utetezi wa mbeleji aliyehukumiwa miezi sita kwa kutamani kusafirisha watoto unasimamishwa. Mwito wa wamzi unangoja maoni ya tribunali kuu ya Gombe kwa kupata uhuru kwa muda wa bibise na Charles Lawrence na mabadiliko ya uamzi uliotangazwa na tribunali siku ya kwanza iliyopita. Wilayani Turi, wakazi wa vijiji vingi vya mtaa wa Mambasa walikimbia maeneo yao tangu siku ya kwanza iliyopita, wanaoga wa vitendo vya kujilipisha kisasi vya kundi la Maimai Simba kutokana na kuwawa kwa kiongozi wao Paul Sadala naitwa Morgan zimearifu ndugu za hapo nyumbani nao watumishi wa serikali waliofukuzwa kazini mwaka wa elfu mbili na kenda na, na elfu mbili na kumi walikutana leo siku ya tano na komisheni ya kijamii na utamaduni ya baraza ya bunge la taifa. Mkusanyiko wa watumishi wale unawaza azimio ya serikali iliyowaondosha kazini haikuheshimu sheria. Oh, tuanze na habari inayoelekea sheria utetezi wa mbeleji aliyehukumiwa miezi sita kwa kutamani kusafirisha watoto unasimamisha mwito wa uamzi. Utetezi huo unangoja maoni ya tribunali kuu ya Gombe kuhusu swali hilo kwa kupata uhuru kwa muda wa bibi Senachal Lawrence na mabadiliko ya uamzi uliotangazwa na tribunali ile siku siku ya kwanza iliyopita. Wakati wa mkutano leo siku ya tano kunako santral onivrisel ya Kinshasa, mwakili wa mbelezi anafasiria sababu za mwito ule. Huyo anakubali kwamba kosa mteja wake ni kusitopata ruhusa shirika la wa mishaji DGM kuhusu kuhamishwa kwa mtoto wake. Taarifa ya Jeff Ngoi Mengi na mwenzetu wa Kisangani Andre Kitenge hakuna adhabu yeni kuandikiwa kisha kwenda pembeni ya mpango wa utawalo, ya sipo nguvu la sheria. Muda iliyopewa na DGM ni barua ya utawalo yeni kusimamisha kumpokea mtoto wa kigeni kwa muda wa mwaka moja tangu tarehe makumi mbili na tano Septemba mwaka elfu mbili kumi na tatu na muda ile haiwezi kurudi nyuma. Sasa kufuatana na matre Andre Kalenga, msichana wa Senechal Laurence alitakiwa tangu mwezi wa ine mwaka 2010. kufuatana na na yote ile mtoto amekuwa muzaliwa wa inchi ya Ubejiji ya mama mzazi mwenye kumpokea, na kwa hiyo Senechal alipata ushindi ya sheria ya kumpokea mtoto mbele ya chumba cha sheria cha watoto Ubeleji. Kati ya watoto makumi mbili wenye kumulea kama wake, kumi na tatu walienda inchi ya Ubejiji na saba wameongojea kuna kumba cha ubalozi wa inchi Ubejiji muji Kinshasa. Kufuatana na sheria kuhusu ukingo la mtoto, kuondoka kwa mtoto namna ya udanganyifu ni wakati imefanyika kwa kuvunja haki ya ukingo la mtoto. Na kwa mfano hii ni bibi mwenye kumpokea mtoto ndiye amepasha kuchunga mtoto wakati ule. Jimboni Ekwater, watu mia saba walihesabiwa kuwa na matatizo ya malisho tangu mwanzo wa mwezi huu tunao katika eneo la afya la Ikela, kilomita elfu moja kumi na nne na Mbandaka. Nambari zile zilitolewa jana siku ya nne na daktari kiongozi wa eneo la afya la Ikela wakati wa mazungumzo na wapasha wa habari kwake yeye ni kutokana na kutumia chakula kibaya. Taarifa ya Victor Lokwa wa, wa Redio Ikela. Wazazi wamoja walioulizwa wanasema kwamba sababu ni uhaba wa chakula. Jamaa nyingi hazifaulu kupata chakula kama inavyofaa, na kwa sababu hiyo ni vigumu kubadilisha chakula, kwa