitangazwa jana siku ya Mungu mjini Kinshasa. Ndege ya shirika la Ufaransa la usafirishaji wa anga iliyopashwa shuka jana mjini Kinshasa ilienda mjini Luanda nchini Angola kwa sababu za hali mbaya hiwani upande wa kiwanja cha Njili. Kiongozi wa RV anajulisha kwamba hakuna matatizo yaliyojitokeza sababu ndege zinaendelea kushuka na kuruka angani hata wakati oh, Etuwanze, kesi, Biricho wa mvua. Tuanze na kesi ya Jean Emmanuel Biricho anayeitwa Manoti na wenzake washutumiwa kumi. Uamuzi wake ulitangaza leo nyuma mchana jimboni Kivu ya kaskazini, tribunali ya kijeshi ya Goma ili wahukumu kifo wajambazi wale waliosumbua watu wengi mtaani Ruchuru. Manoti na washiriki wake watutumiwa maovu mengi pamoja na mashambulizi ya watu zaidi ya makumi sita. Wakaji wa mtaa wa Ruchuru wamefurahishwa na adhabu dhidi ya Manoti na wenzake, huenda itakaoregeza wajambazi wengine wanaoharibu usalama katika mtaa huo. Mengi kutoka Goma nawe Fredi Ignes Bikumbi. Jean Emmanuel Biricho maarufu Manoti alifikishwa mahakamani hii siku ya kwanza, mikono yake ikifungwa. Wenzake nao walifikishwa hapo chini ya ulinzi mkali. Mkuu wa mahakama hiyo Kapitene Faizi kufuatia kufungua kesi hiyo mbele ya umati ya watu wenye kusikiliza kwa makini, mkuu wa mahakama hiyo alitangaza mara moja adhabu kwake Manoti, ambaye alisumbua na kutesa watu katika mtaa huo wa Ruchuru. Ndivyo Manoti na washiriki wake wamehukumiwa wa kifo. Waliohudhuria jinsi gani kesi hiyo ilipitika, walishangilia na kutoa sauti ya furaha. Mahakama hiyo ya kijeshi imeachilia huru wengine washukiwa saba kati ya hao kumi na munane waliofuatiliwa na mahakama hiyo. Kati yao kuna mke wake Manoti na waganga wawili. Wakaaji waliokuweko wameomba kwa viongozi kupelekwa kwa wafungwa hao kwenye gereza lenye usalama mkuu ili wasitoroke Goma. Bikumbi, Radio Kapi. Hapa mjini Kinshasa wajambazi wenye silaha walishambulia jana usiku gari na makao ya watu katika kata Bumba, upande wa makampani Joli Park. Zaidi ya franga za kimerikani elfu mbili zilinyang'anywa katika nyumba moja ya barabara Kaka, pamoja na vifaa vingine vya thamani ya juu. Sikilizeni ushuhuda wa muhanga mbele ya mikrofoni ya Emmanuel Mbanda. So, zero, eh, walifika eh, na mguo, na ya masasi ya usiku. Mbili kati yao walikuwa na sulo za kufichwa na nguo na wengine tatu na suro za kutambulikana. Wote walivaa nguo ya kinkiraia, walifyatula masasi yangani, walisukuma mlango kwa nguvu na kutoa oda, tulale chini kwa wakati. Tulipolala chini, walianza kuchukua franka, walichukua franka ya saki na shoseti ya vijana waliokuwa pale, yote yaliteuka ndani ya saki. Walichukua franka, vifaa vya Pete za ndoa. Moja aliyeficha uso aliingia katika chumba changu, alikuwa na franka akaomba. Wakati wa kuondoka chumbani mwangu aliniuliza nani mwenyezi wa nyumba ile, hakuna aliye mjibu. Akanishika mkono na kuniomba franka, nilimwambia sina, franka zote zimechukuliwa. Aliniuliza miaka ninayo kama mimi ni mwana mtoto ni mwamvyani na watoto watano. Akasema kama hana lazima ya damu ya mwanamke. Kwa mjibu wa washuhuda, muda wa mwezi mmoja, ndio mara ya nne ujambazi wa aina hiyo unaendeshwa katika kata hiyo. Upande mwingine, usaidizi wa wanajeshi wanaolinda makao ya kando ulifika nyuma ya wakati. Ya komisheni maalum inayotayarisha mradi wa azimio ya kuboresha vipengele vimoja vya kanuni ya baraza ya bunge la taifa iliundwa. Azimio ya ofisi ya baraza ya bunge kuhusu komisheni hiyo ilitangazwa jana siku ya Mungu mjini Kinshasa, kutosha ofisi ya komisheni ya kisiasa ya kiserikali na sheria. Komisheni maalum inaona memba kutoka baraza la bunge, makundi ya ubunge ya uwingi wa urais na upinzani wa kisiasa, walioandikwa wasioandikwa, pamoja na wajuzi Swali la sasa ni la kufahamu kama azimio hiyo itakomesha kusimamishwa kwa upinzani kuingia katika mikutano ya baraza ya bunge. Taarifa mimi Ngumba Mulongo, usomo yake na mwanzito wa Kindu, Rigobert Walumba. Kuundwa kwa kamisheni maalumu ilipewa kama shuti na wapinzani kwa kurudi ndani ya chumba cha kongre, ni kusema kama tangu siku ya kwanza hii wanapashwa kushiriki kwenye kazi, lakini kufuatana na metre mayo mambeka, hatua hiyo upashwa kutoka kunako magundi ya wanabunge, ni kusema waprezidenti wa magundi ya wabunge wa upinzani wanapashwa kufasiria ya kama mipango imekwisha kamatwa. Metre mayo aliongeza kusema kama wabunge wa upinzani huenda kunako kamisheni hiyo, na