Mtetemeko wa ardhi ulijitokeza jana usiku mjini Bukavu na katika maeneo mengi ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matokeo ya kwanza ni ya uharibifu wa zaidi ya makao kumi na kuwawa kwa watu watatu. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imezuisha kwamba tuwazichukuliwa kwa kusaidia wahanga. Uchuru wa bima na wa magari aina vinye tunasababisha ubishi katika jimbo la zamani la Katanga. Waziri wa fedha, naomba operesheni hiyo iendeshwe katika eneo lote la jimbo la zamani. Ni chama cha UDPS kinaomba mgawanyiko wa shirika la mapato kutokana na majimbo mapya. Tuanze na habari kuhusu mtetemeko wa ardhi uliojitokeza jana usiku mjini Bukavu na katika maeneo mengi ya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Matokeo ya kwanza yanaripoti kuuawa kwa watu watatu na kujeruhiwa kwa wengi katika mitaa ya Kabari na Kalehe na kando kando ya maeneo yale yanayopatikana kaskazini ya mji wa Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini. Uharibifu unaripotiwa pia hususan, zaidi ya nyumba kumi zilivunjwa na mtetemeko ule. Mchunguzi Dieudonne Wafula wa kituo cha utafiti cha Lwiro anasema mtetemeko huo ulitokea katika ziwa Kivu kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi tatu na tano kaskazini mashariki ya Kabari kutoka Bukavu na mwenzetu Michel Chirimwami, mtetemeko huo uliosikika saa tisa na dakika ishirini na tano usiku ulifuatwa na mitetemeko mingine midogo midogo na kuwashtua baadhi ya wakazi wa Bukavu walipokuwa wakilala bado ya kitandani. Kwa mujibu wa mtaalamu huyo wa kituo cha Alwiro, tetemeko unaingia katika mfululizo wa mitetemeko ya ardhi ya miaka elfu mbili na nane na elfu mbili na mbili na ni mshtuko kwa wakaaji wa eneo hilo ambamo hamna kitu chochote cha kuandaa watu wapate kutotingizika mno na mitetemeko. Kuhusu maafa, duru zetu zilijulisha hapo Katana na Kalee vifo vya watu wawili na watu karibu makumi tatu kujeruhiwa, pia nyumba kadhaa kubomoka. Matokeo ni ya muda, kwani baraza la jimbo lililokutana mchana huu limetaja kuwa matokeo yatatolewa rasmi baada ya kila eneo lililoguswa na kuyakusanya na kutoa ripoti. Mtaalamu wa kituo cha utafiti yeye aliarifu watu wajihadhari kwani mitetemeko itaendelea, kwani haijakoma bado. Ukavu Michel Chilimami, Radio Okapi na mjini Goma katika jimbo jirani la Kivu ya kaskazini, sawa vile katika miji ya nchi jirani ya Kigali na Bujumbura, hata Paisiro jimboni la zamani la mashariki. Mtetemeko huo wa ardhi ulisikika pia hapo Goma, ulisababisha wasiwasi wasi katika mji. Eti, kuna mapatano baina ya mtetemeko huo na kuwepo kwa volkeno Nyiragongo na Nyamulagira zenye kupatikana kaskazini ya mji wa Goma. Mmoja wa watafuti wa shirika la uchunguzi wa milima ya moto ya Goma ni Kasereka Mahinda. Anajibu pambela mikrofoni na Bernard Nyangi: tulistusho na mtetemeko mkubwa wa arzi hapa Goma, na pia ni sherti volkano nazo pia zilitikisika, na sasa inaweza kuwa vibaya kwenye volkeno. Ndiyo maana tutazunguka kwa msaada wa serikali na pia msaada wa MONUSCO itakao tukugabizi helikopta ili tuweze kuzunguka eneo lile, kisa cha mtetemeko ule wa