na wasalimu nyinyi wote jimboni Kivu ya Kusini. Zaidi ya watu makumi kenda walifariki sababu ya malaria kali muda wa miezi miwili katika eneo la afya la Lulingu kaskazini mashariki mwa Shabunda ya kati, vifo vinavyosababishwa sawa vile na ukosefu wa dawa. Mapambano yameripotiwa kati ya askari wa jeshi la taifa na wanamgambo wa Raia Mtomboki katika eneo la Babira Bakwamwe mtani Punya tangu mwanzo wa juma hii. Watu watatu walifariki na wengine kujeruhiwa katika pande zote mbili. Katika kesi zilizoendeshwa pahali pasipokuwa korti, Mahakama Kuu ya Ituri imetoa maamuzi makumi manne na ine muda wa juma tatu mtani Aru. Washtakiwa walihukumiwa sababu ya ubakaji, mauaji na uwizi wa mali ya serikali. Karibuni kwa habari zetu. Zaidi ya watu makumi kenda walifariki na malaria ya kali, zaidi ya wagonjwa mia tano makumi mane waliohesabiwa muda wa miezi miwili katika eneo la afya la Lulingu, eneo linalopatikana pa yapata kilomita mia moja kaskazini mashariki mwa Shabunda ya kati, jimboni Kivu ya kusini habari iliyojulishwa leo asubuhi na kiongozi Osikai na maendeleo ya wakaji katika eneo la afya aliyekuwa akizungumza na wapasha habari kwake, Valentin Amisi, mambo mengi ya vifo vile, sawa vile yamesababisha ukosefu wa dawa. Maoni yake yanakubaliwa na kiongozi wa shirika la raia la pale Lulingu, Emil Sadiki wa Redio Mutanga. Alitutumia taarifa inayosomwa toka Uvira na Fisto Ngoma. Ukosefu wa huduma ya bure ya matibabu ya wagonjwa ndiyo inayosababisha hali hiyo. Kwa mujibu wa msimamizi anayohusika na maendeleo ya jamii katika eneo la afya, ni kwamba wazazi wa watoto wagonjwa hawana mapato ambayo yanaweza kuwawezesha kuhudumia watoto wao katika vituo vya afya. Kuongeza na hayo, ukosefu wa dawa katika vituo vya afya. Kufuatana na prezidenti wa shirika la kiraia jijini Lulingu, mkoa wa afya haikuweza kutuma pia madawa katika vituo vya afya vya Lulingu. Hiyo ni kufuatana na hali mbaya ya kuhifadhi madawa kwa nafasi ya baridi. Wafanyakazi katika vituo nao wanalalamikia ukosefu wa wafadhili katika eneo lao la afya. Waliongeza kusema ya kwamba hali hiyo ya ukosefu wa madawa inadumu tangu mwaka mmoja. Kiwango cha vifo vya watoto wachanga inazidi kuongezeka siku kwa siku. Shirika la kiraia inamtolea wito mkuu wa tarafa la Shabunda kuokoa maisha ya watu hao. Mapambano yameripotiwa mara na mara kati ya askari wa jeshi la taifa na wapiganaji wa kundi la Raia Mutomboki katika eneo la Babira Bakwame ni Punya tangu mwanzo wa juma hii. Matokeo, watu wawili waliuawa, watu kenda walishikwa na wengine apata kumi kuumizwa kwa upande wa Raia Mutomboki. Na ngambo ya jeshi la taifa mtu mmoja aliuawa na wengine wawili kujeruhiwa vikali. Jodo ni tumba mobile ana anatueleza mengi mapigano hii ilipatikana ndani ya kijiji Ilokoli kilomita kilometa makumi tisa na Kasese na mpaka kati ya Shabunda na Walikale. Mapambano hii ilisababisha vifo mbili ya wanamgambo wa Raia Mutomboki, tisa kutekwa nyara na kupelekwa pa Kasese kufuatana na duru la gundi la Raia. Ugomvi pembeni ya shamba