Wanajeshi wawili wa MONUSCO waliowawa siku ya pili iliyopita katika mashambulizi pa Beni walitolewa heshima mwisho leo, siku ya nne. Maandamano kwa ukumbusho wao yaliongozwa kwa Mavivi, karibu ya Beni, baada ya kurudishwa kwa miili yao inchini mwao waziri makamu mkuu anayehusika na mambo ya ndani alikuwa mbele ya wazee wa bunge leo siku ya ine mjini Kinshasa. Evariste Boshab alisema wanajeshi wa fardese walioharibu usalama aribu usalama pa mwanda walifikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi ya Kitona jimboni Congo Central. Na kazi za ujenzi wa soko wa kimataifa ya Maluku kando ya mji wa Kinshasa zilianzishwa leo siku yoine, ni zenye thamani ya dola za kimarekani milioni mia moja kwa muda wa miezi kumi na tatu. Oh, wanajeshi wawili wa Umoja wa Mataifa waliouawa siku ya pili iliyopita katika mashambulizi ya Ben, pabeni walitolewa heshima ya mwisho leo hii siku ya nne. Maandamano kwa ukumbusho wao yaliongozwa katika kambi ya wanajeshi wa Tanzania pamavivi baada ya kurudishwa kwa miili yao nchini mwao. Walikuwapo wakuu wa kijeshi na wakiraia wa MONUSCO wengi na wa fardise mengi kutoka Goma na wemaro fimbo mark. Ilikuwa wakati mvua ikinyesha, ndipo mkutano ulipitika. Wajeshi wa wawili walipewa heshima zao za mwisho toka wenzao wakishika silaha, kabla ya kurudishwa kwa mili zao inchini mwao Tanzania mashuhuda za usujaa zilitolewa toka Monusco efadhe sana hasa wakuu viongozi kwa kazi yao. Jacob Mugeni, msimamizi wa ofisi ya Monusco, aliwaita tena kwa juhudi na bidii kwa kazi zao, na hasa wale wa jeshi la FRDC jumadhari la jeshi la Tanzania. Alinena ya kama mapambano yataendelea hata wamepoteza wenzao. John Leonard wa umri wa miaka thelathini na nne na mwenziwe Juma Ali Kamis wa umri wa miaka thelathini na moja ndio walipoteza maisha yao chini ya bendera wakitumikia Umoja wa Mataifa. Ni kwa mashambu ushambulizi uliowapata wakiwa ukingoni siku ya pili uliopita kwa kijiji kisiki, waasi wa ADF wameshotwa vidole. Taarifa ya kama wajeshi wa Tanzania wa Monusco waliotumwa Beni tangu mwaka 2014 kwa kuwapa jeshi la taifa la RDC mkono kuwasaga saga wa ADF, walipoteza wenzao wengine pia kwa mapambano baina ya wanamgambo wa M23. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Marufimbo Mark kwa niaba ya Radio Kapi. Na maoni yanaendelea kutolewa kuhusu mashambulizi yale ya wanajeshi wa umoja mataifa ya mwisho yanatokea upande wa muungano wa nchi za Ulaya unaoishi kwamba mashambulizi yale ya tarehe sita mwezi huu wa tano jimboni Kivu ya kaskazini ni uchokozi dhidi ya kazi ya Monisco. Kwa mjibu wa msemaji wa muungano wa nchi za Ulaya, mashambulizi yale nafasiria lazima ya kukaza uhusiano baina ya majeshi ya FARDC na Monisco kwa kulinda wanajeshi wan wananchi naasa, asla, na hasa kwa kukomesha makundi ya silaha yanayoendelea kutenda ujeuri na kuharibu haki ya binadamu kwa upekee mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwa jumla nchini humo. <coughs> Wanajeshi wa fardese walioharibu usalama pamwanda walifikishwa mbele ya vituo vya sheria na swali lao linachunguzwa bila shaka na mahakama ya kijeshi ya Kitona jimboni Congo Central. Ndivyo alisema waziri makamu mkuu anayehusika na mambo ya ndani mbele waze wa ya wazee wa bunge leo hii siku ya ine mjini Kinshasa. Evariste Boshab alihakikisha kwamba wakati wa tukio hiyo watu sita waliuawa. Waziri makamu mkuu anayehusika na na mambo ya ndani alikuwa mwenye kujibu kwa swali la sasa la seneta Rafael Siluvangi. Afuatai ni Evariste Boshabe yupa mbela mikrofoni ya mwenzetu Mimi Ngumba Mulongo. Siyo tu msako olikazwa pa Mwanda bali pia komisa ku alitoka Matadi, nafasi anaishi kwa kuwa paMwanda, na azimio iliyochukuliwa na serikali kwa kubaki kwake pale siku makumi ine kwa mafunzo mazuri kwa wanaopatikana patika na apo, na kulinda wakaaji. Na tena tulikusudia kuhamisha ofisi ya komisa ya polisi ya muji ya Mwanda aliyekuwa Pakitona, na kwa sasa anapatikana kati ya muji kwa kutumika vizuri na kuwa karibu ya wakaaji. Munapashwa jua kwamba ukosefu wa usalama ni jambo lenye kutokea katika miji mikubwa na fasi watu wapo wengi. Ni akika kuna wamoja awana kazi, wanapima kuishi kwa namuna yawo. Karibu watu elfu mnane walifukuzwa nchini Angola, elfu saba