Abarize tu ni Denis Amukunda Milemba, fateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa, wanawake wa kundi litoa Rezo Action Femme waliandamana leo hii mbele ya ubalozi wa Nigeria, kwa kuomba wa binti zaidi ya mia mbili waliotekwa nyara na Waislamu Boko Haram waachwe huru. Jimboni Kasai ya Mashariki, zaidi ya watoto elfu makumi nne wa miaka tangu kuzaliwa mahadi tano wanateswa na ugonjwa wa malisho mabaya hapa Luputa. Kinshasa, msimamizi maalumu katibu mkuu wa uni nchini Kongo ya Kidemokrasia ya Marte Kobler alikutana lewi na wanamemba wa seni huyo, alihakikisha tena usaidizi wa MONUSCO kwa mipango ya uchaguzi ijawi oh, Habari kamili kuhusu jambo lenye kuelekea wanafunzi wa binti wa lise Nigeria. Wanawake wa kundi litfeme de reseau action wanawake wenye nguvu, pamoja na wanawake wa shirika la raia la Congo Kidemokrasia na wale wenye kuishi katika nchi za kigeni walirusha leo hii huzuni yao juu ya kutekwa nyara kwa zaidi ya wanafunzi mia mbili wa lise na kundi la wanadini Islamu Boko Haramu wanawake wale waliandamana leo mjini Kinshasa na kupeleka maoni yao kwa ubalozi wa Nigeria hapa mjini kundilila. Wanawake wake Redefed kwa kifupi, wanaomba wanawake watoto wale wote wache uru na uzima wao wote. Baadhi tumsikilize bibi Veronika Chiala na pia prezidenti wa wanafunzi wa Lisebobokuli wakijieleza mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu bibi Agate Pona Elemaminga. S tumekuja tumekuja leo asubuhi pamoja na wasichana hao kwa ajili ya kutoa maoni yetu yenye kuunga mkono wazazi wa watoto wale ote kwa nyara na wana mugambo pia kuunga mkono raia wote wa Nigeria. Mabalozi wanafurahishwa sana na kitendo tunachotenda kwa jina la wanawake wote wa Kongo ya Kidemokrasia. Wanasema kwamba serikali ya Nigeria itafanya yote te iwezekanayo ili watoto wale waachwe huru. Tunapinga jambo lile. Mabinti wapo na haki za kuadhibishwa na kuachiliwa huru kwa ajili ya maendeleo ya kesho. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, usha kama yapata watu makumi ine wanachungwa katika chumba cha wafungwa tangu siku ya ine liopita na FRDC, panyamilima kilomita makumi mbili na ini mashariki na mji mkuu mta wa mtawa Ruchuru kwa upande wa barabara ya Ishasha. Nduru za shirika la raia linahakikisha kwamba watu wale wote walistakiwa kushiriki na wapiganaji wa nyaranda wa utu FDLR. Taarifa ya mwandishi wetu Bibi Gisele Kaj Mengi Mbengi, Siti, Untia, Fate, na Bernardi Nyangi raia wale 45 wanaofungwa kwenye Panyamilima wako wote wakaaji wa Buganza, kilomita karibuni 5 na Nyamilima kwenye barabara ya kuendea Ishasha. Hawa walishikwa Alamis na Ijumaa wiki jana na waaskari askari wa FRDC toka Nyamilima. Kwa mujibu wa shirika la raia la nyumbani, jeshi la Kongo la washtaki kushiriki katika mauaji Alamis mapema ya askari mmoja wa FRDC aliyeuliwa na wanamgambo wa FDLR. Askari yule alikuwa katika gari lililokuwa likijielekeza pa Ishasha. Dereva wa gari lile akiwa mganda pamoja na msaidizi wake walitekwa nyara na bado hawajapatikana. Hatujafaulu kuwahoji viongozi wa jeshi panyamilima, ila kiongozi wa mtaa wa Rutshuru haisi kwamba raia wale walishikwa kwa visa vya uchunguzi. Juste Mukanya ubaini kwamba tokea mwaka wa elfu mbili kumi na mbili askari