Atini mtasara wa habari zenyewe. Tangu leo hii, siku ya tatu, jimboni Kivu ya kaskazini, maeneo mengi ya mta wa Ruchuru yaligoma kazi muda wa siku mbili, shirika la raia lijoshakama karta nyingi na kutokana na bila shaka na vile mcambazi mkuu aliokuwa akifungwa na korti ya kijeshi aliachwa huru. Kaskazini mwa jimbo la Katanga hali ya usalama si nzuri tangu jana katika lokalite ya Kabaro, zaidi ya Wambuti mia sita walishambuliwa na kundi la Maimai na wanakimbilia katika masomo fulani fulani. Jimboni ya Ekuatoria, msiba wa gari ulitukia Panyaki kilomita kumi na moja na Badulite Uliwawa watu kumi na saba na wengine makumi na mbili kuumiza vikali sana. Habari oh, kamili. jimbonikivu ya kaskazini, leo hii wa, wa mta wa Ruchuru waligoma tangu asubuhi wa kazi. Shirika la raia la Ruchuru lijulisha lengo la mpango huo wa siku mbili bila kazi kwa shaba ya kulazimisha kufungwa upya kwa mjambazi mtenda maovu mengi aliyefungwa na wakazi na kupelekwa kuna korti ya kijeshi, mara hapo aliachwa huru. Shirika la raia linaomba yoyote yuyule alimwacha huru afungwe. Kwa upande wake, kiongozi cha mtaa wa Rutshuru alijulisha na kuhakikisha kwamba kweli mtu yule ni mjambazi mkuu katika mtaa wake. Mengi tuyafate na mwandishi wetu bibi Sifa pa Magulu bandia huyu bwana Emmanuel Biricho alias Manuti. Yeye ni kiongozi wa kundi moja la mabandia wanaoshambulia watu barabarani. Anashtakiwa kukamata watu mateka, akiomba pesa nyingi, mauaji, unyang'anyi na mabaya mengine mengi dhidi ya wakaaji wa Ruchuru. Shirika la Raia ya Ruchuru inasema ya kwamba hapo hapo alipoachiliwa siku ya tatu iliyopita, bwana Manuti aliendesha tena kukamatwa mateka kwa watu tano siku ya kwanza iliyopita mkiwemo watatu. shirika la raia linawaza kama tendo hili haliwezi kukubaliwa. Naye kiongozi wa tarafa Ruchuru anashtumu kabisa kuachiliwa huru kwa bandia huyu. Bwana Justin Mukanya anasema kama kurudi kwake katika eneo la Ruchuru litahatarisha maisha ya watu wengi. Amewachwa huru na punde tu watu wanaanza kutekwa nyara upya. Tunayofia sasa ni kuona raia wanaanza kujilipishia kisasi, sababu kama watu kama wale wanashikwa tena wanaachwa huru ni Haia, wajilipize kisasi, mambo yanayotogopesha. Bwana Justin Mukanya anahakikishia tena wakaja Ruchuru ya kwamba ofisi zote za usalama zitafanya nguvu ili Bwana Manoti apate kuwekwa nguvuni. Goma sifa maguru Radio kapi Tumaki katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini wa kutusha kama kulivumbuliwa mahali palipofichwa silaha pachungu lisazi hizo achwa na wauni wa M23 wakati walipokuwa kikimbia kwao Si kwa, kwa kujitayarisha kwa uni wali kurudia hayo. Ndiyo yalihakikishwa leo siku ya tatu na msemaji kijeshi wa MONUSCO wakati wa mkutano wa uni wa kila juma na wapasha habari. Tumsikilize Kanal Felix Bas katika maoni yaliyochukuliwa na mwandishi wetu mimi Engumba y Mulungu. Nataka kwanza kuhakikisha kwamba eneo la chanzu lilivamiwa mbele na waasi wa, wa kundi si la M23, sio tu chanzu, lakini walivamia pia maeneo ya mbuzi na runyoni. Mara nyingi wakati waasi wanaendesha operesheni zao, wanaficha silaha mahali mbalimbali katika eneo wanalodhibiti katika mapambano kati yao na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia pamoja na kikosi cha MONUSCO. Ilikuwa ikawarahisisha wapiganaji wale kupata namna ya kuchukua silaha. Ndio sila waasi wa M23 wa walificha silaha hapa na pale katika eneo la Chanzu, lakini tangu kushindwa kwa wa M23, askari wa jeshi la taifa pamoja na MONUSCO wanaongoza eneo lile. Ndio maana tunaendesha doria kila siku. Askari wa Umoja Taifa pamoja na askari wa jeshi la Kongo ya Kidemokrasia wanachukua silaha ambazo zilikuwa zikifichwa. Kwa upande wake, msemaji wa MONUSCO kwa muda na kwa pia kiongozi wa tawi la upashaji wa habari Bwana Charles Bambala alijulisha na kuhakikisha kama wafddr wale watapelekwa kwa muda mjini Kisangani ambako watapokelewa kwa kungojelewa wasafirishwe katika nchi wenda kuwakubali tu. Juu ya arzi yote ya Kivu ya kaskazini na ya kusini, watu mia moja, makumi sita na moja watapelekwa toka kukempi ya Kigogo na Kanyabayonga hadi nafasi iliyoshikiliwa na serikali ambayo ni Kisangani. Kisangani ni kati ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni nafasi ya mwisho kwa kuchunga kupata nchi ingine yenye inaweza kuwapokea wa FDLR hawa. Kwa wale wa FDLR wenye watamani kurudi kwao kwa utashi wao mipango itakamatwa na Monusco kwa kuwasindikiza. Kwa sasa nafasi ya mwisho ni Kisangani, lakini