Mumesalimika wapendwa wasikilizaji. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kasa ya Mashariki ya usalama ilizorota tangu wiki wenda kumalizika, katika eneo la Penge sekteri Monja ya Ngando Kinyume, watu mbili kuwawa na zaidi ya nyumba mia mbili kuunguzwa. Wakaaji wa Tembo jimboni Bandundu wanaishi katika hali ya uwasiwasi kuhusu usalama wao, kwani vitendo vya mauaji hutambulikana. Shirika la raia usimulia ya kuwa kwa watu tatu mwezi wa tano jimboni Kivu ya kaskazini, mtawa walikali unatengwa na maeneo mengine, asara kubwa kwa wakaaji mengi. Baadaye habari kamili. Jimboni kasa ya mashariki huhakikisha kama hali ya usalama si nzuri tangu wiki iliyomalizika katika eneo la Grupe Ma Penge sekteri ya Monja Ngando mtaa wa Lubefu, dhuru nyingi hujulisha kama kulikuweko vifo vya watu mbili na nyumba zaidi ya mia mbili kuunguzwa. Msingi wa jambo lile ni fujo kugombani ya madaraka katika muji wa Menga Utete payapata kilomita makumi ine na tano na site ya chumbe mengi nawekise mukande wanao gombana ni wenye jamaa mmoja sultani mwenye kiti amekaa katika mji wa Ubeljiji, akimwomba ndugu wake mmoja kuchungulia kiti mpaka atarudi. Lakini mmoja kati la jamaa lao haeleo ya kuwa Bwana Oyombo amestahili kuongoza mji Menga Otete ngambo lake, akianza kutenda vitendo pia mambo kama mfalme wa mji Menga Otete. Hali hilo alikumfurahisha Bwana Oyombo aliyetiliwa katika osultani kwa muda, akaomba wenye mji wa Okolongo kumtia mkono kwa kumali za utombozi wa wenye ngambo la ndugu wake Pasta Mumba. Watu wa ngambo zote mbili kuanza ugomvi na kutia moto katika nyumba mia mbili na makumi mbili na tano. Wametuhakikishia ya kuwa watu pia wamefariki. Polisi wasema ya kuwa ni watu tatu ndio walifariki. Ngambo la kiongozi wa mtaa wa Munja Ngando wasema ya kuwa ni watu wawili ndio waliuawa. Wametuma askari polisi toka Lubefu kwa kuwatia mkono wenzao wanaopatikana pale Chumbe. Kiongozi wa sekta la Munja Ngando kwa haraka. Toka Mbuzimai, Chris Mkando, na kaskazini mwa jimbo la Katanga ujulisha kama jamaa kumi za kamati ya wakaaji wa Mbute yalitekwa nyara wiki wenda kumalizika, na wana mgambo luba wa mji Drago, kilomita makumi ine na saba kusini magharibi mwa Manunu. Viongozi vya raia vilijulisha uzuni yao kuhusu wali ili katika makamati yalimbili. Kwa upande wake shirika la raia lilikamilisha utashi wake wa kuendelea na uhimizaji wa makamati yale mbili kuishi pamoja katika usalama. Mengi nawe Francois Xavier Mide ni mjumbe mkuu kutoka jamii ya Kimbote anaitangazia habari hiyo wakati alipofika mji wa Manono ya Banunu Mwilambwe. Anajulisha kuwa kukamatwa kwa jamii hii kulitukia usiku wa siku ya ine baada ya shambulizi ya wanamgambo wa Kiluba. Watu hawa waliomba hata franka ya Kongo elfu mnane na kumi mbili ili jamii iachiliwe. Ilipokosekana walienda nao kuelekea kijiji cha Kabituyu kwenye kilometa makumi tano na tano kaskazini mashariki ya Manono. Mkuu wa eneo ya Manono anakanusha madaiha. Haya, ijapo hiyo bwana Francois Kazembe anahakikisha kukutana na mjumbe huyo wa kabila ya Kimbote ya Banunu Mwilambwe aliyefika Manono akiofia usalama wake. Ngambo yengine tukio hili linastumiwa wakati shirika la kijamii la muti wa Manono limekwisha andaa kampeni ya kuonya wakaaji wa eneo