jeshi wa, wa FARDC wasiopungua wa sita wamekwisha uliwa eneo lile na wanamgambo wale wa FDLR. Goma, Bernardin Nyangi, Radio Okapi wilayani Ituri, shirika la kimataifa UNICEF linachunga franka huenda kutumiwa kwa usaidizi katika sekta ya afya kwa mwaka wa 2014 ni yapata zaidi ya 1500 ya dola za Kimarekani, kwani viongozi vya sekta ya afya wilayani Ituri walipokonya franka huenda kufanya kazi kwa mwaka wa 2013. Ndivyo ndivyo lijulishwa na, na kiongozi cha chumba cha UNICEF vinyume. Ni milioni ya wakaji hasa wanawake na watoto huenda kunyimwa matunzo. taarifa ya Kiongozi iongozi wa UNICEF amehakikisha kwamba ni tangu mwaka moja amedai pasipo jibu kwa viongozi wa kiafya vicheti ya kutambulisha namna gani waliweza kutumizia pesa yenye walipewa kwa mwaka jana. Ni kwa sababu huo wamesimamisha mpango ya kutoa pesa nyingine kiwango ya dola ya Marekani elfu mia tano kwa mwaka huo wa elfu mbili na kumi na nne. Ni habari kutolewa na Arsene Azando Cisse alipokuwa jana mkutano na hawa viongozi wa kiafya. Ni mfuko ya fedha yenye yalipashwa kusaidia miradi ya kutoa chanjo kunako Viongozi ya mpango ya umoja wa ulaya yini kuunga mkono shirika ya UNICEF wameshughulika kuhusu hiyo jambo, kwa kuwa inaweza kuwa na matokeo mbaya juu ya afya ya wakaaji. Zaidi ya watu elfu mia saba wataweza kuwa katika shida tu, kwa sababu viongozi wa moja wamekuwa na uzembe ya kutoa vicheti ya kutoa mwangaza jinsi wametumia pesa walizopewa toka UNICEF. Tayari kumeundwa kamati moja kwa kufuatilia hiyo jambo. Kwa ng'ambo yao viongozi wa kiafya nyumbani wameahidi kufanya kwa kuleta vikaratasi zote zenye zinalazimishwa na shirika UNICEF. N jimboni ya mashariki huzuisha kama zaidi ya watoto4 tango kuzaliwa mpaka miaka mitano wanateswa na ugonjwa wa malisho mabaya paluputa katika mtaa wa lwila luputani, eneo linalopatikana pa kilomita ine na tano mashariki mwa mweneditu. Hayo ndio yajulishwa na mganga usikae na mipango kunako karita si lwisa kwake. Askofu wa daiosese ya Luiza inafaa kuzidisha mipango za kilimo katika eneo lile, alivyozidi kuhakikisha askofueliin na kugawanya jana misaada ya Caritas majembe, mipanga, besi na bote kwa kuvaa wakati wa kulima na eh, vifaa vingine kwa walimaji zaidi ya mia mbili na wenye kuujisha vyakula, kwani alisema askofu Felicien, eh, mwanama kanisa sio tu kuhubiri neno la Mungu lakini pia kujiingiza katika maendeleo ya wakaji. Kipombela, mikrofoni ya Ali Bukasa wa Radio Tuntante tunaubiri na tunaimiza watu sio tu kufundisha mafundisho ya Injili na kutoa sakramenti, lakini tunaimiza pia watu kusudi wawe na maisha y mzuri, ni kusema watu wawe na afya mzuri na waendelee katika sekta zote. Shirika la Caritas linaendesha kazi hiyo ya mapendo na maendeleo kamili, ndio maana nasema kwamba ni moja kati ya nguzo tatu za maubiri yetu. Tunatoa sakramenti na tunaanda kazi za usaidizi wa kiutu kuhusu maendeleo. Tujue kwamba kulingana na ukweli wa Injili, tungali na kazi kuu ya kuendesha. Jimboni Katanga zaidi ya maeneo ya kitara makumi na nane ya mashamba za miogo na mimea zingine zirabishwa na kundi la wanyama tembo pakasenga katika mtaa wa Malemba Nkulu. Tembo zilitoka katika shamba lao la mboga Upemba. Taarifa ya ipoli itekkalenga radio kijamii ya Katanga