Oh, hey, swali la watu zaidi ya mia nne waliozikwa kati katika shimu kuna wakaburi ya Maluku, hapa mjini mdwini Kinshasa. Mbunge tuse na longa anaomba waziri mkuu makamu anayehusika na mambo ya ndani na usalama asikilizwe mbele wanabunge, wakati ule serikali ya jimbo la Kinshasa imehakikisha kwamba watu wale walizikwa kutokana na operesheni ya kawaida jimboni kivu ya kaskazini maafisa watatu wa fardec waliuawa jana wakati wa mashambulizi ya watu wenye silaha wa pamugando mtaani masisi kenda walijeruhiwa na moja alibaki mzima tutazungumzia mwishowe uoga wa wakulima wa mtaa wa kongolo kaskazini ya katanga ukosefu wa mvua katika eneo hilo umesababisha uharibifu wa wakati wa pili wa mlimo pamoja na ugonjwa unaoshambulia mlimo wa muhindi. Swali la wafu zaidi ya mia nne waliozikwa katika shimu kunako kaburi ya Maluku hapa mjini Kinshasa, mbunge wa taifa Tousen Alunga ameomba waziri mkuu makamu anayehusika na mambo ya ndani na usalama asikilizwe mbele ya wanabunge. Evariste Boshab anaomba kuleta mwangaza kamili kuhusu jambo hilo. Sikilizeni mbunge Tusa Longa, mikrofoni ya Ni muhimu kubwa sana waziri mukuu makamu kuja mbele ya bunge la taifa kwa haraka kutuliza wananchi wengi ambao utafuta kujua mengi kuhusu jambo hili. Kwani ni, ni watu kama sisi, hakuna kamwe mwenye au kenye kushindia mutu mbele ya Mwenyezi Mungu, iwe hata kulingana na sheria. Ni kwa faida ya serikali kuja kutupa uwazi kuhusu jambo hili kwa sababu jinsi hali ya shimo au makaburi haya yalielezwa inaonyesha kwamba ni shimo ambamo kujaza maiti ikiwe uwazi kuoneshwa inakuwa uhalifu dhidi ya haki za binadamu ambao unapashwa kufuatiliwa na mahakama ya kimataifa. Iwe leo au kesho, kesi hii itatatuliwa. Mbele ya hapo, serikali ya jimbo la Kinshasa iliozika wafu wale zaidi ya mia nne ilitoa maoni yake Wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari leo hii, waziri jimboni Kinshasa wa bajeti, mipango ya serikali na ukarabati, Robert Luzolano, anayemadaraka kwa muda yaliwali wa jimbo la Kinshasa, alisema ni operesheni ya kawaida inayofanyika na ofisi ya aliwali. Huyo amehakikisha kwamba ni wamaskini wa sana, miongoni mwao watoto mia tatu waliokufa wakati wa kuzaliwa walioachwa wali na, na kumi na sita na ine wasiojulikana wa na tena makumi tatu na ine wenye jamaa zao zilikosa uwezo wa kuwazika. Wengine walitokea katika vyumba vya wafu vya mji wa Kinshasa na walifikishwa moja kwa moja katika chumba cha baridi cha hospitali kuu ya Kinshasa. Afuatani Robert Luzalano yupo pia mbele ya mikrofoni yainosaolinga Se se pate, yenye kufaniwa kuzika kwa maiti mengi fasi moja sama, ni zoezi tangu zamani hapa mjini Kinshasa. Miezi kumi na mbili nyuma tumeisha kuzika mara ine. Munamo tarehe mbili mwezi wa ine mwaka jana tulizika maiti makumi nane na tatu, tarehe ne mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili kumi na ine tulizika maiti mia tatu makumi ine na tatu, munamo tarehe makumi mawili na moja mwezi wa kumi na ine maiti makumi kenda na ne yalizikwa tarehe kumi na kienda mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili kumina tano tulizika maiti mia ine makumi