Amjambo ndugu msikilizaji wa habari zetu, kwanza fateni msasari wa habari zenyewe. MONUSCO haina habari kuhusu kuingia kwa askari wa nyarwanda katika udongo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo amesema leo kiongozi wa MONUSCO wakati mkutano na wapasha habari mjini Kinshasa. Umetaiwa mkataba wa ushirikiano unao na thamani ya euro milioni mia moja makumi manne kati ya ujerumani na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mkataba huu unaelekea sekta ya mazingira. Monusco haina habari kuhusu kuwepo kwa askari wanyarwanda katika udongo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa Monusco aliyesema hivyo leo wakati mkutano wa kila Juma wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari mjini Kinshasa, amesema kwamba alitoka leo kwenye mpaka kati ya Rwanda na Kongo ya Kidemokrasia japo kwa siku ya Mungu iliyopita, shirika la raia pamoja na kiongozi wa mtaa wa Nyiragongo walijulisha kuingia kwa jeshi la Rwanda nchini Kongo ya Kidemokrasia. Tumsikilize tumetokea general nami katika eneo la mpaka kati ya Rwanda, Uganda na jamhuri ki ya kidemokrasi ya Congo kwa kuchungua hali ya mazingira mahali pale, kwa kutazama namna mpaka unachunguzwa. Tulikuwa pa Kibumba, tuliongea na kamanda wa FARDC pahali pale wa kufahamu namna gani uchunguzi unaendeshwa katika mpaka na katika eneo hilo, uwapo kwa wananchi wa Rwanda hapa nchini, e sababu hatuna alama yoyote yote kuhusu kuwapo huku. Mtani Ruchuru, makundi ya wenye kumiliki silaha yanaendelea kuingiza na kutumikisha watoto katika makundi ya silaha. Ni makundi ya Maimai na FDLR. hali ni ya wasiwasi, ndivyo anasema mmoja wa wanaolinda watoto pahali huyu anajulisha kwamba watoto wamelazimishwa kufanya kazi za nguvu. Kuna matatizo kwa kuwarudisha katika maisha ya kawaida wakati wanaondoka katika makundi yale. Kutoka Goma, Sifa Maguru anatueleza mingi. Shirika linalotetea watoto CVH ya pale Nyamilima linasema kuwa wako watoto wengi wanaotumikishwa na viongozi wa wapiganaji katika eneo hiyo tangu Septemba mwaka elfu mbili kumi na mbili hadi Septemba mwaka elfu mbili kumi na tatu waondoa watoto yapata mia tatu makumi mbili ndani ya makundi ya kijeshi na kuwarudisha nyumbani kwao, ila wengi kati ya watoto hawa walichukuliwa tena baadaye na makundi ya wapiganaji kwa sababu ya maisha mbaya ndani ya jamii. Wengine watoto yapata makumi mbili na mbili mkiwemo mabinti ine wanapatikana kwa sasa kwenye kituo chao Yasente Mpabuye. Kiongozi wa shirika hilo anaeleza: banaitilize batoto sana e, dune fason usi mixte bafie sawa vile bagarson, na banabaitilize kudimension ku ya kubafanyisha makazi ya nzito nzito sawa kubeba vitu yabo e, kubafie kunakuwa ile exploitation sexuelle mambo yangine sawa kubabebisha ile mabunduki. Unakuta kama batoto banateseka sana kukimbia, kimbia yeye kaongeza kama shirika lake linakuwa na matatizo mengi kwa kuwahudumia watoto hawa kwa sababu ya ukosefu wa misaada. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Shirika lisilokuwa la kiserikali linaloendesha kazi kwa ajili ya maendeleo na usaidizi wa haraka badu kwa kifupi, linatoa angalisho kwa wakaji wa Buzi Minova kuhusu kuwepo kwa mabomu na silaha katika maeneo yote ya mtaa wa Minova, mtaa unaopatikana pa kilomita 115 kaskazini mwa mji wa Bukavu jimboni Kivu ya Kusini. Kama alivyosema kiongozi wa kikundi cha wachunguzi wa shirika hilo, kumeandaliwa kampeni kwa kuhimiza wakaaji ili kuepuka ajali. uimizaji ule unaendeshwa katika masomo za kiprimari na za sekondari, lakini tena katika mabarabara na mikoa mbalimbali mbali. Kwa mjibu wa kiongozi wa utume wa uchunguzi wa shirika lisilo la kiserikali la Baduu, uimizaji ule una shabaha kuonyesha chapo nyingi zenye aina ya mabomu. Josue Mupenda anasema ni ili wakaaji wafahamu mabomu yale yenye kufanana vifaa vingi vya nyumbani, ndiyo sababu wakaaji wanapaswa fanya yote kwa kuwa mbali na mabomu yanayofanana vifaa mbalimbali, amekumbusha Josue Mupenda. Upande mwingine wa kuwa masomo wanashutumu makao yasiyo na watu bustani na eneo za masomo ambamo waliishi siku zilizopita wanajeshi, ameshuhudia chikuru muemeri ya Nwarite. Mkuu wa utume wa uchunguzi wa shirika la Badu anasema kampeni