Ni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kwanza habari kubwa pasa Josefu Mukungu Kilwa Mukungu Bila aliyefungwa leo ya asubuhi, kuna kwa Afrika ya Kusini na kusikiliza na wamzi wa nchi hiyo, aliweza kuachwa huru kufatana na shurti mbalimbali kuhusu mashindano ya serikali ya mwaka wa elfu mbili na kumi na nne yalipitika vizuri sana katika eneo lote la Congo Kidemokrasia. Wanafunzi yapata elfu mia sita walingojiwa na kwa upande wengine katika mitaa ya Walikale na Masisi, MONUSCO na FRDC na polisi la taifa waliweza kukinga mashindano ya serikali na kukinga pia wanafunzi jimboni Kivu ya Kaskazini. Huviisha kama wakazi wa mtaa wa Lubero wanaacha makao yao na miji yao hawa wanakimbia mapambano kati ya wanamgambo wa Fidele na Wamaimai NDC Cheka kwa usalama wao. Habari oh, kamili. Paseyeri mtumishi wa Mungu Josefu Mkungubila aliyefungwa leo asubuhi nako Afrika ya Kusini na korti ya sheria hiyo aliweza kuachwa huru kufatana bila shaka na shurti mbalimbali ya korti ya Johannesburg, akistakiwa na Kinchasa kuwa mwenye kufanya fujo na mashambulio ya tarehe makumi tatu Disemba mwaka jana katika mji wa Kinchasa na katika miji mbili ya nchi huyo. Kiongozi wa kanisa Eglise du Seigneur de Jesus Christ anafuatwa na sheria ya nchi aliyoachwa uhuru leo hii. Mengi tuyafate katika taarifa ya misheriki Findangoi na Rigober Yuma Ndwani, kuachwa uhuru kwa pastor Joseph Mkungubila leo kisha mchana, baada ya masambo yake kunako koti ya Johannesburg, alinena mdai wake Esop. Kufuatana na mdai huyu, idadi kubwa ya askari polisi walifika kwake asubuhi pa saa kumi na mbili ya asubuhi, alihakikisha mdai huyu, aliyopasha habari na mke wa pasta akiwa na miaka zaidi ya makumi tano. Joseph Mkungubila alionyeshwa mchana kwenye koti ya Johannesburg, huko alishtakwa kuwa na gundi la wamercenere kwa kutatiza serikali ya Kinshasa. Kufuatana na gundi la kutetea haki za wakimbizi, askari polisi wa Afrika ya Kusini walisema walikuwa na ruhusa ya Interpol kwa kumpeleka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kitendo hiki kilionekana kama sio halali na mdai wake kwake, mkungu bila ana ukingo kwa muda na ruhusa haki kwenye nchi ile, Afrika ya Kusini. Tuwakumbushe kama Josephu Mkungubila kandidati mshakini kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na sita ni mshtakwa wa viongozi wa Kongo, kama chanzo cha mashambulizi ya tarehe kumi na tatu nafasi tatu za Kinshasa, tena Lubumbashi na Kindu. Mteja eh, eh, Josephu Mkungubila tamani Nam asanti Rigobele Yumandwani, tuna tatizo kubwa, na kwa upande wungine, kama vile mliweza kuyajua sheria ya Afrika ya Kusini iliweza kujiamua, paste Joseph Mukungubiro aliweza kuacha uhuru kufatana na shurti mbalimbali, lakini mtaweza kufata maoni ya msemaji wa serikali la mbele mende tulioyachukua mbele, habari ya, ya kusema kama na wachauru mechukua tumsikilize la mbele mende. Jani mwasimu na jefe ngoi Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilimushtaki. Kwenye hukumu ya kimataifa, tuliweza kuzungumza na wenzetu wa Afrika ya Kusini, kwani vyumba vyetu vine kuchungua swala hilo vilifahamu kwamba alipatikana nchini Afrika ya Kusini, na waza kwamba uangalifu wa vyumba vyetu unatoa matunda mazuri, kwani tokea leo pasa kumi na moja sasa asubuhi, mkungu bila alishikwa na kikundi cha pamoja cha polisi ya Afrika ya Kusini na Interpol na kupelekwa mikononi mwamuzi mzaliwa wa Afrika Kusini osike na