mawili na moja. Kwa kawaida, wakati chumba kucha wafu kimejazwa na maiti, waziri anayehusika na raia anaruhusiwa kupa sehemu moja ya udongo juu ya kuzika maiti yote. Hakuna neno yenye tunaweza kuficha. Kuna maiti mia ine makumi mawili na moja yenye kuzikwa pale Maluku katika makaburi ya fulafula fula. Na tulizika kama kawaida kwa sababu hatuwezi kutuna maiti katika chumba kucha wafu, kwani kimejengwa juu ya, ya idadi ndogo ya wafu. Habari kutoka jimbo la Bandundu zimeripoti ajali ya mashua katika jito Kongo pakwamut. Merkebu moja aina balenier kutoka Kinshasa ilizama kwenye kilomita tatu na Kwamutu jana usiku, maiti tano ziliondoshwa katika maji na watu makumi mawili na tano walinusurika. Ni habari iliyotangazwa na serikali ya jimbo la Bandundu. Upande mwingine jimboni Kiva Kaskazini, maafisa watatu wa Fardese waliuawa jana wakati wa mashambulizi ya watu wenye silaha Pamugandu ni katika mbuga la wanyama la Virunga kwenye sultani wakamuronza mtaani Masisi. Gari yao aina jeep iliguswa na makombora mawili, zimesema duru za kijeshi. Wengine w wanajeshi kenda wasindikizi wao walijeruhiwa vikali na moja alibaki hai. Mengi tuafati kutoka Goma na wemaru fimbo mark waliopatwa na ajali huo walikuwa wakijielekeza Karenga katika mkoa wa Kamoronza kwa kuwakamata wapiganaji wa FDLR kuliko ishirini walionaswa na jeshi la taifa la Kongo FARDC ni kwa Mgando. Ndipo watu washikao silaha waliwapiga mizinga nzito moja juu ya gari pasipokuigusa, lakini kwa mwisho mizinga nzito miwili zilipigwa mfululizo na ikagusa gari kwa pale pa utembezaji, ulinena duru ya kijeshi. Ndipo Kanol Rafael Bawili mkuu kiongozi wa upande wa makumi mnane na tatu, kijeshi majeshi ya FRDC huko Masisi, ofisa mwenziwe anayohusika na vita, ofisa mwingine wa ngazi ya Lieutenant Colonel, kapitani anayohusika na mawasiliano, walifariki dunia mara hapo. Dhuru huu tu unene ya kama majeshi wengine tisa walikuwa safarini kwa pamoja walijeruhiwa vikali sana ila jeshi moja tu aliondoka pasipo kujeruhiwa. Kwa ngambo nyingine, dhuru ndani ya jeshi la taifa FRDC unene ya kama shambulizi huu ulipitika kwa kilomita mbili tu karibu na kikao ya kijeshi huko. Waliopona shambulizi huu waliwatambua watambwa. Adui hawa wametambulika kuwa wapiganaji wa Hutu wa Rwanda FDLR, wamoja kati yao wakivaa mavazi ya kiraia na wengine walijivika kwa mavazi ya zamani ya jeshi la taifa FARDC. Mili za wafu zilibebwa hii jana tu hapa Goma. Mahakama ya kijeshi tayari ulifungua utafiti Goma. Maro filimbo marko, Radio Okapi Marc wilayani Ituri wakati ule Watu kenda waliwawa na zaidi ya kumi walijeruhiwa jana, siku ya kwanza katika ajali ya gari pandialia, ni kwenye karibu kilomita mia moja kusini ya Bunia, katika barabara Komanda luna mtaani Rumu. Kwa mjibu wa washuhuda, gari moja ya usafirishaji iligonga magari ya MONISCO yaliyosafirisha wanajeshi wa FARDC. Maelezo mengi nao Jean Claude Loki dile kutoka mji wa Bunia. Hao wenye kufariki katika ajali walikuwa katika gari moja yenye alikuwa yalijelekeza Durba katika mtaa wa Wata. Ni gari ya shirika moja ya, ya usafirishaji yenye kuwa na makao ya kazi huko mji Butembo. Shirika