swali la shimo ambamo walizikwa watu zaidi ya mia nne pamaluku. MONISCO imearifiwa na kuwepo kwa matokeo ya uchunguzi ulioendeshwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na imefurahishwa na habari zilizotangazwa baadaye kuhusu swali hilo, lakini MONISCO imekusudia kusindikiza serikali ya Jamhuri kwa kutoa mwangaza wowote katika swali hilo. Na zaidi ya maeneo makumi matatu zilizodhibitiwa hapo awali na wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR katika majimbo ya Kivu ya kusini na kaskazini zimezingiwa sasa na kuwa chini ya ulinzi wa wanajeshi wa FARDC. Hayo ni matokeo ya mwanzo msako dhidi wa msako zile wapiganaji wale yaliyotangazwa na kamanda wa eneo la tatu la kijeshi la FARDC. Naye waziri mkuu anasema alisema leo siku ya tatu kwamba hata mara moja akushiriki katika matumizi ya pesa za kuuza magari ya Transco gari za Moshi ya shirika la SNCC, pamoja na fedha za ujenzi wa mashule 1000 za serikali. Swali la shimo ambamo walizikwa watu zaidi ya mia ine pa Maluku linaendele linaendelea kuzungumziwa. Monisco imesema kwamba imearifiwa na kuwepo kwa matokeo ya kiserikali ya uchunguzi uliyoendeshwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na tena Monisco imefurahishwa na habari zilizotolewa kuhusu swali hilo baadaye. Ndivyo alisema msemaji wake Charles Antoine Bambara leo hii siku tatu mjini Kinchasa, wakati wa mkutano wa kila juma na waandishi wa habari. Lakini Monisco imi imekusudia kusindikiza serikali ya jamhuri kwa kutoa mwangazo wowote katika swali hilo. Masemi ya Charles Antoine Bambara yalichukuliwa na Jacques Yves Molima. Ofisi la Umoja wa Mataifa ambayo kuhusika na haki za binadamu itakuwa kwa ajili ya kusaidia kazi hiyo ya uchunguzi pale Maluku lera, na lengo ya kusaidia kufahamwa kitu kiliyofanyika kuhusu mauaji ya watu wengi. Monusco yenye kuitika matokeo za uchunguzi tokea kunako serikali kuhusu jambo hii katika eneo yale, na Monusco inafurahi kwa kuona kuanzishwa kwa uchunguzi kunako makorsi, na siye Monusco tutakaoleta wazo letu na kusaidia kundi ambaye kufanya kazi yale, tukuwenye kuchunga kupata matokeo kuhusu ripoti ya uchunguzi huo, na kisha tutakawa angalia matokeo za uchunguzi na kuona namuna ya kusema kitu lolote kuhusu maneno hio pale Maluku. Eh, na maoni mengine kuhusu swali hilo ni ya waziri mkuu makamo na waziri wa mambo ya kigeni wa Ubeleji katika tangazo ya leo siku ya tatu, Didier Reynders amesema alijulishwa katika shurutisho swali hilo. Huyu anaomba uchunguzi huu na wasawa ufanyike sasa hivi kwa kutoa mwangaza wote kuhusu swali hilo. Anaomba pia ulinzi wa eneo hilo kwa kuepuka kupotea kwa ushuhuda wala alama zitakazopelekea kufahamu watu waliozikwa, na tena katika hali gani. Upande mwingine, zaidi ya maeneo makuu matatu zilizothibitiwa hapo awali na wahutu wa Rwanda wa FDLR katika majimbo ya Kivu ya kusini na ya kaskazini zimezingiwa sasa na kuwa chini ya ulinzi wa wanajeshi wa FARDC na karibu wapiganaji wa Hutu wa Rwanda mia mbili makumi matatu na saba walishikwa miongoni mwao, kumi na watatu waliuawa. Hayo ni matokeo ya mwanzo ya msako dhidi ya wapiganaji wale ulioanzishwa tangu tarehe makumi mawili na saba Januari iliyopita. Matokeo