Habari zetu Jean Desire Kanyama. Mabadilisho ya sasa katika sekta sheria yanaonesha wala hapana mwisho wa tabia mbaya katika sekta hiyo nchini Kongo ya Kidemokrasia, kisha kusimikwa siku ya posho iliyopita kwa korti ya kikatiba na rais wa jamhuri. Tutaonesha leo hii tofauti kati yake na korti kuu ya sheria. Uzembe katika kazi za ukarabati wa barabara Shabunda Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini ulisababisha maandamano ya kimya leo hii siku ya kwanza pa Shabunda. Shirika la raia la eneo hilo liliarifu siku mbili bila usafirishaji wa ndege kwa kufikia hapo Shabunda. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, mapambano yanaripotiwa mwisho wa juma jana katika mtaa Walikale baina ya makundi mawili ya mai mai wacheka, hali inayopelekea kuhama kwa wakazi wa kijiji cha Ihana katika barabara Kibua Limangi Misau. Kaanasi simpenda msikilizaji, karibuni e, tuanze na habari ya kilio katika episkopa e, Katoliki ya Kinshasa. Askofu msaidizi wa zamani wa diocese ya Kinshasa Eugene Moke alifariki leo siku ya kwanza asubuhi mjini Kinshasa akiwa na miaka makumi kenda na kenda. Huyo alitimiza miradi mingi ya kijamii katika kanisa la Katoliki mjini Kinshasa. Sikilizeni moja kwa moja ushuhuda kuhusu aliyoyatimiza na katibu mkuu wa mkutano wa maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Padre Leonard Sante Ndiani Mwasimu na Mishel Kifinda Ngoi: munajua kama padriai, Askofu Moke kwetu sisi ni kama mwunganishi wa watu. Alikuwa na jifigahisha kabisa juu ya umoja wa jamaa ya diosezi. Askofu Moke kwetu sisi ni pia mutu mwenye ujuzi na mkamilifu kabisa, na ndiye azina anatuachia yatatu. Minaweza asema kuhusu kauli mbiu yake ya kiaskofu, ni kutangaza neno au injili njema kwa wa maskini. Askofu Moke alitumika katika sekta hii. Alikuwa askofu makamu wa kardinali Marola juu ya sehemu ya mashariki la mji Kinshasa. Katika kazi yake hii, aliendelea na nia yake ya kutangaza injili katika shule ni kwa hiyo alifika kuunda shule kubwa Monsegner Moke. Kilio yetu sisi ya leo ni kwamba tulikuwa tunaomba kila mara Mwenyezi Mungu kumchunga tena, ili kusherekea mwaka kesho miaka mia moja ya kuzaliwa kwake mnamo tarehe makumi mawili na tano mwezi wa tatu lakini Mwenyezi Mungu kupitia nia yake anamwondosha kati yetu, militafuta sema kwenye miguu ya mti wa miaka mia moja e, naifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mabadilisho katika sekta shiria, ya sheria yanafasiria mwisho wa tabia mbaya katika sekta hiyo nchini Kongo ya Kidemokrasia ni pamoja na kusimikwa siku ya apochi iliyopita kwa korti ya kikatiba na rais wa jamhuri Imebaki sasa shauri ya jamhuri na korti ya mwisho ya taifa. Basi nini tofautisha vituo vile viwili, na kwa sasa korti kuu ya sheria itafanya kazi gani? Nafasi hiyo katika taarifa ya Jeff Ngoi inayosomwa na Webili Ivan Lutumba. Kufuatana na katiba ya nchi na kipengele chake, Cour Constitutionnel inahusika na kuchungua kama sheria mbalimbali na vitendo vyenye kuwa na nguvu ya sheria inaambatana na katiba ya nchi. Inaamua mkokotano ya uchaguzi ya raisi na pia ya wanabunge. Hiyo korti ina mamlaka pekee ya