kurudisha watu wanaofuatiliwa katika nchi zao. Wakati huo anasamba, ili mwamuzi achukue hatua ya kujibu kwa ombi la Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, inadumu saa nyingi, kwani amesema hajue lugha la Kiingereza japokuwa anaishi katika nchi ile tangu zaidi ya miaka kumi na mbili, lakini tumepata mfasiri na mpaka siku moja au mbili tutapata hatua ya mwisho ya mwamuzi mwana Afrika ya Kusini kuhusu mashindano ya serikali ya mwaka wa masomo 21 wanafunzi wa somo la sita na wengine wa kandideti wasiotegemea mashule fulani walishiriki wote kwa mashindano yale ya utungo liapata wanafunzi 1600 kwa jumla kulingana na idadi iliyojulishwa na uwaziri wa fsp mji wa kinshasa kwa kipekee ulipana wakandideti 1110 hali na mpango wa mwenendo wa mashindano ulikuwa vizuri anena mwandishi wetu katika taarifa yake Eh, ya bibi Babele Mpongo inaosoma na spd Mwamba Mubi, wanafunzi wametawanywa akoni vituo mia mbili thelathini na saba wamefika mahali hapo tangu saa kumi na mbili na nusu asubuhi. Wachache wamefika bila vitambulisho vyao, lakini kwa jumla yote imekwenda sambamba katika vituo vilivyotembelewa, sawa vile koleji Rikia lisemo tena mpiko shamba hata itpe Bumbu, mtihani umeanzishwa pa saa mbili au saa mbili na nusu huko ITP Bumbu. Kwa mfano, wanafunzi wa moja wa moja wamemaliza mtihani pa saa nne na nusu ni sawa vile mwanafunzi mongema wa ITPE ngalema katika mtaki Ntambo, huyo amefika kwenye ITPE bumbu kwa mtihani. Yeye hueleza kwamba baadhi ya maulizo kumi na mawili, yeye kachagua ulizo kuhusu namna gani ya kumpokea mteja katika kiwanda cha kazi. Yote imepita vizuri, kama alivyomaanisha. viongozi wa sekta ya maadilisho wameonyesha furaha yao kuhusu mwenendo wa mashindano. Waziri makamu wa masomo ya kiprimari sekondari na kiufundi, huyu ni Majiri wa Kabuba, pamoja na Terezo Olenga akiwa waziri jimboni, wametembelea vituo vikubwa vikubwa katika jimbo tatu la maadilisho jijini Kinshasa na kuwaeleza wanafunzi ongera kuhusu tu mitihani ya serikali. Kwa wanafunzi wa somo la sita, yalipitika vizuri kwa jumla. Katika jimbo la Kivu kaskazini Mtaani wa Likale, Masisi, MONUSCO na FARDC na pia polisi la taifa walijitawanya katika maeneo ya hali ya uwasiwasi kwa ulinzi wa mashindano ya serikali na pia wanafunzi wenda kushiriki, ni kama vile paka Shebere, Bunyampuli, Mpufi na Nyabiondo, ambako brigadi ya MONUSCO ilitumika pamoja na viongozi vya mji. Taarifa ya mwandishi wetu bibi Gizel Kaj mengi siafat na bibi Karinda Musu. Wanafunzi wa somo la mwisho la sekondari pakibu wa mtani walikale ambako kuliripotiwa salama mdogo, wameweza kufanya mashindano kunako kituo cha machumbi pakashebehe. Hata wanafunzi wantoto na wayungu, wa na walo wa yungu maeneo yanayovamiwa na makundi yenye kumiliki silaha waliweza kufika kwenye vitu mbalimbali vya mashindano, ndilo jambo kutoka duru zetu za pale nyumbani. Mashindano yanalindwa na askari jeshi wa MONUSCO, askari wa jeshi la taifa, pamoja na askari polisi, ndivyo mesema kiongozi wa kiasili wa eneo la Luberiki Mwami Alexandre Bamongo, kwake yeye alipo tulivu paka sebere. Viongozi wa masomo ya kimsingi na kisegondari jimboni Kivu ya Kaskazini wamejulisha kwamba wakilishi wao wa waliweza kufika mitani Masisi na Walikale bila tatizo jweni. Kwamba jimbo la Kivu ya Kaskazini lina wakandideti elfu makumi matano mia ine makumi kenda wa somo la sita la sekondari na wengine wakandideti mia mbili kumi na kenda wa