Tu, kwanza fateni vicha vikubwa vya vi habari zenyewe Kinshasa. Katika mkutano na wapasha habari, waziri ya osikai na usafirisha Jize Kalumba alisema ajali ya treni iliyopatikana pale pa Katongola tarehe Aprili Aprili mwaka tunao ni msiba kutokana na kiutu na katika mpango wake wa kupinga wanye kutenda ubakaji na vitendo vya kujeuri eh, wanawake ambao walipize, shirika la kimataifa PNUD lijulisha leo kama mpango wa kuwapinga katika mashariki mwa Kongo na majimbo mengine huenda kuanzishwa mpango unaosaidiwa na, na Kanada kwa dola za Kimarekani milioni 18 siku moja baada ya kuanzishwa kwa mashindano ya kiserikali ya utungo katika eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kesho, na katika minchi mbalimbali sawa vile Rwanda, Angola, Burundi na Uganda na Tanzania, wanafunzi elfu sita wangojiwa nchini. oh, Habari kamili msingi wa msiba uliofanyika na treni ya shirika SNCC pa Katongola tarehe makumi mbili na mbili mwezi wa ine mwaka utunao jimoni Katanga, uenda kutokana nje idadi ya watu waliofariki kulingana na maoni ya waziri ausikani na usafirishaji na mipango za usafirishaji, watu 136 wamefariki na wengine na kenda kuumizwa vikali, na hiyo ni kutokana na msiba mwekuu wa msalaba mwekundu Waziri Juste Kalumba aliyejulisha hayo leo, siku ya tatu, wakati wa mkutano na wa pasha habari, alihakikisha kama msingi ajali ile ni kuongoza kubaya kwa treni, kosa ni la kimutu. Taarifa ya mwandishi wetu inosaolenga na Bibi Rose piaferi Nyamfura. mengi si zoni, tuyafate na Rigoberi yuma ndwani Kufuatana na waziri wa usafirishaji, utume wote wa uchunguzi uliotumwa kunako mahali ya ajali na uliotumika mbalimbali mbali, walifikia kwa maamuzi moja, ni kusema mwenendo mbaya wa mashiniste. Uchunguzi uhakikisha kama bwana yule Ilunga Mbia akiwa na mwendo wa mbio sana hakutumia freni pa wakati. Uchunguzi huo ukanusha kosa la kiteknolojia. Kuhusu vifo, wachunguzi ushtumu kiongozi wa polisi inayohusika na usalama wa treni ambao hakufukuza wasafiri haramu wakati walipopanda. Somo ni kusema kama waziri waamuru SNCC bila kusita kukagua polisi yake inayohusika na usalama kwenye treni na kupagaza wengine wapya, tena kutia kwenye treni kamera ya kutizama na kupiga picha kuhusu ajali ile, ingawaji shirika SNCC na uwaziri wa usafirishaji wanakubali kama msingi wa misiba ile mbili ni kutokana na makosa ya kiutu ya uongozaji, lakini watu wengine husimulia kama serikali iliuza vifaa vyombo vya kuzeka na hiyo ndio msingi wa misiba juu ya njia ya rai. Waziri wa usafirishaji kwa njia ya rai anatupilia mbali maoni yale. Juse Kalumba Mwanangongo yupo mbele ya mikrofoni ya Inosaulenga na Rose Pifer ya Mfura. sasa sisi kuzungumzia leo gari la moshi mpya ya mwisho ya mafuta aina ya diesel ambayo kununuliwa ni tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi saba na nne gari la moshi ya moto ya umeme ya mwisho ni tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi saba na sita hadi leo hakuna hata gari moja la moshi lilinunuliwa wanaanzilia siku gani wakati serikali ya jamhuri ya kongo ilinunua gari la moshi mbili zenye kutengenezwa tangu kununua kwa gari mbili hizi fadhili mmoja sawa benki la ulimwenguni kusema tumeona kwamba wanakuwa na nia ya kuboresha kati ya Afrika