ya madini ya kasiterite yaweza kuwa sababu. Waasi hawa ni wengi ndani ya wilaya hii wakibeba madini ngambo ya kijiji Chonka jimboni Kivu ya Kaskazini, wakitupilia mbaji ya mazao ya madini mapambano yengine iliendeshwa mnamo tarehe kumi na tatu mwezi wa kumi na moja iliyopita ndani ya kijiji Chioto, ambako waasi hawa walishambulia vituo vya askari wa taifa tokeo askari mmoja wa FRDC kuuawa na raia mtomboki zaidi ya kumi kuumia vikali, fuatana na duru ya wizara jimboni la mambo ya ndani. Jeshi la taifa linamiliki mahali hii na kimya ilirudi. Tujulishe kama liwali Pascal Tutu Salumu aomba kwa watoto hawa wa manyema waliopotea wa wajishushe silaha chini na wajisalie kwenye jeshi kwa utashi wao, mbele FRDC itumie silaha kwa kuwagundua. Toka Kindu, Jedone Tumba, mobile Radio Okapi Jimboni mashariki shirika la Caritas linatoa msaada kwa jamaa mia moja za wahami katika vijiji vitano vya shamba la wanyama la Lumani pa Opala. Shirika hilo linagawa tangu leo asubuhi vifaa mbalimbali kwa jamaa zile, kwa mjibu wa kiongozi wa Caritas, wanatoa msaada wa majerikani, mambegeti, viungu na masahani kwa kuhudumia wahanga ambao, wa operesheni za kijeshi ambao wamekosa namna ya kuweka maji. Ndivyo amesema Bikira Mari Madeleine Bufo. E, kwa upande wawo shirika la raia pamoja na viongozi wa kisiasa na wale wa kiserikali wanahakikisha kwamba hali ya kiafya na ya kijamii kwa wahami wale zaidi wanawake na watoto ni mbovu. Bikira Madeleine, ma, Marie Madeleine anafasiria lazima ya msaada mbele ya mikrofoni Jose, ya Bas, Joseph Basayi wa Radio Bondeko Cette plus msaada huo ulikwemo zaidi vyombo vya jikoni kama vile sufuria, ndoo za plastiki na majerikani, kwani ni jibu kwa mahitaji ya wahami wenyewe walikimbilia Upala, hawakuweza kuchukua vitu hivyo vyote, na walikuwa wakiombaomba huku na huku. Mwanzoni palikuwa jamaa hamsini na watoto wengi, kisha pakaongezeka wengine wahami. Hapo tulipata kutoka hazina yetu ya Karitasi ya kusaidiana, kwani kila diocese ina mfuko wake wa Karitasi wa kusaidiana inayotokana na mchango wa watu wenye utashi mwema, ila ya lazima bado haijafanyika kwani tunangoja kufika mahali penyewe kujionea ili kuchungua vyema mahitaji kamili ya wahami. Uh, pour quand ils valident le besoin. Kulingana na siku kuli mwenguni ya mtoto yenye kusherekewa tarehe makumi mawili mwezi wa kumi na moja kila mwaka, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya watoto na mizozo ya kivita atawasili siku ya mungu itakayokuja nchini Kongo ya Kidemokrasia. Leila Zerugi ataendesha mipango nyingi itakayotuma abaki nchini humo mpaka tarehe makumi mawili mwezi. Tunao mwandishi wetu Dona Madimba alituandalia taarifa inayosomwa toka Goma na gavre mpango wa ziara wa kiongozi wa zamani wa pili wa MONISCO umejulisha kwamba amefika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu tatu: kwanza, kuhesabu hali ya watoto walioguswa na fitina za vita, kuhesabu matokeo iliyoonekana kwa kutekelezwa mpango uliosainiwa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi