Wakongomani wengi walioishi mjini Bangui wanaendelea kurudishwa nchini hadi makao ya kawaida kutokana na ugomvi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kurudisha kwao kutoka Bangui kupitia Zongo kuna ruhusiwa na kutimizwa na shirika la Umoja wa Mataifa zenye kuhusika na wakimbizi aser. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali inabaki yenye kushurutisha katika maeneo ya Kibarizo na Muhanga juma moja kisha mapambano kati ya wahuni wa APCLS na wanajeshi wa FARDC katika eneo ya Kibarizo mtaani Masisi. Nyumba zinabaki bila watu, kazi nyingi ni zenye kuharibika, na wakaji wana wasiwasi wa kurudi katika vijiji vyao. Komiti kutoka maserikali ya wajuzi wa Komisheni ya Uchumi ya Umoja wa Mataifa katika bara la Afrika inaendesha mkutano wake wa kumi na mnane tangu leo, siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Mazungumzo yanaelekea washindaji wa mataifa katika masekta ya biashara, uundaji wa kazi na matengenezo mbalimbali mbali ya mashirika katika kanda la Afrika ya mashariki. Oh, wengine wakongomani mia tatu makumi tano kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati watarudishwa nchini katika makao yao ya kawaida. Ni wakimbizi walioishi mjini Bangi na wanaolazimishwa kurudi nchini kutokana na ugomvi nchini Afrika ya Kati. Ndiyo kundi la pili tangu juma mbili lenye kurudishwa na shirika la Umoja Mataifa analohudumia wakimbizi wakimbizi aser kutoka Bangi hadi Zongo. Kwa sasa wakongomani wale wanaondoka Zongo hadi makao yao ya kawaida. Sikilizeni mafasirio ya Celine Smith anayehusika na upashaji wa habari na mahusiano kuna koase katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alizungumza na mwenzetu Dona Madimba. Zongo. Ils zongo la magari za kusafirisha watu zilifika pa Zongo tangu Jumajana. Kwa sasa tuko tunatayarisha jinsi ya kufikisha wenyewe, wamerudia mpaka vijijini kumakwao, kuna wakwenda mpaka Libenge, kuna wenyewe walitokea Libenge, tuko tunatayarisha safari yao. Ni kazi ya muda mfupi ambayo itakamata siku chache. Wakati wa kwanza, safari itaelekea wafikishwe kumakwao, tunawapatia msa Namna mose na wahami wa Kongo wenye walirejea katika Jamhuri ya Kongo ndani ya jimbo la Equateur, ambao walikimbia ugomvi namna moja na wenjao kutoka Afrika ya Kati. Safari zote mbili ziliendeka vizuri. Ces deux convois se sont bien déroulés. Kwa kifupi, Radio Kapi na tangaza matangazo na vipindi mbalimbali vya habari tangu siku ya posho pazongo jimboni Equateur, mji ule unapatikana uso kwa uso na mjua bangwi mkuu wa Jamhuri ya Afrika Kati juu ya Mto Bangi. Redio kapipa Zongo inatangaza kupitia FM kwenye mitabendi makumi kenda na tano mkato moja jimboni e Kivu ya Kaskazini, juma moja kisha mapambano kati ya wahuni na wanajeshi wa FARDC katika eneo ya Kibarizo hali na baki ya kusurutisha katika eneo hilo na eneo la Mohanga katika mtaa wa Masisi, nyumba zinabaki bila watu kazi nyingi sawa vile mashule ni zenye kuharibika hadi sasa, na wakaji na wasiwasi kwa kurudi katika vijiji vyao. Mwandishi wetu Moiz Mtunga Lukube alitembelea eneo la Kichanga. Tufuate