kumsambisha rais wa nchi na waziri mkuu. Cour Constitutionnel ina mamlaka ya kuvunja hatua yenye kutajwa kwa kipindi ya mwisho ama dernier ressort. Ina mamlaka pia ya kuvunja hatua ya wanabunge ya waziri na ya waseneta. Kwa ngambo mwengine, conseil d'etat inajihusisha na mambo ya administration. Inaamua kwa mwanzo pia mwisho kimbilio ama recours ya ukiukwaji ya sheria. Kabla ya kushimikwa kabisa kwa hizo vituo, Cour Supreme ambayo ilikuwa ikitumia hizo mamlaka imeacha yote yenye kuhusu heshima ya katiba kwa Cour Constitutionnel, lakini itaendelea bado kuamua kwa hatua ya mwisho, pia kujihusisha na mambo yenye inaangalia conseil d'etat na kwa sasa wanamemba wa korti ya kikatiba wanafikiri kuhusu mwenye atakayeongoza shirika hilo. Huenda mapatano yamejitokeza kuhusu kiongozi huyo, zimesema duru zetu. Upande mwingine, wana bunge wapya kumi na nane walikubaliwa leo, siku ya kwanza kunako baraza la bunge la taifa. Hao wanagombwa walioingia katika serikali na wengine waliofariki wakati wa ubishi wa mbele ya kukabaliwa kwao. Mbunge Basil Olongo alionesha sikitiko yake kuhusu uchunguzi bado usiofanyika wa swali la ukubali wa mbunge Roge Lumbala. Kwake yeye, matatizo yoyote hange lipashwa kutukia, sababu anayepaswa mgombea mgomboa ni seneta. Spika wa baraza la bunge la taifa aliyearifu kusikia swali hilo. Na mkusanyiko wa upinzani wa kisiasa unaopinga mabadilisho ya kikatiba katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Unasema unafurahishwa na kitendo cha kitaifa cha rais wa Nigeria mwenye kuondoka Goodluck Jonathan aliyekubali kuacha madaraka bila shida. Wakati wa mkutano wa pasha habari leo sikia kwanza, mjini Kinshasa, mkusanyiko ule uliomba rais Joseph Kabila afuate mfano ule mzuri. Afuataye ni tusena Longa, mbunge wa taifa na kiongozi makaa mkusanyiko huo, yupo mbele ya maikrofoni ya Inonsan Ulinga. Le front populaire inahamasisha rais wa jamhuri ya Kongo la Kidemokrasia kufuata mfano mzuri wa rais Goodluck Jonathan wa Nigeria na nchi mzima itamshukuru, kwani wanasema kwa watu wa nchi na kuwashukuru. Tunaalika pia wingi wa urais kukubali kwamba katika mwendo yote duniani kitu moja kubaki milele ni wananchi. Ni kwa hiyo ni muhimu kubwa kubaki kila mara katika umoja na mapatano na raia, ijapokuwa kutokuelewana kwenye kuweza kuonekana katika maisha, ndiyo maana Front populaire inaalika uwingi wa urais kuheshimu kanuni zote yenye kusema kwamba uwingi wa leo unawezekana kuhamishwa katika upande wa wachache wa kesho, ndiyo mwenendo wa udemokrasia. Uh, jimboni Kivu ya Kusini, shirika la raia la Shabunda liliandaa leo siku ya kuanza maandamano ya kimya kwa kuonesha hasira mbele ya uzembe katika kazi za ukarabati wa barabara Shabunda Bukavu. Kazi za kufungua barabara hiyo zinazofanyika na Inops zilianzishwa tangu mwaka wa elfu mbili na kenda na kusimamishwa baadaye kutokana na ukosefu wa usalama na tena kuanzishwa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Shirika la raia la Shabunda linaarifu siku mbili bila usafirishaji wa ndege kwa kufika hapo Shabunda kwa kupinga kupanda kwa samani ya usafirishaji wa mizigo mengi