Karibuni kwa kona sinjani mwaanga. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe, Kinshasa, wakongomani waliweza kusherekea leo hii siku ya ine, tarehe kumi na sita Januari, miaka kumi na tatu kisha kuwawa kwa rais wa zamani mzee Laurent Desire Kabila. Inchini kote kulifanyika misa mbalimbali. Kinshasa, misa isoma kunako katedrali protestanti ya santene ikiongoza na askofu Marini Bodo. Huyu aliweza kualika wahudhuriaji kwa kuweza kusahau kutosahau mzee Laurent Desire Kabila, kwani kwa maoni yake, yashimikwe. Viongozi vingi vilishiriki misa hiyo. Mkutano wa tano wa inchi wana memba wa eneo la kanda la maziwa makuu ukishirikiwa na maraisi ulifunga milango zake jana njini Luanda inchini Angola ambao ilichukua hivi madaraka ya uongozi wa CIRGL muda wa miaka mbili. Limoni bandari ya usafirishaji kati ya Zongo na Bangui ulianzishwa jana. Wafanya biashara wa Kongo kidemokrasia walivuka mtoni Ubangi kwa kuelekea Bangui kwa kununua vitu mbalimbali mbali. Habari kamili. Wakongomani walisherekea leo siku ya nne, tarehe kumi na sita Januari mwaka tunao ukumbusho wa miaka kumi na tatu tangu kuwawa kwa rais wa zamani Mzelo Radizire Kabila. Maandamano mengi kidini ya kidini yalifanyika nchini kote, hapa mchini Bukavu eh, Kinshasa muniurazi, misa ilifanyika kuna katedrali Protestante de Santener ikiongozwa na askofu Marini Bodo. Huyo aliomba kwa wakristu washiriki kutoweza kusao yule aliyepana hali na namna ya kuongoza inchi na waweze kutumia maoni yake. Walihudhuria misa hiyo presidenti wa vyumba mbili vya bunge la taifa, waziri mkuu na wanamemba wa serikali yake, wanabunge la taifa na mabaluzi wengi nchini. Tufate maoni ya mwanabunge la taifa Juli Kenda wa chama cha siasa MSR mbele ya mikrofoni ya Inosa Ulinga. Munajua kwamba mzee Laurent Desire Kabila ameisha fariki, lakini baada ya miaka kumi na tatu amekuwa tu na roho moyoni mwetu, kwa sababu ni juu yake sisi wananchi wa Kongo tulijua kuwa ni muhimu kutambua maadui wetu na faida yetu kupitia mawazo yake haya. Msemo wake wa uchawi umekuwa tu kati mwetu na katika kazi yetu, hata faida yetu na katika madai yetu, ni kwamba kamwe kuhusisha Kongo. Kwa hiyo mzee Laurent Desire Kabila, sisi kamwe kumsahau. Mkutano wa tano wa kawaida wa sierger ukiwa wa kimataifa wa inchi wa na memba ya kanda la maziwa makuu ulikomesha jana siku siku ya tatu pa lusaka pa Luanda inchini Angola. Muhimu ya mkutano ule ni wa marais kumi na mbili wa eneo hilo la maziwa makuu ulisimamisha kupana na kupana madaraka ya uongozi wa sierger ambao ni wa Angola kwa muda wa miaka mbili iliukaya kupia mabadilishano ya madaraka kiserikali kwa kila ngazi ya majeshi, mawaziri wa ukingo na wa mambo ya ndani, na pia na uraisi Fransua Mwamba, kiongozi ya usikai na uchunguzi wa makubaliano ya mpango wa amani wa Addis Ababa njiani mwasimu tangu leo asubuhi pa Luanda. Na Inosa Olenga. Usimamizi upya wa nchi Angola ulisisitizia zaidi juu ya Jamhuri ya Congo kukomesha kuwepo kwa makundi mbalimbali mbali ya wana mugambo baada ya ushindi mbele ya kundi ya M23, ni sawa FDLR na ADF NALU. Mkutano litazama pia swala kuhusu kuzorota kwa hali na usalama katika manchi za CIRGL, Somalia, Sudan ya Kusini na RCA. Kwa