mengi student ya fate na mwandishi wetu Rigobert Yumandwani, wakaji wakumbwa na magumu kubwa kwa kujelekeza shambani. Kufatana na duru za nyumbani, wakaaji wa kijiji wabaki ndani ya nyumba yao tangu mwanzo wa juma iliyopita, ile ni sababu ya kuwepo ya tembo hii ndani ya shamba yao. Kufatana na agronome wa teritori ya Malemba Nkulu, tembo hii inatoka kushamba la wanyama Upemba. Nyama hii iliharibu pia mimea nyingi sawa vile mihindi, mpunga, maboga. Silvei Lunga aogopa ukosefu wa bidhaa vimoja vya mlimo ndani ya eneo hii kufuatana na uharibifu ya mimea na nyama hii yenye kukingwa kwake gundi la raia ya Malemba Nkulu. Zaidi ya tembo mia tano ilivuka inakuwa siku sita mto Lufira mpaka kati ya Kasenga na shamba la wanyama. Kwa kutia mbali nyama hii na makao yao, wakaaji hawa wakiwa na ngoma walunguza pembeni yote ya kijiji chao. habari yahakikishwa na administreta wa teritori ya Malemba Kulu kwaki. Kamisheni moja ya uchunguzi ilitoka iye asubuhi ujelekeza Kasenga lwamba pande wa kutazama uharibifu iliyoendeshwa na tembo akisanti tedone tumba mobile. Na kwa mpande ungine jeni kama mkutano wa kipindi cha nane cha eneo la Afrika ya magharibi na ya kati, Kelewis, ya kati ulifungua milango zake lewi siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Zaidi ya wazuriaji mia mbili kutoka nchi makumi mbili na tano za Afrika wanashiriki mkutano huo, huenda kubadilishana maoni juu ya mlimo wa kijamii na maendeleo ya kilimo cha hali ya juu, kwa hatua na mipango za kiufundi ya teknolojia. Ni mfuko wa fida na usaidizi wa Kongo kidemokrasia ambayo ilifaidika dola milioni mia mbili makumi sita na tatu kupitia mipango katika sekta ya kilimo. <coughs> Kinchasa, msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia bwana Martin Kobler alikutana lewi na wanamemba wa seni kwa shabaha ya kuhakikisha tena usaidizi wa MONUSCO katika mipango za uchaguzi huenda kufanyika nchini. Martin Kobler alirudisha kama kamati ya kimataifa yanangoja mwisho wa uchunguzi wa mpango wa sheria kuhusu uchaguzi na bunge la taifa. Martin Kobler katika maoni yaliyochukuliwa na Joselini Musau. Si lensemble de la nilikuja kukutana na viongozi wote wa tume huru ya uchaguzi na tuliongea zaidi kuhusu uendeshaji wa maandalizi ya uchaguzi, na pia nilitazama ghorofa kuu hii, sababu tuna kundi ya wafanyakazi wa monusko wanaosaidia kifundi kwa uendeshaji bora wa kazi hapa. Uchaguzi ni jambo ya uongozi huru ya nchi, inabidi tuiheshimu, lakini kwa msaada kiufundi na vifaa ni ya lazima sana, na tuko hapa juu ya hile tuwaandalie hiyo msaada pamoja na jumuiya kimataifa. Kwa sasa tunajua namna gani uchaguzi utaendeshwa, na sheria iko kwenye bunge kitaifa kwa machambuzi, na sisi tunasubiri yale machambuzi kisiasa, sababu hatutaweza ongea kuhusu msaada wetu bila yale machambuzi kisiasa. Mambo kama na haya ni lazima ya uliwe na bunge na wafanya siasa wa nchi na ni hapo tunakomesha taarifa taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili like kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo pa, Paul Badianyama na kundi uzakanda, taarifa hii tunawapigia asante sana na kuacha katika mikono ya Bibi na Nabuludwa ambaye ataendelea na vipindi vingine. Asante sana, mangaribi mema, kwaheri.