mzima. Siku walipata habari kwamba Jamhuri ya Kongo ni kununua gari la moshi mbili hizi na kukamata kwa muda gari la moshi kumi na moja, wote walishangazwa kwa kuona, kwani Jamhuri ya Kongo inanunua gari la moshi. Kwa wakati moja moja hapa moja, nchini Kongo watu wengi walilialia kwamba serikali inanunua gari la mosi yenye kuzeeka zisiyokuwa katika hali nzuri. Angalieni, yenye kuwa sawa kitendawili au fumu. Shirika la kimataifa la Kondo la Umoja wa Mataifa, mataifa PNUD lijulisha kama linaanzisha mipango za kupinga wenye kubaka na kutenda vitendo vya ujeuri kwa wanawake na ambao wapo bila kuadhibiwa mashariki mwa Kongo kidemokrasia hayo ndio yajulishwa leo hii siku ya tatu na PNID wakati wa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kila juma na wapasha habari, wapasha habari bibi Genevieve Deloi, msemaji wa kundi Pei ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, yalihakikisha ya mpango huo huenda kutimizwa muda wa miaka mitano kwa kiasi cha dola za kimarekani milioni 18 ikiwa usaidizi wa Kanada kwa ajili ya majimbo ya Kivu ya kusini na kaskazini, Bandundu, Ekwateur na mji jimbo la Kinshasa. Genevieve Deloi mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu. Ce programme s'inscrit en phase avec la stratégie nationale . Mpango inaandaliwa kufuatana na shabaha kitaifa yada ya kugombanisha ubakaji, na kiini kimsingi ni kufikia kupunguza kabisa jambo la ubakaji ndani ya mji Kongo ya Kidemokrasia. Na watakaohusika kimuhimu katika hii mpango ni ofisi ya waziri anayehusika na jamii na watoto, waziri wa sheria na haki ya mwanadamu, ya shirika Newab, UNESCO na ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na haki ya mwanadamu. Na hii mpango ni ya upekee kwa sababu inahandaa shaba mhimu, inachukua hali zote kama matunzo bora kijamii, mtu kisheria, kisiasa, kibunge, ulezi, majifunzo na kibiashara, ili tufikie kwenye ukomo nzuri kwa ajili ya wale waliobakwa kwa sababu kila hali ya ubakaji kwa ajili ya mabinti na wanawake kwa jumla hatuitaki, totalement inacceptable jimboni katanga katika distriki ya afya ya likasi hujulisha kama idadi ya wagonjwa wa suluba inapunguka likasi ni eneo lenye kupatikana pa kilomita mia moja makumi mbili na mji wa lubumbashi idadi hiyo ilikuwa ya wagonjwa mia mbili makumi mbili na kenda mwezi wa tatu mwaka huu ni sasa makumi mbili na ine hayo ndio yalihakikishwa na, yali ya na mganga mchunguzi wa eneo la afya jana siku ya pili kisha mkutano wa uchunguzi wa hali ya magonjwa huenda kukumba watu katika eneo lake la afya Mganga Gaspar Ilunga dipate na jeleza mbele ya mikrofoni ya tedo esapu wa radio ya kijamii Likasi ki, kisha kuchungwa de... swala so hilo, tumeona kwamba tunaelekea mwisho. Kwanza, kampeni ya utoaji wa chanjo iliandaliwa siku zilizopita kwetu sisi, iliruhusu kupinga ugonjwa huo. karibu mwezi moja ya kisha kampeni, tunaweza sema kwamba watoto waliopata chanjo wameepuka ugonjwa huo, pia wambukizo unaweza kupunguka. Ya pili, wingizaji ulioandaliwa na kupeleka watoto wale kwa mbali ya wengine ulirahisisha pia piauu gua uambukizo mizaji unaendeshwa ndiyo mambo yaliyoruhusu kupunguza idadi ya wagonjwa ni kesho siku ya ine ndipo kutaanzishwa mashindano ya serikali mwaka wa elfu mbili kumi na nne