taarifa yake like, kutoka mji wa Goma. Vijiji Kibarizo, Muhanga, Kibachiro na Kingwe mtani Masisi zabaki bado jangwa. Baadhi ya wakaji walioziama vijiji hivyo wako ukimbizini vijijini Kichanga na kandokando raia wale wadai kuishi usalama mdogo wiki mzima sasa tokea pale jeshi la FRDC lilianzisha msako dhidi ya wamaimai apeselezi sehemu zile huko. Vifaa vyote vya shule, vituo vya afya, makazi za raia na hata stesheni moja ya radio ya nyumbani iliyoko FM Kibarizo viliporwa kwa jumla na wanamgambo wenye silaha. Jambo linalofadhaisha raia wa pali. Mmoja wao kashuhudia lifuatavyo: hakuna mwenye alitoka na kitu, milango zinafunguliwa vitu vyote vijeni. Tunaweza kuomba wakubwa waweze kuhudumia populasion, paske leo populasion inakuwa katika hali mbovu, na hivi kama basi, wanaweza tena kutusaidia juu radio iweze kuendelea. Watu wanaanza kurudi kidogo, lakini wanakuwa na wasiwasi kwao. Raia wale wanaotokeza kutupiliwa, serikali ingelipashwa jitahidi ili kuzuia maafa ya kama iliyotukia Februari 2013 pa Kichanga kujitokeza mara tena huko. Mamia za raia waliuliwa siku zile na hadi sasa hakuna uchunguzi wowote Goma. Bernard Nyangira Jokapi. Naye kiongozi wa shirika la raia la Masisi Centre anaomba kutawanya kwa jeshi wa FARDC pamwima kwa kumaliza maovu ya Maimai wa kundi ya FDC wa Apeseles na Nyatura Mwimbani, eneo linalopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja magharibi ya mji wa Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Mwito ule wa kiongozi wa shirika la raia ulitolewa leo asubuhi kisha kuoa kwa watu kumi na wawili mwisho wa juma jana wakati wa mapambano kati ya makundi yale ya silaha. Taarifa Jeremia Antoine Katembo kutoka Sake Ngoi. Kiongozi ya shirika la raia ya Masisi kati anashutumu uwingi wa tatizo kuendeshwa na wapiganaji wa maimai mai wa FDC waasi wa APCLS na Wanyatura mbele ya wakazi wa Mwima kama aliyosema bwana Amani Ndakula. Hawa hasi wanapora mazao ya wakazi wanawafunga kiolela, kwani wiki iliyopita waliua watu kumi na wawili, wanaume mnane na wanawake wanne kama imehakikishwa pia na ushuda nyingi kwa ki kiongozi ya mtaa wa Masisi, waasi wanatesa kila mtu kukataa shuruti zao. Shirika la raia wa Masisi kupitia kiongozi wao wanaomba watumie jeshi la nchi pamwima ili wazuie waasi, wazo ambalo limekubaliwa na kiongozi wa Masisi Bwana Ndaya Mbange Sukisa. Anaalika vikundi vyenye kumiliki silaha viachi mauaji ya mpasha habari Kennedy Muliwavyo wa Radio Televisheni Muungano ya Uicha, jimboni Kivu Kaskazini. Shirikisho la Omek lenye kuchungua vituo vya habari nchini Kongo ya Kidemokrasia limefadhaishwa na kitendo kile. Kiongozi wa Omek anashutumu ukosefu wa ukingo wa mpasha habari katika maeneo ya vita, lakini anafurahishwa na ushujaa wa mpasha habari ule aliyenda tafuta habari ya kweli katika maeneo ya vita. Kwake Polycarpe Mugoyai ni mfano mzuri wa kazi wa kufuata. mwenzetu mmoja amepoteza maisha wakati alikuwa anafuatilia mambo kama inavyopitikana wakati wa vita, kuunganisha alama ili afikisha habari ya kweli kwa wakaaji. Kufariki kwake namna hii