Radio Okapi. Habari zetu Jean Desire Kanyama, Okapi. Kikao kuhusu maendeleo na mkazo wa mazao ya viwanda vikubwa kilianzishwa leo siku ya tano mjini Kinshasa. Shabaa yake ni ya kufikiri kuhusu matatizo ya viwanda vikubwa ili kufikia ya maendeleo yanayoambatana na hali ya sasa. Kivu ya kaskazini, hali ya wasiwasi na ripoti tangu siku tatu kati wa kaja bukomewa na migobwe mtaani Lubero. Kwa mjibu wa duru nyingi, kuwepo kwa wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR katika eneo hiyo ndiyo sababu ya hali hiyo ya woga. Na balozi wa Marekani mjini Kinshasa alizindua rasmi jana siku ya ine jumba la doria la walinzi wa mbuga la Kauzi Biega, jimbo ni Kivu ya kusini. Ni katika juhudi nyingi anazotimiza James Swan kwa kuunga mkono miradi ya maendeleo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kikao kuhusu maendeleo na mkazo wa mazao ya viwanda vikubwa kilianzishwa leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa. Kikao hicho kinaandaliwa na wizara ya viwanda vikubwa katika uhusiano na wizara ya mpango ya serikali. Shabaha kikao hicho cha siku mbili ni ya kufikiri kuhusu matatizo ya viwanda vikubwa ili kufikia maendeleo yanayoambatana na hali ya sasa hadi mwaka wa elfu mbili makumi matatu. Taarifa mwanzi tu inonsa ulinga usomi wakis, usomi wakina mwanzi tu wa Kalemie, ekspedi mwamba mubi matatizo kuhusu vifaa, pia kuhusu nishati, maswali kuhusu pesa kwa ajili ya uundaji wa viwanda, kodi zidi ya viwanda wenda ikawe kikwazo kikubwa kwa viwanda, maoni ya shirika la wenyeji wa viwanda, zidi ya mashindano kati ya viwanda, mbinu kwa kuboresha viwanda vinavyokumbwa na matatizo. Masuala haya yote yatatazamwa muda wa kikao cha siku mbili kwake waziri mhusika na viwanda. Kikao hicho kina lengo la kuwezesha mabishano kati ya watendaji katika sekta hiyo ya viwanda kwa faida ya jumuiya. Bwana Germain Kambinga usema ni namnukuu: muda wa siku mbili tutaongea kuhusu kanuni mbalimbali mbali, ili tupate kutoa pendekezo kwa viongozi kisiasa kupitia buku itakayoeleza matendo kamili. Ni lazima wenyeji wa viwanda wasikilizwe, kwani ni wao wanaoleta utajiri, wanaolipa kodi na Wanao patia watu kazi. Mwisho wa kumunukuu, tujulishe kwamba kikao hicho kitafikiria mbinu kwa kuongeza tawi za muhimu katika sekta hiyo ya viwanda. Upande mwingine, usafirishaji wa kiwanda cha ndege Korongo haupo tena wa kawaida katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wasafiri wake wa njia ya Kinshasa Lubumbashi na hata Johannesburg wananungunika sababu ya hali hiyo. Mara na mara usafirishaji unavunjwa kukuchia siku ya safari katika mchangao wa wasafiri. Kulingana na, na ushaidi ndege Korongo Airline haina tena ya kuaminia. Kama msafiri anaweza kufanya safari ya ndege iyi, kurudi kwake kunakuwa tatizo. Wasafiri wengi wa Lubumbashi na kutoka Johannesburg wananguka mara nyingi mumshiba wa mabadilisho kutoka Korongo Airlines. Sikilizeni malalamiko ya Isabel musafiri anaetokea Lubumbashi ha. Upande wake mgurugenzi mkuu wa Korongo Airlines anatambua matatizo yanayowakabili na kampuni yake. Kulingana na Christophe Allard, ndege moja tu ambayo ingeweza kusafirisha wateja nafasi mbalimbali mbali ya inchi na kimataifa ina matatizo ya kiufundi inaomba kabisa mabadilisho ya injini mpya. Mkuchungilia upatishaji wa injini hii mpya mgurugenzi mtendaji anashindwa kushibitisha usimamishaji wa ndege kwa sababu aliyesema, wako wanafanya nguvu yao yote kwa ajili ndege irudilie kusafiri kwa haraka iwezekanavyo. Christophe Alard anahakikisha kuwa kampuni yake iko tayari kulipa gharama za tiketi kwa wasafiri wale ambayo hawakuweza kusafiri. He, jimboni Katanga soko kubwa ya kazi na mafunzo mbalimbali ilifunguliwa jana siku ya nne mjini Lubumbashi katika shule Kiwele kwa muda wa siku tatu. Ni mradi unaoandaliwa na mpango wa kazi ya vijana jimboni Katanga Paejika, ulisaidiwa kifedha na ofisi ndogo ya ubalozi wa Ubeleji katika uhusiano na ofisi ya kimataifa ya kazi. Shirika nyingi zinawakilishwa na pia vijana ni wengi. Amesema mwandishi wetu a Lubumbashi Madlen Waila, kufatana walie waliyeandaa kikao hiki cha azarani kilichokuwa na ukomo wa kuwezesha vijana kuwa na habari ya kutosha kufatana kazi mbalimbali inayojitokeza katika jimbo la Katanga. Tena kikao hiki kimekuwa pia na shabaa ya kuona ni kampuni gani inayokuwa tayari leo kutoa kazi kwa vijana. Jambo hili limepongezwa na umati