kutembeza gari nchini ya Seko Tawi la Ituri imehakikisha kwamba watu nane wamefariki papo hapo. Dereva mwenye alijeruhiwa nguvu sana, na amefariki leo mapema. Msururu ya gari ya Monusco ilikuwa ikileta wanajeshi jeshi FDSA huko Luna wakitokeza Bogoro kwa 15 na Mjibunya, kulingana duru toka Monusko, wanajeshi wane wameumizwa, miongoni mwao wawili wakiwa wa Monusko na wengine wawili wanajeshi wafadisi, waletwa mara hapo kwenye kituo cha afya ya Idu kabla ya kujitahidi kuwaleta si. Kwa mjibunya, wanajeshi wengine tisa ya ifaresi wamejeruhiwa lakini sio nguvu sana. Mjengo ya asiku wamesema kwamba huyo dereva alikuwa akitembeza kwa haraka na ni hayo sababu ya tukio hilo. Muli ya wahanga zilipelekwa kwa, kwa nyumbani huku Butembo katika jimbo kivu la kaskazini toka Bunya. Mimi ni Jean-Claude Loki de la radio Kapi. Tuzungumzie kwa kumaliza uoga wa wakulima wa mtaa wa Kongolo, kaskazini ya Katanga. Mkusanyiko wa wakulima wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umejulisha kwamba wakati wa pili wa mlimo umeharibika na ukosefu wa mvua, na tena pia kutokana na ugonjwa unaoshambulia mlimo wa muhindi. Mafasirio kamili na ekspodi mamba mubi kutoka mji wa Kalemi. Kwa mujibu wa shirika la wakulima wa Kongo, konapaka kwa kifupi, tawi la Kongolo, mazao ya mashamba kwa kipindi be cha mlimo hayatafaulu kulingana na waba wa mvua. Haya ni mafasirio yake, mwenyekiti wa shirika konapaka tawi la Kongolo, huyu ni bwana Ingwe Mashini. kipindi be hakitafaulu kufatana na waba wa mvua, ndio hutambua kisha kupanda midea. Hali hiyo imedumu usiku arobaini na tano bila mvua tuliyotarajia. Zidi ya hayo, wakulima wa Kongolo wanapiga tena yowe, kulingana na ugonjwa wa aina ya siyur uliojitokeza kwenye mahindi. Ugonjwa wa siyur ya mahindi unao vinyume zidi ya mazao ya mashamba, hata zidi ya mapato ya wakulima wanyonge tumefanya bidii kwa kupata maoni yake inspekta wa kilimo tarafani, bali hatukufaulu. Tujulishe kwamba shirika Konapak kusema kwamba inaongoza makundi 183 ya wakulima. Shirika hiyo hueleza pia kwamba mazao ya kipindi be cha mlimo husaidia wakulima kwa kupata pesa, kwani kipindi ya kwa ajili ya mahitaji ya tumbo za wakulima na jamii zao. Tokea Kalemi, mimi ni Esperi Mwamba Mubi, Redio Kapi nawakumbusha kwamba kuhusu swali la wafu zaidi ya mia ine waliozikwa katika shimu kunako kabuu ya Maluku hapa mjini Kinshasa, mbunge tusi analonga anaomba waziri mkuu makamu anayehusika na mambo ya ndani na usalama asikilizwe mbele ya wanabunge. Wakati ule serikali ya jimbo la Kinshasa iliyozika watu wale imehakikisha kwamba walizikwa kutokana na operesheni ya kawaida e jimboni Kivu ya kaskazini. Maafisa watatu wa fardesi waliuawa jana wakati wa mashambulizi ya watu wenye silaha pa Mugando, mtaani Masisi. kenda walijeruhiwa na moja alibaki mzima. gari yao iliguswa na makombora mawili, zimesema ndugu za kijeshi. Mwisho tulizungumzia uga wa wakulima wa mtaa wa Kongolo, kaskazini ya Katanga. Ukosefu wa mvua katika eneo hilo umesababisha uharibifu wa wakati wa pili wa mlimo pamoja na ugonjwa unaoshambulia mlimo wa muhindi. Mwisho wa matangazo yetu ya, ya jioni.