inaleta huzuni sana miongoni mwetu, lakini kupitia huzuni hii ni heshima kubwa kwa mwenzetu ambaye alitimiza kanuni za kazi kusema eti habari kutangazwa inapaswa akuwa ya kweli inapashwa kuchunguzwa. Ni huruma sababu wakati wa pashahabari wanafika kwenye vita iko, wanapashwa kukingwa. Je, alipata ukingu yenyewe kama inavyofaa? Wala yale wazo tatu ndizo zinatutembelea kwa wakati huu. Tuko tunamulia mwenjetu ambaye ametuacha parti Komiti kutoka maserikali ya wajuzi wa komisheni ya uchumi wa Umoja wa Mataifa katika bara la Afrika inaendesha mkutano wake wa kumi na mnane tangu leo, siku ya kwanza pa mjini Kinshasa. Mkutano ule wa siku ine unaongozwa na ofisi ya kanda la Afrika mashariki ya komisheni ile. Mazungumzo yanaelekea washindaji wa mataifa katika masekta ya biashara, uundaji wa kazi na matengeneo mbalimbali mbali ya mashirika katika kanda la Afrika ya mashariki Waziri wa mpango wa serikali Salisavu Nabandi anafasiria nini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaweza faidishwa na mkutano ule wa kiuchumi. Yupo mbele ya mikrofoni ya Francois Kadima. <coughs> wakitaya wakuu wa nchi njo kusema viwanda kubwa vyenye kutosha vifaa na kazi sokoni nchini pia, zenye zinafikisha thamani ulimwenguni kote, ni neno la muhimu katika nchi kama hii yenye kuelekea kwa maendeleo na ukarabati. Nchi itaendelea kiuchumi ya kudumu kuwapikia wale wakuu viwanda kubwa vya nchi vyenye kuwa na uwezo ya kugeuza mazao na mali ya nchi, na pia kuyauza nyinji ya nchi mpaka wafikie mwatua ya kupeleka samani ulimwenguni. Nifundishi kwetu katika kazi tunazo za kurudilia uchuruzi na maendeleo, na kwa wenye kupenda kufanya biashara ili nchi iendelee na kusonga mbele. Kwa mwisho, leo mwanzo, leo asubuhi, katika barabara kubwa za mji wa Kindu, wa msako wa magari na pikipiki na shirika la Bima Sonas. Askari polisi wa usalama katika barabara walizingira mji wote, wakilazimisha madereva vibarua vya malipo ya ushuru wa bima. Operesheni ile itadumu mwezi mmoja na inaendeshwa katika jimbo lote la Maniema. Mengi kutoka Kindu, nawe Rigobert Walumba vyombo hivi ni pikipiki na gari SONAS hushurutisha dola ya Marekani mia moja na moja na kiasi kati ya mia mbili makumi sita na mbili na mia tisa makumi saba na mbili dola ya Marekani kwa gari ndogo na ili kubwa. Kwa tabaka hii ya mwisho kufuatana na SONAS, bei huambatana na wingi wa miaka ya gari na nguvu ya motor. Mpaka sasa kuna pikipiki kumi na tano imekwisha kamatwa na wenyezi ujalikisha kulipa, lakini wakaaji ushtaki mambo matatu. Kwanza, kupotea kwa vyuma vingi vya pikipiki inayogawia kufungwa, kisha tabia ya kuona gari nyingi za viongozi huandikwa fta kwa kuepuka kulipa, na mwisho hatari ya ajali sababu ya watembeza pikipiki wanaotembeza kupita kiasi kwa kukimbia, kuzuiwa na upungufu wa mapikipiki njiani. Tuwazulishe kama wanabunge jimboni, mawaziri na wanamemba wa maofisa hupita kwa kulipa. Mfano mzuri kwa wakaaji, walisema viongozi. Kiongozi wa Sonasi, nikiripoti toka Kindu. nini Miligoberi Mwandwani wa Lumba Radio Okapi. Okapi, okapi oh, okapi oh, <laughs>