arzi Inaweza kuwa magongano kati ya mawe ya moto ndani ya rifte, sababu Rifti Valley yetu ninye kuwa katika hali hiyo. Na wakati kunatukia mtetemeko wa ardhi, mitetemeko mingine madogo kwa kiwango yafuatilia hayo yanaweza kuchukua hata wiki mbili wala siku kumi na tano. Ila hayo siyo ya kuogopesha, inabidi tu watu wabaki chonjo. Wakati yote mtetemeko wa ardhi unatukia, ni vema watu watoke nje ya nyumba zao. Yanaotishia kwa eneo hili la Goma ni volkeno, ndiyo maana tulifikiria kuhusu volkeno e, na kuhusu tena mtetemeko huo wa ardhi, serikali la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imehakikisha kuwa kwa watu watatu miongoni mwa askari polisi mmoja na watoto wawili. Lambert Mende nafasiria kwamba wakuwa majimbo ya wa Kivu ya zamani walichukua hatua kwa kusaidia wahanga. Tumusikilize mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba yenye kutukia ni tetemeko la udongo wenye kuweza kufanywa ulimwengoni mzima. Tetemeko huo huweza kufanywa mara moja baada ya miaka mia moja au mara mbili, mara mbili mara nyingine baada ya miaka elfu moja. Hakuna mtu mwenye kuweza kusema kwamba utetemeko huweza kufanywa siku fulani, isiyo utafiti wa wanasayansi. Ya muhimu lazima kujipiganisha, kujenga na matofali za saruji ili kuepuka msiba na ajali, jisi imefanywa pale Katana ambamo watoto wawili wamefariki na polisi mmoja kuhusu msaada kwa wahanga maliwali wa jimbo mbili zote hizi wameisha kuamuriwa ili kupa jama zote hizi yenye kustahili. Upande mwingine, habari kutoka jimbo la Kasai ya Mashariki, hiyo ripoti mporomoko wa udongo siku tatu usiku katika eneo la madini la kiwanda sasim di katika sekta kakangai mtaani Miabi, kwenye karibu kilomita makumi tano kusini ya Mbujimayi hadi sasa matokeo yanayojulishwa yapo tofauti. Ndugu zimoja zinajulisha kwamba zaidi ya wachimba madini waliuawa, zaidi ya wachimba madini makumi mawili waliuawa wakifunikwa na mchanga. Nao wakuu wa kiserikali wapo nyumbani wanasema ni zaidi ya watu kumi ndio waliuawa. Sikilizeni ushuhuda wa kiongozi wa mtaa wa, mta wa Miabii, Leonard Kabea Miniela njiani mwasimu na Chris Mukand. Usiku ya siku ya tatu kukuchia ya siku ya ine udongo ilivunjika katika eneo ya madini ya shirika Asasini na watu wamoja wenye kutafuta alimasi kwa udanganifu walishikwa na musiba huu. Watu hawa wanatafuta katika mchanga yene kuwekwa pembeni na shirika ilo madini ambaye inaweza kuchelewa amu kwa kuilokota. Sehemu kubwa ya udongo ilianguka juu ya vicho ya wachimbaji hawa, na wamoja kati yao walifariki. Wamoja wananena ya kama ni watu kenda waliofariki wengine. Wanasema ya kama ni kumi na tatu, lakini idadi yenye kujulishwa na watu wengi ni kenda. Hiyo inaonyesha pia shida ya wakaji ya Miabi, ni watu wenye kuzoea kwa kazi la madini ya alimasi. Kwa kuona kama alimasi haionekane tena kabisa, watu wanaanza kuangalia mecho tu upande ya shirika Sasimu, lakini tunashauria raia ya kama wanapasha pia kufanya kazi na mulimo ya ya shamba inaripotiwa kwamba hakuna ajali iliyojitokeza katika eneo hilo. Kiongozi wa kienda hicho anasema hakuna mwili uliopatikana katika eneo hilo hata