mujibu wa msimamizi wa shirika za kutetea haki za binadamu. Wazazi wana tabia ya kuwalisha watoto wao na chakula isiyokuwa na nguvu, wakiona tu uwingi wa chakula. Eme Bomelese anashitaki wazazi kuwa ni wao ndiyo chanzo cha malisho mabaya kwa watoto wao. Mganga mkuu wa eneo ya afya Ikela anasema kwamba ni kesi mia saba za malisho mabaya ndizo zilipokelewa tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa ine, na ni zaidi kwenye maeneo ya afya ya Yaloya ya, na Yaloketo. Muganga huo anasema pia kwamba jumla ya kesi hizo tangu mwezi wa kwanza mwaka huu ni elfu kumi na moja, mia moja katika eneo ya afya Ikela. Wahanga ni zaidi watoto toka kuzaliwa hadi miaka tano ya kuzaliwa. Kati ya sababu za hali hii ya malisho mabaya kuna mimba zisizohitajika na kuzitochanjisha watoto. Ni vema watu watumie mboga kwa malisho yao ili waepuke malisho mabaya mjini Ikela na kandokando kando yake. Wilayani Ituri, vijiji vingi vinabaki bila wakaaji tangu siku ya kwanza iliyopita. Katika mtaa wa Mambasa, ndugu za hapo nyumbani zina ripoti kwamba watu wanawoga wa vitendo vya kulipisha kisasi vya kundi la Mai Mai Simba kutokana na kuwaa kwa kiongozi wao Paul Sadala anayeitwa Morgan. Siku zilizopita wa Mai Mai wale walishambulia maeneo zimoja na kupora vitu vingi vya wakaaji mengi kutoka bunya na Kirimu yope tangu siku ya kwanza watu wanaendelea kukimbia makao zao kwa mtaa ya Mambasa. Wanawake wanaobeba mzigo kichwani wakishindikizwa na watoto wanaondoka kwa vijiji ya Bande Gaido, Molokai, Salate na vijiji ya kandokando, wakijielekeza upande ya Nyanya. Wakaji wengine wanalala porini. Shirika la kiraia ya nyumbani inaripoti kwamba watu wanaogopa mashambulio ya wapiganaji ya Morgan. Watu wanaendelea kukimbia tena zaidi kufuatana na mashambulio iliyofanyika na gundi lenye silaha Maimai Simba umepita siku mbili. Waliingia siku ya tatu kwa kijiji ya Molokai na kuumiza kwa risasi mlinzi moja ya mbuga na tena kwa usiku ya siku ya pili na ya tatu, wale waasi wanaoongozwa na Manu walishambulia eneo ya madini inayopatikana kwa kilomita kumi na mbili na Badengaidu, walipora mali ya raia na watu wanaendelea kutoroka kwa hiyo kijiji tangu siku ya nne asubuhi. Imejulishwa kwamba wasafiri pia wanaogopa kusafiri kutoka Nyanya hadi Epulu sababu ya kuweko ya wale waasi wanaotawanyika. Nayo baraza ya bunge ya jimbo la Kivu ya Kaskazini inashutumu shambulio siku ya pili iliyopita zidi ya Emmanuel Demerode, kiongozi wa mbuga la taifa la Virunga. Ni kupitia tangazo jana siku ya ine mjini Goma. Tukio ile inaongezeka kwa zingine za mbele zidi ya raia, imesema baraza ya bunge ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Afuataye ni mbunge Jil Akizumwami kiongozi wa baraza ya bunge hilo akijifasika mbele ya mikrofoni ya Bernard Nyangi. Tangazo yetu ina lengo ya kushutumu shambulio ile ingine mbaya kati ya zingine Ndiyo sababu tulitamani kupandisha sauti yetu kwa kuomba serikali ya jamhuri na jumuiya ya kimataifa kutia angalisho zidi ya jimbo la Kivu ya kaskazini lenye kubaki katika matatizo. Mulisikia kwamba marubani wa MONUSCO walishambuliwa, na mambo mabaya ni mengi katika maeneo ya Ruchuru, Walikale, Masisi