shida moja tu tunamnukuu: tunaomba kusikue tena kibarua cha kupinga juu ya kingine. Ukikua tu kibarua cha kupinga, inaombwa kupita mara moja kwa masimulizi, mwisho wa kumnukuu. Lakini ngambo ya upinzani ununa hali ya uongozi wa kamisheni hiyo, tunanukuu: prezidenti huweka kamisheni hiyo chini ya uongozi wa peaji, walipenda kuweka wa prezidenti wa magundi ya wabunge pembeni ya mwanamemba mmoja wa ofisi ya bunge la taifa mwisho wa kungu. Sasa wanachunga tu ofisi ya PAJ kuita mkutano wa kwanza. Wakati ule kazi za baraza ya bunge la Kasa ya Mashariki zinasimamishwa tangu kuanzishwa kwa kikao cha mwezi wa tatu. Mkutano mmoja peke yake ndio uliendeshwa, ni ulioelekea kalendari ya mambo yaliyopaswa chunguzwa katika kikao cha mwezi wa tatu. Mengi na Chris Mukand. Kipindi cha mwezi wa tatu katika bunge la Jimbo Kasai Mashariki ni cheni kutazama mambo kuhusu uchunguzi wa kazi la serikali jimboni. Mipango za pesa za eneo zenye uongozi wa pekee zilipasha tumiwa pale kishasa tangu siku makumi mawili mwezi wa nne mwaka huu. Nao raia walizani ya kuwa katika kipindi cha Machi bungeni waliweza kupatana kuhusu jambo hilo. Wakati tumewauliza wanabunge wengine wasema ya kuwa kazi lina uvivu, kwani wamejiuliza ngisi gani kuelewana na hali wakati jimbo litagawaniwa katika vipindi vitatu. Tujue ya kuwa wilaya la Chilenge zamani litabadilika kuwa jimbo la Kasai Oriental, wilaya la Kabinda litakuwa jimbo la Lomami, pia wilaya la Sankuru kugeuka kuwa jimbo la Sankuru. Wanabunge hawa wasema tena ya kuwa sheria linalotezama eneo zenye uongozi wa pekee limekwisha tangaziwa na rais wa jamhuri wamengoja tu kuanzisha kazi katika jimbo mipya. Kwa muda huo ni kutokutii sheria kuendelea kukamata mipango jimboni Kasai mashariki katika umoja wake wa zamani. Toka Mbuji-Mayi, Chris Mkonde, Radio Okapi. Ndege ya shirika la Ufaransa la usafirishaji wa wanga iliyopashwa shuka jana mjini Kinshasa ilienda mjini Luanda nchini Angola kwa sababu za hali mbaya hewani, kwa mjibu wa tangazo shirika Air France, hali ya hewa haikuruhusu kushuka kwa ndege yake. Tangazo hiyo inahakikisha kuwasili kwa ndege yake kesho pasa mbili za usiku na dakika kumi na tano na kurudi pasa tatu ya usiku na nusu. Upande wa kiwanja cha ndege cha Njili, kiongozi wa RVA anazosha kwamba kawaida anatangaza mbele ya wakati hali ya hewa na tukio yoyote. Huyo anasema hakuna matatizo yaliyojitokeza, sababu ndege zinaendelea kushuka na kuruka angani hata wakati wa mvua. Afotani George Tabora mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Je dirais uh, qu'à part ce vol d'air. Mimi naweza sema kwamba tukaondosha ndege ya Air France yeah, ambayo kukataa kutua kwa nia yao peke. Ndege zote zilitua bila shaka. Wakati Air France ilifika, hali ya hewa ilikuwa mbaya. Kabla ya ndege ya Air France, kulikuwa ndege zingine kusafiri nchini. Baadaye kulikuwa SN ambayo sikutua. Ikiwa kulikuwa hatari njiani, sisi kama wasimamizi wa kiwanja ya ndege tulipaswa kujulisha kampuni zote za ndege kwani tunakuwa na vyo Hatimaye, jimboni Katanga, ujumbe wa pamoja wa MONUSCO Lubumbashi na mpango wa malisho ulimwenguni unapatikana katika ziara ya kazi tangu mwisho wa juma jana Kabumbulu, mtaani Malemba Nkulu, ni katika shabaha ya kuchunguza hali ya usalama na kibinadamu baada ya mapambano ya mwezi wa tatu uliopita, kati ya wamaimai wa Mvwende na askari polisi. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika la raia la Kabumbulu, eneo hilo lina lazima usaidizi wa kibinadamu kisha mapambano yale. Mengi tuyafata kutoka Lubumbashi na Denis Mahihu. Leo hii usalama umerejea ndani ya mji Kabumbulu, karibuni asilimia makumi tisa ya wakaaji waliokimbia siku za mbele wamekwisha kurejea. Ni wadogo tu ambao wangali porini na wengine katika jamaa jirani. Kabumbulu inahesabu vijiji 18 ambavyo kuna vile vinamilikiwa na mpiganaji wa zamani Mvwende. Baada ya mapambano kati ya mpiganaji huyu Mvwende na askari polisi mwezi wa tatu uliopita, kunaendeshwa huko operation ya kijeshi. Viongozi wa serikali pia askari polisi wanakusudia kurejesha huko usalama. Upande wa hali ya kiutu ya wakaaji hawa wapo katika matatizo mengi. Wengi hawana tena shamba tena, wamepoteza vifaa mbalimbali. Mwamba Mushikonke watatu, sultani wa Kabumbulu, husema tangu mwezi wa tatu hakuna hata kiongozi mmoja wa serikali aliyewasili huko toka Lubumbashi. Denis Mayo, Redio Okapi. Oh, kapi. oh,