Amjambo na karibuni. Kwanza, vichwa vikubwa vya habari zenyewe: idadi ya wakongomani walifukuzwa tangu mwezi wa kwanza mwaka huu mpaka tarehe 13 Mai mwaka tunao ni elfu nane kutoka Suyu na Kabinda. Yani, Ituri mtawa afya wa Bunia unao benki nyipe ya kuchunga damu inao mifuko mia moja huenda kufalia kwa mahospitali ya wilaya la Ituri ambalo lilikumbwa na ukosefu wa damu. Jimboni Kivu ya kaskazini mjini Goma, shirika liitwa Association de Volontaires du Congo linamshtaki kiongozi wa gereza kuu na muzenze kushiriki na wafungwa wa zamani kwa kunyanyasa wafungwa wapya kulipa franka kwa kuweza kulala oh, Habari kamili yapata: wazaliwa wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia 8 walifukuzwa katika majimbo ya Jamhuri ya Angola ya Soyo na Kabinda, kwa muda wa tangu tarehe 1 Januari hadi tarehe 13 mwezi watano mwaka hutunawo. Idadi hiyo ya jumla ilijulishwa wiki huenda kumalizika na kazi za polisi la taifa katika mtawa Mwanda, katika ripoti yake ilijulishwa wiki huenda kumalizika pa Mwanda payapata kilomita mia mbili magharibi mwa Matadi, jimboni Kongo Central. kutoingia katika nchi za kigeni kwa uficho. Taarifa ya mwandishi wetu Dani Kinda zita mengi tuyafate na bili iva Lutumba. kwa ujumla ni zaidi ya watu elfu mnane, mia moja makumi mawili na mnane ndio waliofukuzwa jimboni mbili za Angola, Soyo na Kabinda katika kipindi kutoka tarehe moja mwezi la kwanza hadi tarehe makumi matatu mwezi wa tano mwaka tunao. Miongoni mwa waliofukuzwa kuna wanaume elfu ine mia mnane makumi kenda na moja wanawake elfu moja, mia, mnane, makumi, ine, na sita na watoto elfu moja, mia, tatu, makumi na moja watu wote awa walihesabiwa kupitia ripoti za kila mwezi, wakati walikuwa wakifika nchini Kongo kwenye mipaka la vijiji yema na yat jimboni Kongo Central. Kulingana na ripoti moja moja hii, polisi la Angola inashitaki wa kongomani awa kuishi nchini Angola bila vikartasi kwa rusa kuingia nchini Angola. Ngambo yao shirika la raia kusutumu ali ii kueleza kuwa wanatafuta pesa ili kuendesha kampeni za uhimizaji la wakaji wa vijiji kuwa mipaka kukusu vinyume vya kusafiri nchi za kigeni bila vikartasi Akijieleza kuhusu jambo lile, waziri makamu wa wakongomani wakiwa katika ugenini, jambo la kuwafukuza wakongomani wa Angola na wale wakongo Brazzaville linalo alama ya vitendo vya ujeuri ni kama vile waliofukuzwa Pointe Noire. Kwa kukomesha jambo lile, waziri makamu wa usikai na wakongomani wenye kuishi katika nchi za kigeni alijusha kama inafaa hatua za kidiplomasia. Katika tangazo lake kupitia vituo vya upashaji wa habari leo, siku ya kwanza, alijusha wakongomani wabaki nchini mwao, kwani maisha mazuri hayapo tu katika ugeneni. Antoine Bolamba mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu bibi Agate Mpona Elema kila mara maneno kama hii kufaniwa, minakuwa na zoezi la kualika mabalozi wa nchi yenyewe kulingana na kanuni za ubalozi. Ni milialika mabalozi wa Afrika la kusini na wa Kongo Brazzaville ili kuwajulisha mahitaji yetu na kuwaonesha asira letu ni yenye sisi kuweza kufanya kupitia njia la ubalozi. Tunapashwa kualika mabalozi wa kila nchi kufukuza wa ndugu zetu, ili wao kutufasiria sababu ya kitendo io. Sisi