Jimboni mashariki mtu mmoja aliowawa kwa risasi tena na wengine wawili huenda waliumizwa, leo asubuhi wa wa wa mapema katika kata Bahima mtaani Mangobo mjini Kisangani. Vitendo hivyo vya watu wasiojulikana vilisababisha hali mbaya upande wa wakazi wa mtaa huo wa Mangobo. Matumizi ya SMS na tovuti kupitia simu na kompyuta yatarudishwa tena siku ya Mungu ijayo na siku ya kwanza katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Ndiyo habari iliyotangazwa na kiwanda cha Vodacom kwa wateja wake siku 17 kisha kusimamishwa na serikali kwa sababu za usalama. Na katika habari za uchumi, kazi za mazao ya pamba zimeanzishwa tena na shirika Kodeno Palikati, kituo cha kiserikali cha mtaa wa kiti kaskazini ya mji wa Kisangani, jimboni mashariki litayari. Kundi la Armand Borey kasumbu ABC lilitoa abeka lilitoa mazao ya toni makumi manne ya pamba. Oh, e, jimboni mashariki, mtu mmoja aliuawa tena kwa risasi na wengine wawili huenda waliumizwa leo asubuhi mapema katika kata Bahima mtaani Mangobo mjini Kisangani. Vitendo vile vya watu wasiojulikana vilisababisha hali mbaya upande wa wakaji wa mtaa Mangubu eh, lakini polisi ilitumia gezi kwa kurudisha usalama mengi tuwefaa kutoka Stangada mwenzetu Jacques Mukonkoli. Kwa jumla ni watu wawili waliofariki. Mtu wa kwanza aliyefariki ni kijana mmoja wa umri ya miaka zaidi ya makumi mbili alipigwa risasi na wajambazi waliojiingiza nyumbani mwao asubuhi na mapema. Wakati ule mtoto mwingine nyumbani humo aliumizwa kwa risasi. Kufatana na habari hilo raia mtani Mangobo ilitomboka na waaskari polis wakatumwa pale kwa kukomesha fujo, kwaani barabara ilifungwa na magurudumu zikachomwa. Wakati askari polis alifatula lisasi mwanafunzi mmoja aliumia kwa miguu, na msijana moja wa miaka zaidi ya makumi mbili alivunjwa mkono wake na akafariki baadaye hospitalini, kwaani mafafa yake iliumizwa pia matukio hiyo zilitolewa na mnyampara ya mji Kisangani kwa muda. Kwa sasa kimya imerudi, hata hivyo, hali ya wasiwasi ingali imeonekana mji Kisangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Na mtani Ruchuru, watu wane miongoni mwa kiongozi wa shule moja ya Waislamu ya Butembo waliteka nyara. Walioteka nyara waliacha huru kisha malipo ya dola za kimarekani elfu nne vitendo vya aina hiyo ni vingi katika mtaa wa Ruchuru na pagoma ambako mtoto wa miaka tatu alitekwa nyara Jumatunao na kupatikana baadaye pa Minova. Kiongozi wa shirika la raia la jimbo ya Kivu wa kaskazini anashutumu vitendo vile, akiomba walinda amani wa vikomishe manizo mengi. Nao sifa maguru kutoka mji wa Goma. Watu wengi pale Ruchuru wanawaza kama haiwezekani watu wakamatwe mateka kila siku, tena kwenye barabara ambako kunapatikana polisi na jeshi. Tena wanaongeza kama hawaelewi upuuzi wa viongozi wa jimbo kuhusu swali hilo, ijapo mifano ni mingi. Wakaji wa Ruchuru wanasema kama yawezekana watenda maovu wale wanahusiana na askari fulani wa FARDC. Naye presidenti wa baraza la jimbo Jules Akizumwami anawaomba viongozi wa jeshi wale wa sheria na wa ofisi za ujasusi wapate kujihusisha kweli na swali hilo. Inaomba maafisa wa kijeshi wa FRDC kujihusisha. Jambo la