jumla, wote walidai kutimiza wala kuheshimu mkata mkataba wa Addis Ababa. Kuhusu mkataba wa Addis Ababa utakagui Mjini ya Addis Abeba kuna mkusanyo moja kupangwa mnamo tarehe makumi tatu au makumi tatu na moja Katika mkusanyo huo ndio watangalia kama nchi yote ambayo kusaini iliheshimu wala kutimiza madai yake tukisimulia juu makubaliano mpango wa Addis Ababa jweni kwamba yalisailiwa yali tarehe makumi mbili na ine Februari mwaka jana, katika mji mkuu wa Ethiopia Addis Ababa. Makubaliano naya nao mahitaji mengi kwa Jamhuri ya Kongo kidemokrasia, kwa inchi za eneo la kanda la maziwa makuu na kwa komiti ya kimataifa kila upande unaalikwa kuheshimu mpango wake. Basi ni mpango huu huenda kuheshimiwa na kila upande? Mwandishi wetu Inosa Ulenga aliweza weza kuchungua hali hiyo, mengi tuyafwate sijoni na Rigoberi Yumandwani, mapatano ya Adizabeba usisitiza kwenye serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kurudishia upya magano yake ya kuongeza na kuchimba kindani mipango mipya kunako sekta ya ukingo wa nchi na zaidi kwenye askari jeshi na askari polisi, tena kusabitisha uwezo wa serikali na kwa upekee mashariki mwa Kongo, na akizuia magundi yenye kumiliki silaha isije tena kutatiza nchi jirani. Mapatano hayo hayo uomba kwenye nchi za upande huo kurudisha pa maagano ya, ya kutojiingiza kwenye mambo ya nchi jirani, kutovumilia ama kusaidia magundi yenye silaha, kuheshimu utawala na ukamilifu wa nchi jirani, kutopangisha ama kutokinga kwa hali zote watu wanaoshtakiwa kwa maovu ya vita ya kibinadamu, mauaji ya kiolela ya kuvamia nchi ingine, ama wale wenye kuwekwa macho na Umoja wa Mataifa, na kwa mwisho kwenye jamii la Umoja wa Mataifa mapatano Hayo uomba kwa shauri la usalama kukamilisha faida ya usalama ya wa kudumu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwenye nchi za kanda za maziwa makuu. Habari njema ukafanya biashara wazungu kusini Ubangi ni tangu jana, siku ya iyi ya tatu utambua kuanzishwa kwa usafirishaji kwa upole kati ya Bangi na mji mkuu wa Jamhuri ya Santra Afrika na Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia wafanyabiashara wamoja Wakongomani waliweza jana kuvuka mtoni Ubangi kwa kujinunulia vitu mbalimbali pabangi. Taarifa ya mwandishi wetu Pat Tangu Zungo, Bibeatrisi na Bindi Bengi Sizontuyafati na Espedi Mwamba Mubi. Tangu siku ya pili, wafanyabiashara Wakongomani wameanza tena kwenda nchini Afrika ya Kati kwa shughuli zao. Wamevuka mtoni wamoja kwa kwenda kutazama hali ya mizigo yao iliyobaki huko muda wa wiki kadhaa, kufatana na usalama mdogo. Sababu nyingine ni kwamba mpaka na Afrika ya Kati ulikuwa ukifungwa. Wengine wamesafiri kwa ununuzi wa biashara, vyote ununuliwa katika jiji Bangui, ueleza George Akake. Huyu ni mwenyekiti wa chumba cha matajiri, yani fek kwa kifupi, katika mji wa Zongo. Uchumi wa Zongo unategemea mji mkubwa wa Afrika ya Kati. Nayo France ndiyo samani inayotumiwa kwa kiasi kikubwa. Samani hiyo imeanza kukosekana katika mji wa Zongo. Malalamiko ya wafanyabiashara ni kwamba ushuru unawavunja moyo, nao wanaotoza ni ofisi za DGM, DGDA, DGRPE, OCC na kazalika. Ndiyo maana wafanyabiashara huomba serikali ifanye bidii kwa kupunguza ushuru na liwali