sikuweza kamwe kutuma jeshi letu nchini hii kupitia nii eni tutaendesha kampeni moja la uhimizaji juu ya kongomani kuwa na nia la kuondoka Kongo la Kidemokrasia. Tabia za kila nchi tunajipiganisha, ili kufasiria waziwazi wa ndugu zetu wanawake hatari gani wanaweza kupata ikiwa wanasafiri si za Mashariki ya Kati mwenye wanatumiwa kama watumwa wa kingono. Ni vizuri tu kubaki nchini mwenu. Wilayani Ituri, mtaa wa afya wa Bunia unao sasa benki nyipe ya damu, ambayo inayo maeneo ya kuchunga damu mifuko mia moja yenye kutiliwa kunako sante hospitali ya Rwankole. Tangu leo, siku ya kwanza, viongozi vya afya vinaalika wakaaji kupana damu kwa utashi wao ili kituo hicho cha kuchunga damu kiwe na damu nyingi. Mganga mkuu wa mpango unaohusika na kupana damu wilayani Ituri anajulisha kama benki hiyo ya damu ni jibu kwa matatizo ya kuomba mahospitali ya eneo lile la Ituri iweze kupata damu. Ni tangu siku nyingi ombi lile itorewa. Taarifa ya mwandishi wetu Delfe Waisala Mengi Si Viouafate na Jean Claude Lokidile. Hizo vifaa zote ni zawadi toka shirika Cordet. Kwenye kumekuwa chumba cha kulinda baridi, mifuko za kulinda damu na vyombo vya kutoa nguvu la umeme ikitumizia mwanga za jua. ni hapa yeni dakikisho na Louis Chulu, daktari kiongozi ya division provincial de la sante hapa Ituri. Mwananchi yule ambaye ahusika na mpango nyumbani ya utoaji damu amesema kwamba bado Ituri inakuwa na kuona lazima kubwa ya damu, kwa kuwa hesabu ya watu bado unaendelea kuzidishwa zaidi, kwenye chumba cha uzalishaji, chumba ya kupasua wagonjwa na chumba ama kituo ya kutunza Unena daktari Jeff Itama kwa mtizamo yake, vituo hivyo zinakuwa na lazima kubwa ya damu. Ndiye sababu ametoa ongera kwa shirika Cold Dead. Tuajuishe kwamba kuna chumba lingine ya kulinda damu hapa nyumbani, kuna laboratory generali ya Bunya, yani inaendelea kuwa na tatizo kubwa ya kuendesha kazi jinsi inavyofaa sasa. Kumepita miezi kadhaa tukabunya. Mimi ni Jean Claude Lokidi, Radio Okapi. Kumeanzishwa leo siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa kampeni ya utunzaji wa magonjwa ya meno kwa bei rahisi. Kampeni kuandaliwa na shirika liitwalo Remede et Dentaire. kwa muda wa yapata mpaka mwa, e, mwezi wa saba mwaka utunao shirika lili taweza kuwapokea wagonjwa na kuomba franka za taifa elfu munane kwa kupata vikartasi na kwa matunzo mpaka kwenda kuondoa meno au jino lenye ukumbwa na ugonjwa. Shirika Remede Dantere linapokea wagonjwa kila siku tangu saa mbili ya asubuhi mpaka saa kenda kisha mchana kati. Mganga Ja Luhuma alijulisha kama wengi ya wagonjwa wa meno wanakumbwa na ugonjwa huu na wanakosa pato, ndio maana shirika lale la kiliweza kuandaa hatua hii ya kuweza kuwahimiza. Mganga Jaluma mbele ya mikrofoni ya Bibi Joseline Musaupondi bei ya chini kwa uchunguzi ni dola kumi ya Kimarekani, inaweza kulipishwa hata kwa dola kumi na tano, makumi mbili, makumi mbili na tano, hata makumi tatu. Isipokuwa tu uchunguzi, kuna pia kazi iliyofanyika na mganga. Kwa mfano kwa kuondoa lino bure, imelazimishwa dola makumi mbili, au inaweza kuwa mingi sawa dola mia tano. Tunatambua kama watu wengi wamekosa fedha kwa kupata matunzo hiyo, ni kwa hiyo tumeandalisha