ni mashindano ya utungo yani dissertation wakisema katika lugha ya kifransa katika eneo lote la jamhuri ya kongo kidemokrasia yapata wanafunzi elfu mia sita wa somo la sita la kisekondari watashiriki mashindano yale, na pia wale wa masomo ya nje ni upatikana na Rwanda, Angola, Burundi, Uganda na Tanzania. Mchunguzi wa FSP anajulisha yote kama yapo tayari, na naomba wanafunzi wawe na utaratibu, wasiogope. Tumsikilize, tumsikiliza akiwa mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Babele Mpongo Masimango. Naomba watakao fanya mitiani ya serikali wasiogope, watashinda. Mashindano ya serikali ni sawa mashindano mengine kulingana na mpango kitaifa wa masomo wenye kutimizwa na waalimu wao siku kwa siku. Tunapendekeza wagombe ya maswali sita au mnane yenye kuambatana na elimu mbalimbali mbali. Kila mgombe ya achague swali lini konekana epesi pia lini kuambatana na elimu aliyefundishwa kulingana na mbinu zenye waalimu waliwafundisha katika masomo kwanza kujulisha maoni, kisha kuifasiria na mwisho kutia ya nukta. Wanapaswa kuandika sawa bila kosa na watakia bati mzuri. Jimboni Kivu ya Kusini linalo sasa tangu leo, siku ya tatu liwali wake makamu ni bwana Kalonda Mbulu Gabriel, akiwa mwanamemba wa chama cha siasa SSDC kya upande wa wingi wa uraisi wenye kuwa katika madarakani huyo alipata sauti makumi mbili na kenda juu ya sauti makumi tatu na nne juu ya wanabunge jimboni waliokuwepo. Wanabunge mbili hawakuwako, waliruhusiwa uchaguzi. Waliwali makamu lifanyika leo hii kunako baraza la bunge jimboni pa karta la bote mjini Bukavu. Tweni kwamba alikuwa peke yake kandideti kwa kiti kile. Taarifa ya delfe na muto mengi tuyafate na Michel Chirimwami. Ni mwanzoni mwa saa za kisha mchana kati, ndipo ofisi ya upigaji kura ilitangaza matokeo ya uchaguzi waliwali wali makamu bwana Kalonda Mbulu alipata kura makumi mbili na kenda za wanabunge jimboni. Kadi tano za uchaguzi zilikuwa zimetangazwa na ofisi ya hesabu ya kura kuwa zimeharibika. Kwa ajili hiyo wanabunge fulani walichagua vibaya kwa kutojua kujaza cheti cha upigaji kura, jambo ambalo wachunguzi walihakikisha kuwa ni kweli baada ya kujionea wenyewe. Hayo yanaacha watu kufikiri kuwa kandideti huyo angeweza kupata kura zote za wanabunge waliokuwepo, ambao tukumbushe pia kuwa ni wa vyama vya upande wa rais. Kwenye barabara kuu za mjini Bukavu, baada ya hapo kulionekana kujitokeza kwa wanamemba wa chama cha AFDC. Mara tu matokeo yalipotangazwa mjini Kati, watu walifurahia uchaguzi huo uliongojewa miaka miwili. Wengine lakini walionyesha kutoridhika kuona kwamba kura ilikuwa imejulikana itaangukia nani, kuona kwamba mgombea alikuwa mmoja peke yake tulipomoja. Hapo hapo mara tu kuteuliwa kwake, liwali makamu mpya Kalonda alishukuru wanabunge bunge jimboni kwa kile alichokitaja kuwa ni kukomaa kidemokrasi. Bukavu, Michel Sirimwami, Radio Kapi ni pamoja nawe. Tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la like, Kiswahili. So kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul, Paul Badianama nakundi weza kuandaa taarifa hiyo, apeleki pela mondo na Lieven Mwinga tunawapigia asante sana na kuacha katika mikono ya bibi na nabolojwa ataka atakayeongoza vipindi vingine. Asante, jioni njema, kwaheri.