ya Manono kwa kuishi wakikubaliana. Kampeni iliyoanzishwa kijiji cha Kisudi, kilomita saba kusini mashariki ya Manono na ripoti tokia Kalemi. Mimi ni François Zabembe, kwa niaba ya Radio Kapi. Na jimboni Bandundu, vitendo vya vi mauaji vinatendeka sana katika site ya Tembo mtani Kasungulunda, milia ya watu vumbulika siku hizi katika ite bila kuvumbua kama ni wanani wenyeji, vitendo vile hali hiyo inahuzunisha sana. Shirika la raia la site Tembo, umbali wa kilomita mia munane kusini mwa Kikwiti. mengi tuyafate, na Mate Ilunga Shambui. Wakaaji wa jiji Tembo wameishi kwa wasiwasi kwa kuona ongezeko ya ukosefu ya usalama mahali hapa. Kiini cha hali hiyo ni kuona miili tatu bila uzima kuokota pajiji hilo la Tembo, kama vile ilivyotangazwa na shirika la raia kwenye kibarua waliweza kuandikia redio Kapi wiki iliyopita kwa mwezi moja wa Mei. shirika la raia ya huko Tembo imerekodi visa tatu vya mauaji ambaye watenda maovu hawajajulikana bado kuona ukosefu ya uchunguzi. Kama vile duru ile ile yahakikisha, hali kama hii yatia wakazi wa jiji Tembo kwenye wasiwasi mwingi na woga. Kati ya mwezi wa Januari hadi Aprili iliyopita mwaka tunayo kulikuweko mili mbili mbili kila mwezi iliweza kuokotwa mahali hapo. Kwa leo hii, wakazi mmoja mmoja hawawezi kwenda hata shambani, hasa kwa kuona ukosefu ya usalama yenye kukumbwa jiji la Tembo siku hizi za nyuma. Ni vigumu hata kwa kuwasiliana na wakuu viongozi za wapolisi wenye kupatikana huko kwa sasa. Shirika la raia inaalika viongozi jimboni wapate kuchukua daraka yao kwa kusalimisha wakaaji na mali zao, na kutafuta jinsi ya kumaliza shida hilo na kukomesha kabisa wenye kusababisha ukosefu ya usalama wa jiji Tembo, jimboni Kivu ya Kusini. Wapasha habari wengi waliandamana leo asubuhi, siku ya pili, mjini Bukavu, na hiyo ni kwa kujulisha huzuni yao juu ya hali ya usalama wao, kwani siku hizi wanashambuliwa sana shirika litao Intermedia Grand Lake iliyoandaa maandamano yale ilivisha kama zaidi ya vitendo ine vya kuenda kinyume na usalama wao vilivumbuliwa kwa muda wa miezi mbili. Kitendo cha mwisho ni kile cha kumshambulia kiongozi wa radio Iriba FM Dona Musema, ambaye ni mwenye kuishi katika hali ya kushambuliwa na mtumishi mmoja wa chumba cha liwali wa jimbo lile la Kivu ya Kusini, kulingana na hayo na pia vitendo vya mauaji ya, ya wapasha habari jimboni mule Wapashabari walistaki jambo lile kuna kuchumba cha mwendesha mastaki na kutuma pia malalamiko yao kuna kuchumba cha liwali wa jimbo. Cimbo Jaki Zosome, kijana msimamizi wa Pei na prezidenti wa makamu wa kwanza wa eneo Intermedia Ganalak, anajieleza mbele ya mikrofoni ya Bibi Delfi na Muto. Activistes... tunaomba usalama wa waandishi wa habari na wote ambao wanatetea haki za binadamu jimboni Kivu ya Kusini. Jimbo letu lina sura mbaya kwa kuwa limewapoteza waandishi wa habari wa na watetezi wa haki za binadamu. Vidonda bado vingali vibichi, na wakumbuka wenzetu Serge Maishe Didas, na Mjimbo Koko, Bruno Pascal Kabungulu, na tunamwambia liwali kwamba hatutaki tena kuona wahariri na watetezi wa, wa, wa haki za binadamu kwa wa tunamwomba ya liwali mtumishi wake vyane afukuzwe kazini. Na kwa hiyo tutampatia muda tangu leo hadi siku ya sita ijayo, liwali aweze kupata