yale walitangazwa rasmi na kamanda wa eneo la tatu la kijeshi la FARDC, jimadari leo Mushale kutoka kwa maelezo mengi nawe Bernard Nyangi. Eneo zisizopungua 21 jimboni Kivu ya Kusini na 14 kusini mwa mbuga la Virunga jimboni Kivu ya Kaskazini zashikiliwa upya na jeshi, uripoti jamadari Mushale. Miongoni mwa wana mgambo 237 wa FDLR waliosalimishwa, 13 waliuliwa. Jamadari waongeza kwamba silaha kubwa na ndogo 85 zilishikwa, jengone za FDLR kuunguzwa na moto na raia wawili walifariki. Jamadari Mushale akunena lolote kuhusu jeshi la FRDC, ila waeleza kwamba jeshi msimamo wa kutokomeza FDLR eneo hili jeshi letu la heshimu haki za kihutu ulimwenguni ni sababu ya hayo, ndiyo ihadi ya FDLR waliouliwa ni ndogo hivi. Tuna msimamo wa kutokomeza adui FDLR, na kama kuna shida ni sherti raia watoarifu. Kwa mujibu wa kamanda yule wa mtaa wa tatu wa ulinzi, juu ya wanamgambo 1200 wa FDLR wanaozaniwa kubaki eneo hizi 575 pamoja na wanamemba 346 wa familia zao wametokomezwa tayari tokea kuwasalimisha kwa hiari zianzishwe eneo hizi ila jamadari hajawahi kuonesha wanamgambo walioshikwa katika operesheni za sasa. Goma, Bernardin ya Giragi, Ukapi. Usalama wa watu na mali yao ni mojawapo wa mahitaji ya muhimu ya jimbo mpya la Ituri. Ndio maoni ya wakilishi wa makundi ya kiraia ya hapo nyumbani wakati wa mawajiano ya kijamii yaliyoendeshwa siku ya kwanza iliyopita mjini Bunia. Mkutano ule uliokutanisha mamia ya watu uliandaliwa na mbunge wa taifa Medar Auchai Tai. Wahudhuriaji wote walidai kurudishwa kwa usalama katika mitaa ya Irumu na Mombasa ambako wapiganaji wanaendelea kutenda maovu mengi. Kutoka Buni ya maelezo mengi nawe Jean Claude Lukidilei. Mkutano ulifanyika katika chumba cha mkusanyo ya Hotel Cosmos kwenye kulikuwepo wajumbe mbalimbali sawa ujumbe ya vijana, ya muungano wa mama, wanasiasa, wafanya biashara na kadhalika. Wote wamekubali kweli tu na lazima ya maji safi ya kunywa kwa faida ya wakaaji zaidi hayo barabara nzuri, nguvu la umeme. Lakini ya muhimu kwa mtizamo ya Jadidi Angaika kiongozi ya muungano ya, ya, ya makabila ya Ituri ni kwanza kukamilisha usalama. Hapa mjibuni na penginepo katika wilaya wa ya Ituri bado wajambazi wanaendelea kunyanyasa wakaaji na silaha yao. Medarau cha Senga, mwanabunge la taifa mteule wa mtai ya au na mwenye alialika hawa wajumbe, amewaza kwamba wanamgambo na upia wana jukumu kubwa ya kushiriki katika ujenzi ya Ituri wakikubali kujiripoti na kurudi nyumbani. Ni yale liwali ya yule ambaye atachaguliwa anapasha kujitahidi na kutoa jibu. Washirika wamoja wameomba kuundwe, kuundwe makampuni mbalimbali mbali. Kwenye vijana wanaweza kupewa kazi, na inaweza kuwa suluhu kwa kupiganisha kutoku kuwepo usalama toka Bunya. Mimi ni Jean Claude Lokidile, Radio Okapi. Ejen hey Dio Mindongala aliombwa tena kusambishwa njia ya gereza ku Seper Kamakala kwa mjibu wa mkata mashtaka mkuu wa kwanza wa Jamhuri Katwala Kabakashala. Mpinzani huyo wa kisiasa huenda lipaswa sambishwa kwa makosa mapya, lakini alikataa kuondoshwa katika gereza kuu Seper Kamakala sababu ya kushtokuwapo kwa watetezi wake. Eugene Domi Ndongala alishutumiwa kufungwa miaka kumi sababu ya ubakaji dhidi ya wasichana