Waliapa leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa wana memba wapya kumi na watatu wa uongozi wa tume ya taifa ya uchaguzi huru seni. Hao waliaidia kuheshimu katiba ya taifa na sheria za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kutimiza vizuri vipindi vya uchaguzi ujau Utoaji wa damu ni sawa zawadi inayopoa maisha ya watu, ndiyo swali lililopendekezwa mwaka tunao na shirika la afya ulimwenguni kwa kusherekea sikukuu ya utoaji wa damu kwa utashi, wakati kwa watoaji wa damu wa kutoa malalamiko na kuhusu matatizo wanayo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakaaji wa kijiji cha Buchuzi katika mtaa wa Rushuru walikimbia eneo lao tangu jana siku ya ine ni kutokana na shambulio ya wapiganaji wa, wa Nyatura jana asubuhi dhidi ya kampi ya polisi ya wahuni wa M23. Ujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Waliapa kiapo leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa wanamemba kumi na watatu wapya wa tume ya taifa ya uchaguzi huru seni ilikuwa mbele ya president wa kwanza wa korti kuu ya sheria yenye kutumika pahale pa korti ya kikatiba. Wanamemba hao wapya wa ofisi ya uongozi wa seni na wa mkutano mkuu waliaidia kuheshimu katiba ya taifa na sheria za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutimiza vizuri kazi wanaotolewa. Waliaidia tena kwamba hawataendesha kazi ingine yenye uwezo wa kuharibu kazi ya tume ya taifa ya uchaguzi huru seni. Na walikuwa walikuwa tena wengi waalikwa wa vyama vya siasa. Alisemwa mwandishi wetu Askin Zigbia Tayoro. Wakati huo maaskofu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wanamemba wa Senko, walikutana leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa katika mkutano wa wakawaida. Kati ya swali walizozungumzia kuna hilo la uongozi wa Seni na Padri Apolinaire Malumalu. Ni siku ya tano ijayo ndio walikusudia kutoa maoni yao kuhusu swali hilo. Utoaji wa damu zawadi nao powa maisha, ndiyo swali lilopendekezwa mwaka tunao na Shirika la Afya Ulimwenguni kwa kusherekea siku kuu ulimwenguni ya utoaji wa damu kwa utashi wa mtu. Wakati wa sherehe hiyo leo siku ya tano, watoaji wa damu walitoa mwito mbele ya magumu wanao katika kampeni za umizaji wakati kwa waziri wa afya wa kusifu watoaji wa damu na kuahidia kuwaunga mkono kwa kuopoa maisha ya watu. Wakati huo huo, kaskazini ya Katanga, kuna ripoti kunaripotiwa matatizo katika utoaji wa damu mnamo vituo mnao, kituo kya afya cha Lengwe mtaani Kongolo, kilomita mia tatu makumi tano magharibi ya Kalemi, watoto wanaokosa damu wanaipokea kutoka wazazi bila uchunguzi wowote wa afya. Kiongozi wa afya katika ya wilaya ya Tanganyika anasema kuna matatizo ya vifaa mafasiko mengi. nawe Francois Xavier Mibi, ukosefu wa vipimo kawaida unasindikizwa na ukosefu wa vifaa vya kupimia damu namna iwezekanavyo. Navyo washuhuda wengi waaminisha kuwa kuna hatari kubwa ya kuambukiza watoto kwenye senta hiyo ya Lengwe. Pale Lengwe hakuna kipimo kyokyote kya damu wakati mtoto damu inapungukiwa, munganga awezi kupima damu yoyote, lakini anakokota damu kuserenge kwa mzazi na anatia mtoto. Utaona hapa hapo mtoto anafariki. Serenge ya kawaida tu takuta, ingine kwa ya dcc ingine ya tcc. Tuko naona mzazi wanaweza mkokota hata mara makumi tatu, wanakokota mzazi na banatia tena mtoto ngambo ya shida hiyo. Mganga mkuu wilayani Tanganyika anatangazia kutokuwa na habari yoyote kuhusu jambo lile linalotendeka kwenye kituo cha afya cha Lengwe. Ijapo hiyo, mganga mkuu anatangazia kuwa wilayani Tanganyika hakuna benki ya damu, na hata waganga wanaendelea kutumika bila msada. Wanakimbilia mara nyingi kwa watu wa moyo mwema kwa kupata damu au kwa wazazi, hata mara yengine kwa jamii, kwa kuponya wagonjwa wanaokumbwa na shida ya ukosefu wa damu na ripoti tokea Kalimi. Mimi ni François Djabe Mide kwa niaba ya Radio Kapi. Wakaji wa kijiji cha Butuzi katika mtaa wa Rutshuru walikimbia eneo lao tangu jana siku ya ine. Kijiji kile kinapatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi kaskazini mashariki ya Rutshuru Centre, jimboni ni Kivu ya kaskazini. Kwa mjibu wa ndugu zao hapo nyumbani, wakaji wale walikimbilia parwa nguba kwenye umbali wa kilomita tano na Butuzi ni kutokana na shambulio wa wapiganaji wa Nyatura dhidi ya kampi ya polisi ya wa M23. Taarifa Patrick Maki wa Virunga Business Radio ya Goma. Inasoma kutoka Mbandaka na Beatrice na Bindi. Raia ya