kampeni la matunzo ya meno kwa bei rahisi. Gonjwa ya meno isiyotunzwa kwa wakati au yeni ilitunzwa vibaya inaweza kusababisha tatizo nyingi. Kwa mfano lichafu inaweza kuvimba. Ugonjwa huu unaweza kuendelea na kuharibisha sehemu zingine sawa roho, figo, ubongo ya kichwa. Mfupa ya mataya inaweza pia kuharibika. Jimboni Kivu ya kaskazini pa Goma, shirika liitwalo Association des Volontaires du Congo ASVOCO kwa kifupi, likiwa la ukingo wa haki za binadamu, linastaki kiongozi cha gereza kuu la Goma. Huyo anashutumiwa kuungana na komiti ya wafungwa ambao wanalipisha franka nyingi kwa wafungwa wapya gerezani ili wapate nafasi ya kulala na kukaa gerezani. Malalamiko yake yalipelekwa ya kunako chumba cha mwendesha mastaki mkuu na Tabu, kiongozi wa shirika lile, anatoa mwito kwa kusema sheria inafaa kumsikiliza kwani huyu ananyanyasa pesa ya wafungwa. Dufina Tabu mbele ya mikrofoni ya bibi Rosali Zawadi: mfungwa anakuja, anaingia, wanamuuliza utalipa fasi ya 400 dola, 100 dola, 50 dola au 50 dola? Kwenye ataenda kama pesa haiko, atapigwa watamutia mfasi ya mavi anawe mavi aikale mumavi, mpaka namuna yote ile franga itoke ionekane. Tuliona wafungwa watuambia mambo, tunasikia kama ni kifo. Ndio bana, tunastaki directeur wa prison ku parquet general. Ni yeye mlinzi mkubwa, directeur ni yeye, anapaswa kutia ordre mwile gereza kuheshimisha haki za wafungwa, lakini leo gereza inakuwa ya wafungwa Kapita generale, babatu fulani, tunakataza kabisa kulipa zile pesa. Kwa upande wake kiongozi wa gereza la Muzenzi Pagoma, bwana Mukendi ndilo jina lake Alihakikisha kupata mwito barua, barua walizo kumstaki na anangojelea bila shaka wa mchote kidole alifanya nini na wakati gani. Na jimboni Kasaya Mashariki, shirika la raia la Kabe ya Kamwanga linatetea kuweka ujenzi nzuri wa bandari ya Ndoma, mahali ambako mashua huenda kufikia bandari la Ndoma ni katika eneo la, lenye kujina lile mtaani Kabe ya Kamwanga viongozi vya tawi lile la shirika la raia linalo maoni kuhusu ujio wa majimbo mapya na kujulisha kama jimbo lile la Kasai ya Mashariki huenda kukuwa na lazima kubwa sana ya mabandari na vituo vya njia ya rai. Ndiyo maana viongozi majimboni wafanye ujenzi upya wa mabandari na pia maeneo mengi ya njia ya, ya rai. bandari zote zile za Benadibele Lusambo zitakuwa za jimbo Sankuru. Atagar la Mweneditu litakuwa la jimbo Lomami. Kutabaki tu uwanja wa ndege la Bipemba. Inyume vya share vitakuwa bei nguvu mno, mlango uliobaki ni mpaka bandari la Ndomba. Kutokutengenezwa kwa njia la maji toka mji Ndomba kufika Sankuru kumeweza zorotesha hali. Imestahili viongozi kuanzisha kazi la ujenzi wa bandari la Ndomba ili kukuweko ngisi kupokea vitu vinavyotokea mjini Kinshasa na mavazi mbalimbali. Nimewaalika viongozi kufanya nguvu ili mbele kufika siku makumi tatu za Juni, bandari la ndomba lijengwe, pia njia la maji za mto lubi kusafishwa, kwani ndiyo njia au mlango mmoja kwa Kasai Oriental kupona siku zijao. Ndaniapo tunatia nanga kwa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo mazangu na kundi iliweza kuandaa taarifa, tunasema asanti sana, na kuacha mikrofoni kwa bibi na na Nabulujo atakayeongoza vipindi vingine. Asanti, kwa heri.