suluhisho. Anapashwa tuletea jibu ya wazi isipo vile, sisi waandishi wa habari na watetezi wa haki za binadamu tutalazimishwa kuchukua mipango zingine ikiheshimu katiba na sheria za nchi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mtaani Walikale, kutokuwekwa usafirishaji kwa njia ya anga kuhusu biashara tangu juma nyingi sasa, hali hiyo inao vinyume vikubwa mtaani mule Walikale ni kama vile ukosefu wa madawa na vifaa vya kiganga katika mahospitali, kusafirisha mishahara ya watumishi wa serikali yenye kupatikana Goma na vitu vingine. Wakazi na viongozi mtaani mule Walikale wanaohuzunishwa na hali hiyo huenda kuwatenga na mahali mengine. Suluhisho kwa hayo ni ujenzi wa mabarabara huenda kufikia mpaka Walikale. Ni lini? Taarifa ya Sifa Maguru. Shida ya Walikale ni kwamba hakuna hata ndege moja ya biashara inayofika pale kwa sasa. Kwanza ni sababu shughuli ya madini zilisimamishwa, tena kusudio la viongozi kusimamisha kampuni za ndege fulani. Shirika la Raia linasema suluhisho ya kweli ni kutengeneza mabarabara ya Walikale iliyo mbaya sana. Amato Mbusu na Bwami Buputa wa Shirika la Raia wanaeleza matokeo mabaya. Zamani kulipokuwa uchukuzi na biashara ya madini ya kasiterite, tulihesabia safari ya ndege makumi mbili hata makumbi na ine kwa siku tena kulikuwa kampuni nyingi za usafirishaji. Kutokuwa na ndege yenye kufika Walikale na Mubi ni jambo mbaya, sababu Mubi na Walikale zapata maisha wakati ndege zaleta bidhaa. Tulikuwa na ase mo Walikale Kisangani ambao ilikuwa na turavitae me ile maprodui manufature iko tres cher piski natokea tena Goma kwenda Kisangani Kisangani Walikale ona trajet ni plus de 1000 kilometre. Kiongozi wa tarafa anasema kukubali tatizo hizo Bangwene anahaidia wakaji kwamba suluhisho itapatikana bado kidogo. Goma, Asifa Magoro, Radio Okapi. Mjini Kinshasa, ofisi husika na ujenzi wa barabara na usafirishaji wa mifereji OVD kwa kifupi, ilijulisha kama itakomesha hali ya kusongamana kwa gari nyingi katika barabara kuna kwavenidi turisme hasa pamasanga, njia itwayo pompage katika mtaa wa Mont Ngaliema Kwai Ovede inapaswa kwanza kustahilisha vifaa vyake na mapato kifedha. Mkuu kiongozi cha Ofede anaomba wakaji wa mtaa wa Mongafula, hasa wale wa Mbudi, Malweka, Kimwela na Pompaji wawe na utulivu. Benjamin Wenga, kiongozi Ovede, njiani mwasimu na mwandishi wetu Rishahinyori Kamunga ni mpango ambao tumeisha maliza pamoja na wizara la usafirishaji yenye lituomba kuendesha utafiti wenye sisi kufanya kisha kutuma kwa wenye kupasha kutimiza ili kujenga au kutengeneza fasi gari kuweza kusimama pamoja na watu kuweza kuchunga gari yao pale Pompaja. Kuna pia njia nyingine kuendelea right? na barabara de l'ecole pale Brikine na yenye kuenda di Pompaja, njia hii nao inapasha kuboreshwa. Tumeisha maliza kazi zote za mipango juu ya kutimiza mradi huo. Nasubiri sasa wakuu kutoa pesa ili sisi kuanza na kazi. Hata hivyo, tunatengeneza fasi mbalimbali. Na ni hapo tunatia nanga kwa habari zetu kutoka katika lugha bora la Kiswahili ya jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Gima zangu na kundi leza kuandaa taarifa, tunasema asante na kuachia bibi na na buluja mikrofone atakaoendesha vipindi vingine kwetu. Tunasema asante, kwa heri.