wanapatikana Pamwanda. Kuna tabia zimoja kuna mambo yasiyokubaliwa yanayojitokeza nafasi hayo. Aa, etubaki mjini Kinshasa kwa kujua kwamba kesi ya wafuasi wa nabii Paul Mukungubila iliendelea leo siku ya nne katika gereza kuu ya kijeshi ya Ndolo. Wanashutumiwa na kiongozi wa mahakama ya kijeshi kushiriki katika uasi, jambo wanalopinga kabisa. Wapo makumi mawili waliosambishwa kwa makosa yaliyofanyika tarehe makumi tatu disemba mwaka wa elfu mbili kumi na tatu katika miji ya Kinshasa na ya Kindu jimboni Manima. Lakini mvua kali iliharibu mwenendo wa kawaida wa kesi hiyo na ilisukumwa nyuma na tribunali ya kijeshi ya Kinshasa Gombe. Taarifa Jef Ngoi usomi waketizoni naue bili Ivan Lutumba. Dakika chache baada ya mwanzo wa kesi hii baraza la washtakiwa liliomba kusimamisha kwa kesi kwa muda ili kupa majaji barua moja. Katika barua hii baraza la mawakili wa watumiwa wanaomba waziri wa serikali mwenye kuhusika na mawasiliano kuja mbele ya majaji kama mshahidi. Wanashutumu pia gisi washtakiwa kusama mbele ya mahakama la kijeshi na japo wao sio askari wa mvua kunyesha, leo mjini Kinshasa lilijaza maji katika chumba cha masambo, watu wote kusimama muda mrefu na kesi kusimamishwa. Ingine. Wakati wafuasi wa Mkungubila kuanza kuimba nyimbo za kuabudu Mwenyezi Mungu baada ya mvua, kesi ilianzilia, lakini kutokana na gisi walibaki muda mrefu wakisimama, mawakili wa washtakiwa waliomba chumba cha mahakama kuhamisha kwa kesi siku nyingine. Napenda nchi yangu na pana panga za kongomani elfu moja kwa uchaguzi ujayo, ndiyo kampeni iliyoandaliwa jana siku ya tatu mjini Kinshasa na shirika ya vijana nadat inayotia taifa mbele yeyote. Kwa mjibu wa kiongozi wake, ni lazima wakazi wajichukulie mwenendo wa uchaguzi wakitoa mchango wao. Walikuwa wengi walifurahishwa na kampeni hiyo, lakini wanabaki na masito kuhusu utozo wa mchango huo. Taarifa ya mwenzetu Jacq Mulima, usome yake kutoka Kisangani na mwenzetu Andre Kitenge kufuatana na wenye kuanzisha kampeni hii lengo ni ya kulamusha na kuwambia wakongomani kuhusu namna ya kukinga faida ya udemokrasia yeni kuanza tangu mwaka elfu mbili na sita sasa mu jamhuri ya kidemokrasia na kongo uchaguzi imeomba zaidi ya miliardi moja ya dola ya kimarekani na thamani ni nini kwa kupata franga hii kwa raia yeni kuwa na watu zaidi milioni makumi sita wala makumi mnane kiongozi wa nadat bwana yanik mutija anajibia ya kama wamependa kujitolea ya msaada na kuleta mchango lao kwa sababu uchaguzi ufanyike, na hiyo itakuwa agizo nguvu yeni watatoa kwa dunia nzima, kwa taifa la Kongo ya kwamba wakongomani wameweza kujisaidia na kuongoza mambo peke yao. Lakini mshariki mmoja mwenye kusifu mafikiri ile anashurulika kidogo kwake yeye, amesema wakati wa raia watatoa fedha watakuwa tena na uangalizi tena, serikali wala wafanya siasa wote watakuwa tayari ya kuitika raia iwachunguze tujulishe. Ya Kama. Manamba mbili ya akiba imefunguliwa kwa namna ya M-Pesa kupitia Vodacom, wapi wameweza kupeleka franga. Hatimaye kazi za ujenzi wa soko ya kimataifa Maluku, kando ya mji wa Kinshasa, zilianzishwa leo siku ya ine. Kwa yote kazi zunza thamani ya za kimarekani milioni mia moja na kazi zitaendeshwa muda wa miezi kumi na tatu zikiendeshwa na shirika ya Africom na Jamhuri ya Afrika Kusini ya soko ya kimataifa inapatikana kando kandokando ya jiji Kinshasa, itachugua hektari elfu thelathini na tano karibu na jito Kongo. Kwenye soko iyo kutauzwa mazao tokea shamba la Bukangalonzo sawa vile mahali penginepo, mfano matunda sawa vile pome vitika, nanasi na hembe. Kutakuweko pia maboga. Jueni kwamba wakati wa masika sawa vile wakati wa kipwa yatauzwa huko mazao ya mashamba tokea wakulima wadogo wadogo sawa vile wakulima wakubwa. Mahali hapo kutapatikana pia nyama ya ngombe, ya nguruwe, ya kuku na samaki mbichi itakayosafirishwa kupitia lori za kulinda ubaridi. Soko hiyo itatumika kwa namna ifuatayo: wakulima watauzisha mazao yao kwa watumishi wa soko, badala watumishi wa soko watauzisha bidhaa kwa wanunuzi, tujulishe kwamba ujenzi wa soko hiyo ya kimataifa ni kufatana na kupatikanako kwenye sehemu itwayo Zone Special de Maluku. Eneo hiyo imechaguliwa kwa kuwa ni karibu na viwanda, pia karibu na wakulima. Oka bie. Oka bie.