pili, sheria yetu inaonekana kutokuwa vilivyo, hata kama kuna raia wanaohusika, na raia hao wanashirikiana na nani? Ndiyo maana nasema. Jambo la tatu, inabidi huduma za kiusalama na ujasusi zifanye kazi yao. Tukumbushe kama pale Rutshuru watu wengi walioshtakiwa vitendo hivyo waliwahi kufungwa, ila haikujulikana mwisho wao kisheria. Jimbo ni Kivu ya Kusini. Maandamano ya kuvunja silaha za vita yaliendeshwa jana siku yene katika mtaa wa Lungu, kwenye umbali wa kilometa makumi sita kusini magharibi ya mji wa Bukavu. Ni silaha za vita zilizochukuliwa wakati wa kipindi cha pili cha kuponya silaha za wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR. Malezo mengi nao, Jean Baptiste Ntonga, kutoka mji wa Bukavu. Ilikuwa sherehe ndogo iliyofanyika mbele ya ofisi ya wilaya ya Walungu. Kiongozi wa wilaya ya Walungu alisema kuwa kuharibu silaha makumi mbili na kenda lansrokete moja charger makumi mbili na tatu na risasi mia mbili ni kitendo cha kuharibu peke yake, ila haitoshi. Ya muhimu ni urejesho kamili wa FDLR kutoka nchini humu. Dominike Bofondo anatoa wito kwa jamii ya kimataifa na kwa serikali ya Congo. Christine Kapalata, kiongozi wa ofisi ya Monusco Kivu ya Kusini, anawaza kuwa kulingana na sherehe hiyo, yawezekana kupunguka kwa kutawanyika kwa silaha ndogo ndogo katika eneo hiyo. Liwali wa jimbo, upande wake, kaeleza kuwa hitaji yake ni kuona raia wa Walungu wanaweza kutoa silaha wawezazo kuzimiliki, kupitia watoto walioshiriki na makundi yenye silaha. Tueleze kuwa kwa idadi ya wapiga elfu moja mia ine waliongojewa Walungu mia moja makumi tano ndiyo walikuja katika vipindi viwili na hali ya silaha walizozitoa. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi haifai. Matumizi ya SMS na tovuti kupitia simu za mkono na kompyuta yatarudishwa mara tena siku ya Mungu na siku ya kwanza ijayo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo, ndiyo habari iliyotangazwa na kiwanda cha Vodacom kwa wateja wake siku kumi na saba kisha kusimamishwa na serikali kwa sababu za usalama. Lakini mashirika mahusiano na yenye kutoa internet yalikusudia kupunguza matumizi ya tovuti na SMS wakati imelazimika serikali kupitia makubaliano hii ilitaka kuhakikisha ya kwamba makampuni za mawasiliano ya simu ina uwezo ya kuziwia matendo mojamoja moja ya internet wakati wowote kama ni muhimu. Kampuni moja ya mahali ambayo akutaka jina lake litajiwe inakadirisha waliopoteza mapato asilimia makumi mbili na tano ya mauzo yake ya kila siku, lakini asara hii haina tu ya feza, pia inapoteza uaminifu uaminifu wa wateja wake, aliyesema kiongozi mmoja ya kampuni ayo ya mawasiliano ya simu. Wateja gisi wanafahamu sasa mazingira magumu ya makampuni aya, wanageuka kwa watoa wa maoni yao kwenye satellite, kwani wao serikali awajui. Wakati huu kama makampuni aya inahakikishwa kurudishwa kwa muda ujao SMS na internet awajui, lakini kabisa kama serikali itawalipa faida iyo waliopoteza, juweni ya kwamba sheria inapatia serikali uwezo wa kukata matendo mojamoja moja ya wasiliano wa simu kwa sababu ya usalama wa taifa, lakini makampuni inalalamika kwamba swala hilo la