ya aina hiyo itaendeshwa pia Panumbi, Palumbishi na katika maeneo zingine za mtaa wa Kalehe. <coughs> kusimamiwa na waziri makamu wa ushirikiano wa kimataifa . Mkataba huo ni wa kwanza kati ya mikataba mitatu itakayosaiwa jioni hii na Ujerumani. Mkataba huu unaelekea sekta ya mazingira ukiwa na mipango nyingi ya lazima tokea mwaka tunao hadi mwaka kesho. Mwandishi wetu Jeff Ngoi alituandalia taarifa inayosomwa na, na Bili Ivan Lutomba. Mkataba ambayo kusainiwa inakomesha pia mazungumzo za mara ya tatu ambazo kuanza tangu siku ya pili kati ya maserikali ya Ujerumani na Jamhuri ya Kongo. Kulingana na balozi wa Ujerumani nchini Kongo, Bwana Volkan Kmanik, mazungumzo yalitoa matokeo nzuri kwani walifika kuonesha gisi Jamhuri ya Kongo inaweza kupata maendeleo kwa haraka. Kupitia hii mkataba mtia Ujerumani kueleza kwamba watasindikiza Jamhuri ya Kongo na pesa juu ya kazi kuhusu maji safi, ulinzi na usimamizi endelevu wa mali. Wanajitoa pia kati ya maneno kuhusu pesa juu ya kujenga mani na moto wa umeme na kasi ya miradi kuhusu uchumi jimboni Manyema. Mazungumzo hizi zinasaidia pia kutazama vizuri namna gani nchi zote mbili hizi zinaweza kuboresha ushirikiano kati yao. Matokeo nzuri kupatwa, na miradi zimebaki juu ya kutimizwa ni kwa hiyo balozi wa Ujerumani anasaini mikataba kuhusu ushirikiano kati ya nchi mbili hizi juu ya maendeleo. Tujulishe kwamba ushirikiano kati ya nchi mbili hizi juu ya maendeleo ulianzilia tangu mwaka wa 2004. Shirika mpya la haya la Bakongo linafurahishwa kuona kampuni ya Snel inaboresha hali ya utoaji wa moto wa umeme. Ndivyo alisema jana kiongozi makamu wa shirika hilo wakati wa mkutano na wapasha habari mjini Matadi kuhusu swala la utoaji wa umeme jimboni. Simon Silulu amenena kwamba hali ya utowaji wa umeme inaboreshwa kwa asilimia makumi mawili katika jimbo nzima, nikiisha uchunguzi uliofanyika muda wa miezi sita na shirika mpya la raia. Anaomba Snel pamoja na serikali ya jimbo wafanye tena juhudi zaidi. Sikilizeni Simon Silulu mbele ya mikrofone ya Derek Lelo wa Radio Kukiele. Le rapport de monitoring, ripoti ya habari za siku kwa siku inaonesha wizi na magendo katika kuzipatia umeme. Kwa hiyo shirika mpya la raia linatoa shukrani na kuunga mkono shirika la umeme kwa juhudi zilizofanyika. SNEL ilifuata maonyo yote na shutuma zote kutoka shirika zuu la raia. Vivyo hivyo tunavyounga mkono shirika la umeme na serikali ya jimbo kwa kazi iliyotimizwa, vivyo hivyo tunawaomba waende mbali ili mwisho ukosofa umeme ukomeshwe na tena kukatwa kila mara kwa umeme katika jimbo letu. Kiongozi jimboni wa SNEL anajulisha kwamba shirika lake linajitahidi kwa ajili ya kuboresha kazi ya utoaji wa moto wa umeme katika maeneo yote ya jimbo hilo, lakini Daniel Mukuku Ndombasi anajulisha kwamba kuna matatizo ya kifedha katika shirika la SNEL. Hatimaye, jukumu ya kijamii kwa mashirika ya madini pia kushiriki kwao katika maendeleo ya wakaji wanaoguswa na kazi za madini, ndilo jambo lilozungumuzwa katika kipindi cha 14 cha kikao cha maendeleo ya kudumu jimboni Katanga. IDAK, kwa kifupi, ni mpango wa pamoja kati ya serikali ya Kongo ya Kidemokrasia, mashirika ya madini na shirika la raia. Wazuriaji ya pata mia moja walishiriki mkutano huo wa siku mbili utakao komeshwa jioni hii mjini Lubumbashi mele na we, ukomo wa kikao hiki ni kuboresha mazungumzo kati ya vikundi mbalimbali vinayoelekea jambo la madini, amehakikisha koordinata wa IDAC Flora Musha. Ameendelea kufasiria kama ni mikutano kama haya inayosaidia kuboresha kazi ya kuleta mahusiano mazuri kati ya shirika la wananchi na kampuni mbalimbali wale wanayoelekea jambo la madini. Upande mwingine kikao hiki kimegusia pia hatari katika kuzorotesha afya inayojionyesha katika kazi ya madini jimboni Katanga. Mwalimu mkuu Celestin Mbanza, mmoja miongoni mwa wanenaji, amejulisha kama huko magonjwa ni mengi pia uambukizo ufanyika kwepesi. Tujulishe kwamba pendekezo mbalimbali itatolewa wakati kikao hiki kitakomeshwa, kutakamatiwa kusudio mbalimbali itakayopelekwa kwa wenye madaraka. Lubumbashi, Madlen Waila, Radio Okapi. Aksanti Madlen, ni pamoja na wenjio tunakomesha habari zetu. Aksanti kwa wote waliojiunga nasi.