wa jimbo la Kivu ya Kasikazini, Hirepaluku Kaonga, alichukua maoni muhimu na atuwa yenye kusikilizwa kama hivi ninamunukuwa: kupinga rushwa, magendo na unyanyasi wa mali na pesa za serikali ndio lengo la kufikiria kwa mwisho wa mwaka huu wa 2014. Na hiyo huenda kufanyika katika mpango za pamoja na mipaka kati ya jimbo la Kivu ya Kasikazini na Kusini, na pia jimbo lile la Mashariki. Hayo ndio Hire Paluku alijulisha kwa mwenzake Jaba Manisa Saidi wa Jimbo la Mashariki. Wakati wa mkutano wao siku ya pili pa Kisangani walichungua hali ya mipaka Kasindi, Magi, Aru na Kasenyi. Liwalizhilye Paluku njani mwasimu na BBC Famaguru. Mwaka huu wa elfu mbili kumi na nne tulijitahidi ili tuweze kufanya nguvu zote tupiganishe rushwa, tupiganishe fraud, tupiganishe vile vitendo vyote ambavyo vilikuwa vinakosesha serikali fedha kwa ajili ya kuweza kufanya kazi. Na vile mnavyojua, wakati tunatia mkazo kunako province yetu ya North Kivu, wafanyabiashara hasa wanajielekeza katika province ya Oriental, sehemu kama Mahagi, kama Aru, kama Kasenyi. Na kwa hiyo tuliweza kuitisha kikao cha mawaziri wa fedha na wa mazingira ambao watakutana kwa ajili ya kuweza kutayarisha vibarua ambavyo vitaweza kusaini ili kuhakikisha ya kwamba hii mambo ya fraud, mambo ya kuiba pesa za serikali imeweza kukomeshwa, kwa sababu vita hivi vimeisha, lazima tuanze eh, kutumikia nchi na hasa miradi ya maendeleo kwa ajili ya wakaaji wa jimbo zetu mbili na jimboni Kivu ya kusini, mtaani Shabunda kazi zote za serikali azifanye hazifanyike tangu sasa. Siku ine wengi ya watumishi wa serikali walijelekeza wa mjini Bukavu kwa kujibu kwa operesheni ya uchunguzi na kujiandikisha kunako benki kwa malipo ya mishahara yao. Mjumbe wa shirika la kutetea watumishi wali alihakikisha kama ni apata watumishi mia moja ndio walienda mjini Bukavu. Hali hiyo inahuzunisha sana kiungu cha mtaa wa Shabunda. Taarifa ya Emeli Sadiki wa Radio Mutanga mengi sijoni na mwandishi wetu Bili Iva Lutumba ni watumishi wapya ambayo wanaendesha kazi ndogodogo katika ofisi ya umma mtaani Shabunda. Kulingana na kiongozi wa Shabunda, ni kwa ajili ya kuendelea na kazi ya serikali. Daniel Elo, konsala anashutumu ukosefu wa watumishi ambaye kujua kazi vizuri katika maofisi mengi ya serikali mtaani. Anaeleza kwamba kuna maofisi saba ambamo kuwa watumishi wapya ambaye sikuja kila siku kazini, kwa sababu wao sikupokea mishahara yao na wanakosa namba kama watumishi wa serikali. Kiongozi wa mtaa kueleza pia kwamba kuna maofisi zingine mnane zime kwa ukosefu wa watumishi anataja. Ofisi mtaani inayohusika na pesa, mambo ya ndani, ujenzi na kadhalika. Kinyume ya hali hii ni barua zisiyohesabiwa na kutokuandikia kwa ripoti wa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Habari hii inahakikishiwa na shirika ya watetezi wa watumishi. Msimamizi wa shirika hii kusema kwamba watumishi wengi wameisha zeka na lazima kuwapa mapumziko na ni hapo tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Aksanti kwa fundi wa mitambo, mimi Kindu na kundi weza kuandaa taarifa hii. Tunawacha katika mikono ya Nana Mbala ambaye atapokea, Nana Buloja ambaye atapokea Nana Mbala katika vipindi vya michezo. Aksanti kwa hili.