sasa mwaka moja kwa kukomesha kuingizwa kwa watoto jeshini na kutumiwa kwao ndani ya jeshi la taifa. Leila Zerigui ametayarisha kuonana na viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mabalozi wanaopatikana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vyumba mbalimbali vya Umoja wa Mataifa sawa vile UNICEF na MONUSCO. Pamoja na viongozi hawa, kiongozi huyo maalum wa katibu mmoja wa mataifa amefikiri pia kuzungumuza kuhusu mbinu na juhudi zinazopashwa kuendeshwa kwa kukomesha jeuri dhidi ya watoto. Kwa mwisho wa ziara yake atajielekeza mjini Goma, mji mkuu wa jimbo ya Kivu ya kaskazini, jimbo ambalo limekumbwa na fitina za vita. Leila Zerugui atashiriki siku ya tatu ijayo kwa sikukuu ulimwenguni ya mtoto. Mwakilishi maalumu wa Ban Ki-moon anafurahishwa na tangazo la Rais Kabila la kutaja mwakilishi maalumu kuhusu bakaji na kuingizwa kwa watoto katika majeshi. Anatamani kutajwa huko kufanyike haraka. Mahakama kuu ya Ituri imetoa maamuzi makumi manne na nne muda wa juma tatu waj mtani aho kiongozi wa eneo hilo amenena kwamba washtakiwa walihukumiwa tokea miaka mitano mpaka miaka makumi mawili kifungoni sababu ya ubakaji, mauaji na uwizi wa mali ya serikali. Kesi zilizoendeshwa pahali pasipokuwa korti zilisaidiwa na shirika la kimataifa lisilokuwa la kiserikali la watetezi bila mpaka maelezo mengi nawe ar moo Presidenti ya mahakama ya Bunya, Lievin Dunia, anasema watu wane wamehukumiwa kwa mwaka makumi mbili ya gereza kwa makosa ya mauaji. Mtu mmoja aliyeshtakiwa pia kwa makosa ya mauaji aliyeachwa huru sababu ya ukosefu ya kidhibiti. Watu makumi mbili na saba wengine wamehukumiwa kwa mwaka tano hadi makumi mbili ya gereza kwa makosa ya ubakaji. Mtumishi mmoja wa foner amepata adhabu ya mwaka tano sababu ya wizi ya pesa ya serikali. Kesi ya watu wengine bado ingali inaach chunguzwa na mahakama ya Bunya kabla ya kujulisha hatua ya waamzi. Masambo ya hizo kesi zilizodumu karibu juma tatu zilikomeshwa siku ya pili iliyopita hapo Aru. Lengo ya hiyo masambo ni kuunganisha mahakama na walioshtakiwa, sababu watu wengi waliotupilia mashtaka kwa mahakama ya Aru walishindwa kusafirishwa mjini Bunya kwa kuendelesha kesi yao. Tujulishe kwamba umepita mwaka mbili tangu waamzi ya mahakama ya Bunya walijielekeza pale kwa Aru. Bunya Tutakomesha pambandaka ambako waziri jimboni wa mambo ya ndani aliongoza jana mkutano wa kila mwezi wa CAR, kamati ya kuchungua hatari zenye kuelekea mizozo ya makabila jimboni Ekwateur. Shabaha ni kuamsha kamati hiyo na kuchungua jinsi kazi inavyoendelea katika mapatano. Wana memba wa CAR wamechukua hatua ya kuandaa mkutano kuhusu hatari za mizozo ya aina hiyo tokea tarehe 19 hadi tarehe 21 mwezi tunao. Mazungumzo yalielekea mbinu ni pia za kazi katika CAR. Wanawaza kutengeneza mpango jimboni kwa ajili ya uongozi wa mizozo inayohesabiwa kwa zaidi ya mia mbili, mpango unaosaidiwa na chumba kinachohusika na mambo ya raia kwenye Monisco na hondo. Mwisho wa habari zetu, aksenti kwa wote waliojiunga nasi.