Buchuzi walielekea moma vijiji za jirani jana. Kufatana na ushuhuda za watu wakimbizi wale walifika jana muchana kati ku Ruanguba. Wameongeza tena kwa kusema wengine wamepatikana ku Kabindi, Katoke, Rutati na Gisiza, malokalite ine za mazingira ni za Ruanguba. Wakimbizi wale wingi kati yao ni raia ya Buchuzi. Jamaa moja aliulizwa kuhusu shida ile alijibu kama wakingali na woga kwa kurudia kubuchuzi wanaogopa wa jeshi wa M23 na ya Nyatura. Iko shida pa sasa kwa kusemea neno ya msaada juo ya wakimbizi wale wa sasa. Shirika la kiraia ya Nord Kivu menjia ya msemaji yake anaozika sana na hali ya wakimbizi wale ku Nord Kivu, Omar Kavota anaomba watume brigade d'intervention ya Monisco kwa kukomesha mateso za raia Kumtawa Ruchuru, musemaji ule ya wajeshi wa M23 amekubali, kama raia wanakimbia sana. kanali Kazarama amesema kama batayoni moja ilitumiwa juzi kule kwa kukinga raia. Beatrice Nabindi, katika taarifa iliyoandaliwa na Patrick maki wa Vigonga Business Radio ya Goma. Na jimboni Katanga, shirika la kiserikali Centre pour la Justice et la Réconciliation lenye kutetea kiza binadamu linatoa mwito kwa usaidizi wa wahami katika jimbo hilo. Katika tangazo la jana siku ya ine, shirika hilo lilihesabu wahami elfu mia tano lakini ofisi ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa Ocha Lubumbashi ilitambua wahami zaidi ya elfu mia tatu makumi nane na ine jimboni Katanga. Maelezo mengi nawe Denis Maheho kutoka mji wa Lubumbashi. Jimboni Katanga kuna hesabu wa waami 1500. Naye Bwana Fredi Kitoko, kiongozi wa shirika ili usema, tunamnukuu: inaonekana kwamba hali ya waami wa Katanga haiwastushi serikali ya Kongo wala mashirika ya kiutu, mwisho wa kumnukuu. Kwa upande wake, kiongozi wa Ocha hapa Lubumbashi usema leo hii hesabu ya wahami ni na moja, moja, na nao wanapewa msaada kufatana na hali yao ya maisha. Tujue kuwa jumajana wahami wa mji Lwambo wamepokea msaada wa chakula. Bwana Seidu Amani husema pia shida ni nyingi, bali serikali jimboni pia mashirika ya kiutu inafanya nguvu kusudi kuwasaidia wahami. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Redio Kapi na kaskazini ya Ubangi, kiongozi wa shamba la mimea na la wanyama la Gbadolite anasikitika na kuwa kwa wanyama wa kwa wanyama abu Mumbazi. Katerius Mafoto anasema wawindaji haramu kutoka Gemena ndio wanaua wanyama wale wanaolindwa. Kiongozi ule anasema alivumbua masalio wa wanyama wa kapi makumi nane peke yake kati ya wanao wao katika shamba la wanyama la abu Mumbazi. Malizo mengi nawe, Beatrice na Nabindi kutoka mji wa Mbandaka. Ni tangia mwaka elfu mbili na munane njoo walivumbua kama kumepatikana manyama za ukapi mopori, hata ivi waliadibisha raia kuacha kuua nyama zile. Wandaji wanaziua kiolela. Mwongozi wa Jardin Botanique wa Gbadolite mwenye anaongoza kituo kia Dambu Mombanzi anasema kama wandaji wanaua nyama za ukapi tano au kumi, wingi wanatoka kumta wagemena anasema, kama mifupa za nyama zile makumi tatu zenye waliziua zimepatikana mikononi mwake. Wanauzisha nyama zile musoko kwa kusema ni nyama ya swala ama antilope. Tukiondoa nyama za okapi mokituo kile ina kinga tena nyama itao jiraf njomana mongozi ule katerius mafoto wa Jardin Botanique ya bado anaomba usaidizi kweni mashirika ziusikae na ukingo za nyama kuwatafutia barua ama statu juridique ju atafute wafanyakazi wa kukinga kituo kile. Tokea Mbandaka, deartris na vindi, Radio Okapi. Asante kwako Beatrice na Bindi. Huo utakuwa mwisho matanga wa matangazo yetu ya jioni. Asante pia kwa wote waliojiunga nasi e, lakini kabla ya kuagana nani, kumbukeni kwamba waliapa kiapo leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa, wanamemba wapya kumi na watatu wa uongozi wa tume ya taifa ya uchaguzi huru seni au waliahidia kuheshimu katiba ya taifa na sheria za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kutimiza vizuri kazi za uchaguzi nchini Kongo. Utoaji wa damu ni sawa zawadi naopoa maisha, ndio swali lililopendekezwa mwaka tunao na shirika la afya ulimwenguni kwa kusherekea siku kuu ulimwenguni ya utoaji wa damu, wakati kwa watoaji hao wa kutoa malalamiko kuhusu matatizo wanayo na. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakaaji wa kijiji cha Vuchuzi mtaani Ruchuru walikimbia eneo lao tangu jana siku ya ine ni kutokana na shambulio wa piganaji wa Nyatura jana asubuhi katika kampi ya polisi ya M23. oh, tapie. Oh, tapie. Ayon, oh,