kwa kuchunga nchi zingine kwa kuwapokea kusudi watawanywe na waishi kama desturi. <tune> Jimboni Katanga kwa upande wake wa kaskazini wahakikisha kuweko hali mbaya ya fujo kati ya makamati tangu jana siku ya pili magharibi, katika eneo la Kabalo, umbali wa kilomita mia tatu magharibi mwa mji wa Kalemie, ambako zaidi ya Wambuti mia sita walikimbilia katika jumba la masomo ya eneo lile, walishambuliwa na kundi la Wamaimai wenye kuungwa mkono na watu huenda k wa kabila la Bantu. Mengi tuyafate na mwandishi wetu SPD Mwamba Mubi. Kwa mujibu wa viongozi wa masomo katika mji wa Kabalo, watu wa mia sita na zaidi wa kabila la Wambote wamekimbilia kwenye shule la msinji EPA Alfajiri. Wamefika katika mji wa Kabalo kwa sehemu mbili, kwanza jana jioni, wakiwemo wanawake, wazee na watoto. Mapema leo hii ilikuwa duru ya wanaume, kulingana na masemi yake Bwana Semforien Kibanza. Huyu ni kiongozi wa shule za msinji za kisekondari na za ufundi. Wahami hawa wametokea kijiji Nzovu Monde, kwenye kilometri ya pata 15 kati ya kijiji Nzovu na Kanteba. Wameshambuliwa na kikundi cha Wamaimai. Hatukubatika kwa kudhiadiliana naye mnyampara wa tarafa la Kabalo, bali tumeelezwa kwamba mnyampara kasafiri hadi Nzovu kwa kwenda kutuliza hali hiyo ya wasiwasi. Tokea Kalemi, mimi ni expedimu amba mubi Radio Kapi kuhusu mipango ya kupinga fujo kati ya makamati ya mtaa wa Uvira, vijana wanaalikwa kuishi na kutumika pamoja kwa kukomesha hali ya fujo yenye kudumu mtaani mwa Uvira, umbali wa kilometra mia moja makumi mbili kusini mwa mji wa Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini. Mwito huu ulitolewa na kiongozi cha mkutano wa taifa wa vijana wa mkutano mkuu wa kimataifa wa vijana wa eneo la kanda la maziwa makuu kwa vijana wa mtaa wa Uvira jana wakati wa mkutano na yapata wajumbe makumi sita wa vijana wa, wa mtauli wa Uvira, Francine Muyumba alijirusha kama hali ya ujeuri iliyofanyika pa Mutarule haipaswi tena kurudiliwa. Yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Geus Shabilepa wa Radio Messager du Peuple kuna vijana wa makanisa mbalimbali hapa, kuna vijana wa shirika la raia na wale wa vyama vya kisiasa. Na waza pamoja nao, tunaweza kufanya kazi mzuri kuhusu uinizaji kwa ajili ya kupinga mizozo kati ya makabila. Watu wamoja wanachukua hatua wa zao na wanawaomba vijana waweze kuzitimiza, lakini kama vijana wanakataa mambo yale yote na waza kwamba hawatafikia shaba zao bila amani. Hatutafikia maendeleo, ndio maana tunapaswa kufanya yote iwezekanayo. Vijana wapo na kazi kubwa, kwa kuimarisha kanda la Maziwa Makuu itaturahisisha kuendesha kazi pamoja. Tunapaswa kutumika pamoja kwa ajili ya maendeleo ya eneo letu idadi ya waliofariki kulingana na msiba wa gari ulitukia Bagbadolite ni sasa kumi na saba na makumi sita na mbili kuumizwa. Feke tawi la Nord Ubangi inapana kwa kila jamaa ilipashwa kupatwa na msiba dola za Kimarekani mia moja. Pia mwanabunge wa taifa Giala Mobutu alipana bahasha ya franka, haikujulikishwa kiserikali kama ni ngapi, kwa jamaa zilizopatwa na msiba ule wa gari. Wengi walioumizwa wanapewa msaada na jamaa zenye pia maisha mbovu. Prezidenti wa shirika la raia Norubangi anatoa mwito kwa serikali ya jimbo na serikali kuu kwa usaidizi kwa walioumizwa. Tairol taima njiani masimu na mwandishi wetu bibi Regina Boku. Mazangu jamaa zile ni za wakosefu, wakati huo nawaelezea, waelezea kuna shida kwa kuhudumia walioguswa na msiba ambao hawajatambulishwa na wanamemba wa jamaa zao. Watu wale wanakosa chakula, wanakosa hata dawa za kusafisha choo cha pili. Kisha kutembelea vituo mbalimbali vyenye kuwatunza, tumetazama kwamba hakuna madawa za haraka. Naweza kuwajulisha kwamba hali ni mbovu, hatuelewe, tumepata shida kubwa, na mpaka sasa hakuna usaidizi. Tunatoa mwito kwa serikali ya jimbo, kuna wizara ya afya mjini Kinchasa, na kuna washiriki mbalimbali wanaoweza kutoa msaada, kama vile wanazoezi kufanya mahali mengine, kwa wenye kuguswa na ajali. Ndio sababu tunatoa lalamiko na tunaomba watuhudumie. Je, ni kwamba gari la aina Mercedes Benz likiwa na biashara na wasafiri lipinduka siku ya kwanza panyaki kilomita kumi na moja na Badurite. Watu kumi na saba walifariki na wengine makumbili na si, makumi sita na mbili kumizwa. Na ni hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul Bajaniama na kundi zote kando ya taarifa hii tunawapigia asante sana na kuacha katika mikono ya bibi na nabuludwa ataongoza vipindi vingine. Asante, kwaheri.