tu yafuata kutoka Bukavu. Na mwenzetu Michel Kirimwamini, waandamanaji walipeleka hapo buku lao la malalamiko kwa kiongozi wa wilaya. Kwa mujibu wa Joseph Mpeseni, kiongozi wa shirika la raia Shabunda, malalamiko yaliyomo yanatoa mwito kwa uchunguzi wa pamoja kati ya serikali ya jimbo, baraza la jimbo, wafadhili na washiriki. Uchunguzi unaopaswa kutazama hali ya ukarabati wa barabara hiyo, barabara inayopaswa kuiwasilisha Shabunda na mji mkuu wa jimbo Bukavu. Wakati huo, wilaya ya Shabunda inategemea tu safari za ndege na ambazo zinazidi kupanda na kuongezea raia gharama ya maisha. Kwa hiyo shirika la raia limeomba kusimamishwa kwa safari za ndege siku mbili hapo Shabunda kwa kulaumu gharama ya malipo ya mizigo kwa ndege iliyoongezeka na kufikia dola mbili kwa kilo ya bidhaa. Upande wake mkuu wa miradi ya barabarani kwenye UNOPS mjini Bukavu anasema barabara hiyo inafikia kilomita Mia moja makumi tatu na sita na zimeisha fanyika toka Burale hadi Kigulube, ila pia kazi zilizotayarishwa katika vipindi vitatu zinapangwa kufanyika tu sasa katika vipindi viwili kutokana na masharti ya wafadhili wa mradi. Ila alisema kazi za ujenzi wa barabara zinapaswa tu kumalizika tarehe makumi tatu na moja Desemba mwaka huu hata pakiwepo matatizo ya kiusalama ya majira au ya kifedha. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mapambano yanaripotiwa pia mwisho wa Juma jana, katika mtaa wa Likale baina ya kundi mbili za wamai wa wacheka barabarani Kibua, Limangi, Misau katika kijiji cha Ihana mengi. Nao Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Vijiji vya Kimba Misau, Tomakuru, Limangi, Chabura na Kaande mtani wa Likale viko chini ya utawalo wa wanamgambo wenye kiongozi ajulikanaye kwa jina la Gidon aliasi kundi la Wamaimai maimai wa, mai mai wa Sheka huko Sheka na wanamgambo wanaobaki tifu kwake walikimbizwa huko weekend iliyopita, na hadi sasa Gidon na kundi lake waendesha msako dhidi yao. Kwa sasa Sheka wenda alijifazi sehemu za mutongo kando ya pinga katika mkoa huo huo wa iyana. Ni tokea Machi 27 iliyopita ndiyo NDC ya Cheka na NDC Guido Renove wapambana katika sehemu hizo za Walikale wakisababisha baadhi ya raia kuziama mamakaji zao. Kwa mujibu wa mzaliwa wa mmoja wa Walikale, karibuni waami elfu tatu waliwasili Pakalonge, kibua na Luvungi, na bado hawa na msaada wowote akina mama. Marie Claire Bangwene, kiongozi wa mtaa wa Walikale, hutangaza kwa ngambo yake kwamba aliomba kushimikwe ngome za jeshi la taifa kati ya Walikale na Goma. Goma, Bernardin Yangiraji, Ukapi kwa kifupi. Kwa kumaliza ujumbe wa pamoja wa MONUSCO na mashirika ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa uliosindikizwa na wakilishi wa wakuu wa kijeshi na wa kiraia wa jimbo la Katanga ulienda pa Malemba Nkulu mwisho wa juma jana, ilikuwa katika shabaha ya kuchungua hali ya usalama kisha mapambano ya Jumatatu tatu iliyopita kati ya wa wamaimai wa kiongozi wa zamani Vuende na askari polisi katika kijiji cha Kiaka. Wakuu wa kiserikali wa Malemba Nkulu wanadai kusidishwa kwa idadi ya wanajeshi katika pande nyingi zenye kushambuliwa na wamaimai wale.