kijiji hicho, na tena hakuna nafasi ya kilio iliyoonekana. Uchunguzi huenda ulipashwa endelea kwa kufasiria katika uwazi swali hilo, anasema kiongozi wa Sasimu. E, katika jimbo la zamani la Katanga ubishi umejitokeza katika malipo ya uchuru wa bima na wagari, vinyet, wa gari aina vinette kwa mwaka 2014 2015, wakati waziri jimboni wa fedha, operation hiyo inapaswa endeshwa katika eneo lote la zamani la jimbo la Katanga. Lakini chama cha UDPS kupitia katibu wake jimboni anayehusika na sheria na haki za binadamu anawaza shirika hilo la fedha lina tena uwezo dhidi ya uchuru wa jimbo la zamani la Katanga. Huyo anaomba mgawanyiko wa shirika hilo la mapato kutokana na majimbo mapya mengi. tuafate kutoka Lubumbashi na Mwenze Tupole Munanga. Waziri jimboni anayehusika na pesa wa jimbo ya zamani ya Katanga alianzisha siku ya tatu mjini Lubumbashi operesheni ya kuuzisha bamba la vinyeti ya mwaka wa 2015 pia yale ya msako kwa kinguvu ya bamba la bima na yale ya control technique. Kumetumiwa barabarani maskari polisi pamoja na wafanyakazi wa maofisi ya serikali. Hawa walisimika vizuio barabarani ya mji ya Lubumbashi. Kufuatana na jambo hilo, chama cha IDPS hapa Lubumbashi kimehuzunishwa na kuanzishwa na kipindi hicho cha msako na ofisi ya Derkat. Katibu anayohusika na kazi za binadamu kwenye chama hicho amesema ya kwamba baada ya mkato wa majimbo pia wa jimbo ya Katanga, ofisi la Derkat haina tena na kazi yenye inaweza kufanya. Hebu tumsikilize Mulunda. Ile institution, Derkat, ile ranza kutumikaka inapasha kupasuka mkato na bantu ya Derkat ba zamani na gouvernement ya zamani maitre Acha Mulunda leo ya izina angaje province ya Okatanga mujina ya ma province yote kwa upande wake akijibia kuhusu swali hilo waziri jimboni anayehusika na mambo ya pesa alisema ya kwamba hata kama jimbo la Katanga imekatwa kuvipande vine serikali haiwezi kusimama kamwe, imehitaji kutumika toka Lubumbashi. Polemunanga, redio Okapi. Hatimaye, wanasiasa wa jimbo mpya la Ituri wanapasha kuwa na utulivu ajili ya mwanzo mwema wa kazi katika jimbo lao. Ndivyo alisema jana, seneta Urihigwa Baguma anayepatikana Pabunia, mbele ya msukusuku katika uongozi wa jimbo hilo, upande wa mashirika ya usafirishaji na mapato mapatu. Urihigwa Baguma na ukubali ya kwamba kuna makosa kutoka serikali kubwa, lakini anaomba wakuu wa Ituri wabai katika kimya. Tumusikize mbele ya mikrofoni ya Jose de Shar Temenga. Pengine pendekezo ya kushimikwa kwa majimbo mpya haikufikiriwa vizuri, sababu haikustahili kuwe mwanya ya uongozi katika muongozo wa kisiasa na hiyo ya kiserikali kwa majimbo mpya hizo. Nafikiria kuwa sisi wazee wa baraza la bunge kwa jimbo la mashariki ya zamani tuliweza kujadiliana kuhusu hiyo jambo na waziri nchini mwenye kuhusika na mambo ya ndani pia usalama, Profesa Boshab. Lakini unakuwa tatizo kidogo yenye kusababisha vurugu hapa na kule, ambao inastahili suluhu ya haraka. Serikali ya nchi haikufe ni yenye kukamilika. Watu wote wale wenye kuwa na pupa wajitulize, na suluhisho kuhusu hizo kesi zote itapatikana kwa haraka. Kukabie. Kukabie. Kukabie. Kukabie.