wa ume mdogo, jambo lenye anaendelea kupinga. Mwakili wake ni George Kapambia, anashutumiwa pa mwenendo huo mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi Tuko lakini katika serikali ya sheria, wakati mwamzi ametamani kualika mtu mmoja kwa jambo mpya wala ya zamani, amepasha kumpasha mtu yule habari kwa wakati na kumuonesha sheria lake ya kujibia na watetezi wake. Lakini kwa jambo iyi, awa kumpasha habari na kukamata mipango, walienda kumshtusha katika chumba chake na kibarua cha kumwondosha gerezani na kusema amepashwa sasa hivi kujerekeza kunako chumba cha sheria na chumba hicho kimejua ya kama presidenti Diomi Ndongala amegonjwa kabisa, na tumepiganisha tangu miezi mingi na serikali na jambo yake imepatikana kunako kamati ya haki za binadamu ya Umoja la Kimataifa, yani kulazimisha apate matunzo, hadi sasa yeye ayapata ile matunzo. Mwakili wa mpinzani alisema ni jaribio ya kuhamisha mteja wake mbali na gereza Seper kama kala hadi gereza kuu ya Bulo jimboni Katanga. Mahakama makuu ya Jamhuri yanapinga maoni yale na kusema ni kwa makosa mapya ya kiongozi wa chama Demokrasi Kretian. Naye waziri mkuu alisema leo siku tatu mjini Kinshasa kwamba hat, hata kwamba mara moja hakushiriki hata mara moja hakushiriki katika matumizi ya pesa ya kuuza magari Transco wala tena gari za moshi za shirika la SNCC pamoja na fedha za ujenzi wa mashule elfu moja za serikali. Ndiyo kusema waziri mkuu Matata Mponyo hakupokea zawadi wala sehemu yoyote katika swali hizo tatu, kinyume habari zilizotangazwa katika magazeti zimoja. Maoni yale yalitangazwa leo siku ya tatu mjini Kinshasa na ofisi ya mahusiano ya waziri mkuu. Katika kibarua hicho, ofisi ya waziri mkuu imejulisha kwamba imeleta mwangaza kuhusu swali hizo za uchongezi dhidi ya waziri mkuu. Taarifa mimi Ngoma Mulongo mengi tuwe na webili Ivan Lutumba. Katika taarifa moja kutangazwa siku ya tatu, chumba cha waziri mkuu kusema kwamba makubaliano kuhusu ununuzi wa basi la Transco yalifanywa kupitia mashindano, ni kwamba makubaliano haya kufaniwe kati ya watu fulani gisi imetangazwa kupitia vyombo vya upashaji wa habari. Katika ati chumba cha waziri mkuu kuonesha pia kwamba kesi kuhusu kupokea kwa gari la moshi la Kampuni ya SNCC inafuatiliwa na waziri anayehusika na sekta hii kwa ajili ya kutoa uwazi kuhusu jambo hili. Chumba cha waziri mkuu kueleza kuwa kamwe wao kupokea pesa kulingana na ununuzi huo. Wanaongeza pia kwamba ununuzi wa kwanza wa gari la moshi pesa ilitolewa na benki la ulimwengu. Taarifa ya chumba cha waziri mkuu ilirudilia pia pa jambo kuhusu ujenzi wa shule elfu moja na serikali la jamhuri. Wanaeleza kuwa ni chumba cha waziri wa elimu ndio kusimamia ujenzi huo. Kwa kifupi, kulingana na ofisi ya waziri mkuu inayohusika na mawasiliano inajulisha kwamba wao kamwe walisimamia matumizi wa pesa kutolewa juu ya kazi mbalimbali mbali hizi. Hatimaye, mkongomani Constant Omari Selemani aliteuliwa jana siku ya pili memba ya wa kamati ya utendaji wa shirikisho ulimwengu la soka FIFA kwa miaka ine madaraka atakayochanga na uongozi wa soka katika jamhuri ya demokrasi ya demokrasia ya Kongo na tena ya memba wa kamati ya soka ya bara la Afrika.