somo la ine la sekondari wenye kushiriki kwa mitihani ya serikali wakigawanywa katika vituo mia moja makumi mawili na moja vya mashindano. Tukiwa tu katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini, hiyo ni kama wakaaji wa mji na lokalite ya Kusini mwa Lubero wanakimbia makao yao. Shirika la raia linajusha kama wakaaji wale wanakimbia mapambano kati ya wapiganaji wa Nyaranda FDL na wamai wa NDC wacheka. Wakaaji wale wenye ukimbia wanajielekeza kasuo yapata kilomita makumi kenda kusini magharibi mwa mji wa Beni. Mwito wa kiongozi wa mta, wa mtaa wa Lubero anaomba usaidizi kwa wakaaji mengi. Tuyafate na Marshal Papi Mukeba watu wanakimbia miji mdogo ya Fatua, Mabombi, Vumilia na vijiji vingine kama vile Make, Makusangu, Ngumba, Kitoa na Masekeseke. Duru za hapo nyumbani zinasema ya kwamba raia wanakimbia mapambano kati ya wauni wa Kinyarwanda FDLR na wa NDC-CK. Hizi duru zinasema pia kuwa ni tangu miezi mbili wa FDLR na wa NDC-CK wanapambana na kutenda vitendo vya ujeuri zidi ya wakaaji wa eneo zile. Kuna miji ndogo ambazo zili unguzwa wakati wa mapambano. Shirika la raia linasema ya kwamba raia ambao wanaoga wa usalama wao wanakimbilia Kasuo. Kamati ya wakimbizi ya hapo Kasuo inajulisha ya kwamba ilishaandika jamii mia sita makumi ine tangu mwezi moja. Inahakikisha pia ya kwamba raia wanaendelea kukimbia, ni watu kumi na tano au makumi mbili na tano ambao wanaandikwa kila siku. Habari hizo zimehakikishwa na kiongozi wa mtaa mkuu wa Lubero kwake Bokele Joy wakimbizi wanaishi kwa shida, anaomba usaidizi wao kwa haraka. Beni Marsial Papi Mukeba, Redio Okapi. Naam na, na jimbo la kijeshi la sita lilipana jana kunako ng premier viance gari iliyoibwa tarehe sita mwezi wa tano pa masanganjia ya Kyambi na Mpiana Mwanga kwa upande wa site ya Manono na wajambazi wenye silaha. Tupo pale katika jimbo la Katanga, na iyo ni nikisha kufungwa siku ya sita iliyopita a watu mbili waliozaniwa kuwa wajambazi walioshiriki. Watu wale mbili wapo katika chumba cha wafungwa cha jeshi la sita la j, ya kijeshi mbele ya kupelekwa kunako kursi ya kijeshi. Taarifa mengi tuyapate na Jangandu. Ni kiongozi wa shirika Premier Urgence ndiye alipokea gari hiyo. Huyu ni mmoja ya wale walikuwa ndani ya gari wakati majambazi waliashambulia sehemu ya njeo na ilekea manono mtarehe sita mwezi wa tano. Basi kiongozi huyu akupata vifaa vingine vyenye vilichukuliwa na majambazi hawa. Jimbo la sita la maskari usema kama ni maskari Jesse ndiye waliteka nyawa watu hawa sehemu ya mtaa pweto. Watu hawa walikuwa ndani ya gari yenye waliiba. Tena walikuwa na masila mbili ya mtindo ya AK-47 na tano wakati ya kuwafunga mmoja wao alitumia granadi lakini haikutoa hasara. Siku ya tano usiku majambazi awa walipelekwa hapa muji Lubumbashi, pa jimbo la sita la maskari. Mpaka sasa wengali bado wanasikilizwa, ni baada ya kupeleleza ndiye itajulikana kama watu awa ndiye walitoa mzozo ndani ya sehemu mbalimbali ya Tanganyika, kulingana na jimbo la sita la maskari. Baada ya yote, watu watu awa watapelekwa pale chumba cha mahakama cha maskari toka Lubumbashi. Jean Gandu, Radio Okapi. Na pamoja nawe na na tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo Robert ya Nyama na kundi iliweza kuandaa taarifa pili, kipindi la mondo jevine Mbwinga, tunawapigia asanti sana na kuwatakia jioni njema. Tunaacha nafasi kwa Nanabuluju ataongoza vipindi vingine. Aksanti, kwaheri. <laughs>