kufunga SMS na internet haikupata masikilizano mbele ya kutimizwa. Wanaomba kwa hiyo, kwa masiku ijayo, sheria iweze kutimizwa jinsi ilivyo. Na mashirika ya SPT na Kobil katika mji wa Matadi, jimboni Bakongo, mkataba wa uhusiano ulisainiwa leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa, mbele ya waziri anayehusika na viwanda vya serikali. Kwa mjibu wa mashirika yale, mradi ule una lengo wa kukaza uwezo wa kuchunga mafuta ya gari, utatimizwa miezi inayokuja kwa thamani ya mamilioni ya madola za Kimarekani. E tarifa ya mimi mulongo, yoninawe, mas, Pascal Masirika. Shirika la biashara na uchukuzi yani SPT pamoja na kampuni la Kobil zimekubaliana kujenga kivuko kipya cha kupokea petroli pa ango ango mjini Matadi katika jimbo la Bakongo. Makubaliano hayo yamesainiwa leo siku ya tano hapa Kinshasa, akiweko waziri wa mfuko wa serikali. Pande mbili zimefahamisha kwamba mradi huo unapendekeza kuzidisha uwezekano wa kulinda vema petroli. Waziri wa mfuko wa serikali alisema kwamba mradi huo utafaidisha watu wengi kijamii na kuinua uchumi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Upande wake Tito Umba, ambaye ni mwenyekiti wa shirika la SPT, alisifu juhudi hizo ambazo zitasaidia shirika lake kuongeza kiwango chake cha pesa. Mwishowe Guillaume Bolenge, ambaye ni mkurugenzi wa kampuni la Kobil, alihisi kwamba hivi karibuni kutajengwa mahali pengine makubwa pa kupokea metri cube elfu makumi mawili na tano za petroli, kabla mradi huo uanzishwe. Waziri wa mfuko wa serikali aliomba pande zote mbili ziheshimu makubaliano hayo. E, jimbo ni mashariki tena, na kwa kumaliza kazi za mazao ya pamba zimeanzisha tena pali kati, kituo cha kiserikali cha mtaa wa keti kwenye umbali wa zaidi ya kilo, kilomita mia nne kaskazini ya Kisangani. Ni kundi la Arman Borei Kasumbu Abeka ndio lilijiandaa kwa hiyo tangu mwezi wa sita uliopita wakati wa mkutano wake na wapasha habari, kundi walijulisha mazao ya toni makumi mane ya pamba mengi nao kutoka Mukonkole, mji wa Kisangani. Hii mavuno ya pamba imefanyika kisha miaka makumi mbili na tatu tangu kufungwa kwa shirika Kodeno de kwa kuvuna toni makumi ine. Hiyo shirika IBK ilitumia toni tatu ya pamba ya mbegu. Watumishi mia ine makumi ine na mbili walifanya kazi ilo katika shamba yenye kuwa na ektare zaidi ya mia moja, kama vile ilijulishwa na Arma Kasumbu, kiongozi ya shirika IBK. Kufuatana tu naye, nusu ya mavuno itatumwa inchini Uganda kwa kutengenezwa mbele ya kuiuzisha kunako shirika za manguo halafu nusu ingine itachungwa kwa kutumiwa tena kama mbegu. Mwezi ya sita inayokuja, Arma Kasumbu wanajusha tena ya kama shirika lake itazidisha mara munane mavuno ya pamba mwaka kesho, na hiyo itamupa uwezo ya kutolea shirika soteski pamba yeni kusahili kila wakati kwa ajili ya kutengeneza vikwembe ya wanawake. Kwa sasa shirika ilo inanunua pamba katika mainti zingine za kigeni katika bara la Afrika. Njuweni ya kwamba kama vile ijulisho naye Arma Kasumbu zaidi ya elfu miya munane na nusu ya kimarekani zilitumiwa kwa kuanzisha kazi ya mulimo ya pamba pale likati mu mji Kisangani. Jacques Mukonkole, Radio Okapi, Okapi.