na popote. Tunawaza kwamba hatuwezi endelea kuishi hivyo, lakini hakuna uchunguzi uliojulisha watenda maovu wakika ni wanani? Basi tunaomba Umoja wa Mataifa na serikali vitusaidie kwa kufunga wote wanaoharibu salama usalama wetu, kwa kuruhusu wakaaji wapate amani. Jueni kwamba kiongozi wa mbuga la taifa la Virunga Emmanuel Demerod alihamishwa leo siku ya tano hadi mji wa Nairobi nchini Kenya ambako jamaa yake imepatikana kwa mjibu waliwali wa wali jimbo la Kivu kaskazini Alietajwa na shirika la Ufaransa la habari, kiongozi wa mbuga la Virunga alifarashwo na hali ya matunzo ya madaktari wa Kongomani. Watumishi wa serikali waliofukuzwa kazini mwaka wa mbili na kenda na mbili na kumi walikutana leo wa siku ya tano na komisheni ya kijamii na utamaduni wa baraza ya bunge la taifa hapa mjini Kinchasa. Mkusaniko wa watumishi wale unawaza asmi wa serikali iliyowaondosha kazini haikuheshimu sheria. Pamoja pande hizo mbili zilichungua azimio ile, lakini watumishi wale wa serikali waliomba baraza ya bunge ifanye yote kwa kupata suluhisho kwa matatizo yao. Taarifa mimi Engomba Mulongo Mengi na mwenzetu Ovira Fisto Ngoma Mayabala. Ilikuwa ni ujumbe ya zaidi ya watu kumi waliowakilisha zaidi ya mawakala elfu tatu na viongozi wao. Watumishi hao wa serikali walifukuzwa kazini mwaka wa elfu mbili na tisa na mwaka wa elfu mbili na kumi Wote walienda kutoa malalamiko yao kuhusu kufukuzwa kwao na kustaafu kinyume ya sheria. Tangu kufukuzwa kwao, hawajavunjika mioyo, lakini walisema ya kwamba hakuyakuwa matokeo mazuri tangu walianza kujadiliana na izara ya watumishi ya umma. Kwa hiyo waliamua kufuatilia mambo kwenye kwa matumaini ya kurudilia kazi. Kati yao kunapatikana watumishi wa sekta ya afya, ya bajeti na ya fedha kwa kumaliza maandamano. ya chama cha UDPS katika wilaya ya Olomami ilipingwa jana na siku ya ine na polisi pakami na jimboni Katanga. Wanamimba wa chama cha UDPS walitawanywa na askari polisi. Kiongozi wa mtaa alisema shughuli za usalama za sasa hazikuruhusu kuendesha maandamano ya aina ile. Upande wa UDPS inatayarishwa kukutana na kiongozi wa kiserikali siku za hapa karibu. Taarifa ya politikalenga wa RCK mengi sizainaweti na salama wanamemba wamoja wa UDPS walijipanga nyuma kiongozi wawo, ya kiongozi wao wa wilaya ya Olomami Jean-Marc Akabund tangu nyumbani kwake, walienda kunako nafasi ya benki kwa kuendesha mitingi yao. Njiani upande wa soko kubwa ya mji, askari polisi waliwapinga na kuwazuia kuendelea. Ubishi ulijitokeza kati ya pande hizo mbili. Kiisha dakika makumi mane askari polisi walitawanya waandamanaji. Jean-Marc Akabund na wapendelevu wale wa UDPS walirudi nyumbani. Kiongozi wa mtaa alisema ni kuguma wake kuruhusu maandamano ya aina ile sababu ya hali mbaya ya usalama katika mji wa Kamina kwa sasa. Kwake yeye, wanamemba wa UDPS walipashwa fikisha ombi yao kunako ofisi yake wala ya komisa wa wilaya, na sio kwa kiongozi wa mji. Naye kiongozi wa UDPS Olomami alisema anatayarisha maandamano mengine siku za usoni. ni tangu siku ya kwanza iliyopita, ndiyo chapo zilibandikwa katika barabara kubwa na nafasi za watu wengi mjini Kamina kwa kujulisha mitingi yao.