wa vijana waliyehudhuria kikao hiki. Dole Nyembo, mtaalamu nchini anayeusika na jambo la kupana kazi, amejulisha kwamba mradi huu utoa ufahamu kadhaa kwa vijana kuhusu namna gani kupata kazi. Tena kwenye kikao hiki kumefasiriwa pia nini inayohitajika kusudi mbele ya kijana kujiandikisha kwa kupata kazi. Tujue kama siku ya kwanza iliyohusika na kufunguliwa kwa kikao hicho, katiba mkuu wa ofisi ya kiwaziri inayohusika na jambo la kazi Bibi Angelique Nzun Okuba amekuwepo kwa mkutano wa kwanza uliyefungua kikao hiki Lubumbashi. Mashi Madani ila rejo kapi hey. Jimbo ni Kivu ya kaskazini, hali ya wasiwasi wasi inaripotiwa tangu siku tatu kati ya wakaaji wa Bukomewa na Migobwe, vijiji viwili vya mtaa wa Lubero vinavyopatikana kwenye karibu kilomita mia mbili kaskazini ya mji wa Goma. Kwa mjibu wa ndugu za hapo nyumbani na za kiserikali, kuwepo kwa wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR katika eneo hilo ndiyo sababu ya hali hiyo ya uga Marzo mengi nawe, Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Raia wa Bukomerwa na Miobwe wanaishi katika woga tokea siku mbili hivi sasa, kunakuwa wanamgambo wa FDLR zaidi ya kumi wanaoonekana kando kando ya vijiji hivyo viwili. Wanamgambo wale waliripotiwa hata kupora mazao ya shamba ya raia katika vijiji hivyo viwili, Bukomerwa na Miobwe. Taarifa hizo zinathibitishwa na duru za uongozi pali. Duru hizo zaongeza kwamba wa FDLR hao wanakuwa hata wakipora mazao ya shamba ya raia wa mativa wamativa kando kando ya vijiji hivyo viwili. Duru za usalama za ongeza ya kwamba wanamgambo wale wenza hata waliondoka katika posisheni zao msituni na hivi wanakuwa wakichangana na raia vijijini huko ili waweze kuepuka msako ulioanzishwa hivi karibuni na FRDC didi yao. Viongozi wa FRDC eneo hilo wanathibitisha kwamba jitihada zinachukuliwa ili kukinga usalama wa raia kusini mwa Lubero. Goma, Bernardin Ngira, Radio Okapi. Balozi wa Marekani mjini Kinshasa Anapatikana ziarani mwa kazi tangu siku chache katika jimbo la Kivu ya Kusini. James Swan alizindua rasmi jana siku ya Ine jumba la doria la walinzi wa mbuga la Kausi Biega lilojengwa na shirika la USAID. Balozi wa Marekani anatimiza juhudi nyingi kwa kuunga mkono miradi ya maendeleo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hiyo ni katika sekta ya usalama ya kibinadamu na ya maendeleo ya kijamii. Masemi ya James alichukuliwa na kadi ya Juba. Tunafurahishwa sana na sherehe hii ya leo ambayo inahusu jengo za walinzi wa buga ya Kauzi Biega, ni kwamba ni kati ya miradi zingine za kulinda mazingira na kuipatia thamani yake hali ya maisha ya ukaaji wa kando kando ya buga. Kuhusu misaada nyingine tunazozipana, ni kupitia MONUSCO, kwa kuwa sisi ni wanamemba wa kamati la usalama. Kwa mfano, tunapana asilimia ishirini na saba ya mali MONUSCO inayotumia. Kuna pia asilimia kumi na saba ya pesa Benki la Dunia linatumia kupitia miradi mbalimbali. Kwa ngambo ya kazi za kiutu, tunapana zaidi ya milioni mia moja ya dola za Amerika kila mwaka na kuhusu miradi ya maendeleo ni karibu dola za Amerika milioni mia tatu. Tuzungumzie mwishowe mbuga la taifa la Kauzi Biega pamoja na hali yake mzuri ya sasa, lakini mbele ya magumu mengi, mbuga hilo linakaribisha wasafiri wa utalii wengi sana kupita awali, alisema kiongozi wake Radar ni shule habari zingine kuhusu mbuga la Kauzi Biega na Wajidoni Bagalwa kutoka mji wa Bukavu. Mbuga la wanyama la Kauzi Biega liliundwa kunapita miaka 45, lina urefu wa kilomita mraba elfu sita na ina mali ya kutosha. Imetambuliwa kama eneo inayo inayo maana kwa ngazi za juu za Umoja wa Mataifa mwaka 1980 kisha kukumbwa na shida mbalimbali mbali, kama windo wa wizi, kuwawa kwa wanyama na kuhamishwa kwa wengine. Kiongozi wa buga hilo Bwana Radar Nishuli ana sema kwamba ijapo shida hizo, hali ya usalama imekwisha rudi na ngila nyingi zimerudi. Watalii wanafika kwa wingi na majengo ya kisasa tayari imeanzishwa katika lengo la kuirudishia buga la Kahuzi Biega sura yake ya hapo zamani. Naye kiongozi wa mkoa wa asili ambamo buga hilo linapatikana, Mwami Desire Kabare, aliongeza kusema kwamba mizozo kati ya wakaaji jirani wa buga na viongozi wa buga lenyewe imeanza pia kutatuliwa kupitia mikopo ambayo wanapewa wakaaji hao. Wawindaji wawizi wanageuka leo kuwa wachunga mazingira wa kukamilika. Toka Bukavu, mimi ni Jidone Bagalwa, Radio Okapi. Okapi, oh, kapi.