Mjambo, wapendwa wasikilizaji wa habari zetu. Masambo ya haraka inafanyika sasa hivi kunako korsi kuu ya sheria kuhusu katibu mkuu wa chama cha UNC Jean-Bertrand Ewanga aliyetiwa nguvuni leo mjini Kinshasa. Kulingana na kufungwa kwa katibu mkuu wa chama cha UNC, waziri wa mambo ya ndani aliambia wapasha habari kwamba mwanabunge huyo hakuheshimu sheria. Tutamsikiliza punde, Richard Muyeje. Jimboni Kivu ya Kaskazini, swali la kusawanisha mpaka kati ya Rwanda na Kongo ya Kidemokrasia linazungumzwa mjini Goma na wajuzi wa mawizara za nchi zimbili zenye kusika na mambo ya ndani pamoja na wanamemba wa kamisheni yenye kusika na mipaka. Oh, katibu mkuu wa chama UNC anashitakiwa kwa sababu ya kutukana rais wa jamhuri. Chuma cha mahakama kina shutumu masemi ya katibu mkuu wa chama UNC ya kwamba rais wa jamhuri ni mwezi na lazima yeye arudi katika nchi yake. Kulingana na masemi ya mtetezi mmoja ambaye kuewa kwenye korti kuu, Bwana yewanga inawezekana hukumiwe miaka tatu wala tano ya gereza. Lakini ngambo ya watetezi wa Bwana yewanga wanaonesha kwamba kuna kanuni zingine zi si kuheshimiwa, sawa kipengele cha kumi cha katiba na vipengele vya tano na sita vya mipango ya sheria si kuheshimiwa. Wanaonyesha kwamba wakati ya kosa kali kutendwa na mwanabunge, ofisi ya chumba cha ubunge wa taifa umepasha kujulishwa, na wenye kutenda makosa kali wanapasha kabla kusikilizwa juu ya watetezi awa. Kanuni zote hizi hazikuheshimiwe. Ng'ambo yao wana vyama vya upinzani ambaye walikuwa kwenye korti kuu wanashutumu kufunga kwa bwana Ewanga na kulazimisha kwamba Ewanga aachiliwe huru. Bado siku moja tujulishe kwamba vyama vya kisiasa karibuni ishirini vilikuwa kwenye korti kuu juu ya kufuatilia karibu kesi hiyo. Kulingana na kufungwa kwa katibu mkuu cha wa chama cha UNC Jean-Bertrand Ewanga, wanabunge wa moja wa upinzani wakiongozwa na Jean-Claude Vuemba walienda kuna kiongozi wa bunge la taifa Obaminaku kwa ajili ya kumfahamisha uzuni wao. Wanabunge hao wanawaza kwamba sheria hayo peke haiheshimu kanuni yake kuhusu kufungwa kwa wachaguliwa wa raia. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya ndani Richard Muyej Minafikiri kwamba nasiwezi sema mengi kusudi nisiharibu kazi ya wanasheria. Minafikiri kwamba Ewanga alienda mbali na kuondoa katika aki yake ya kuonesha maoni yake, alisahau kwamba uhuru wake wa kuonesha maoni yake ulikuwa na mipaka na kama wengine wanakuwa nao na uhuru wao. Kwangu mimi, alienda mbali na masemi yake, na minapendelea kuachilia wanasheria kufanya kazi yao. Ninaweza kuwakumbusha kama kuna mwanabunge mmoja, wanachama cha ms chama chenye kuwa kati ya uwingi wa urais, ambaye aliondoshaka naye masemi mabaya mjini Goma. Na alifungwaka na kuingiza gerezani. Ni mwenye kuondoa gerezani sasa kupitia mpango wa mwisho wa kuachilia uhuru wafungwa fulani. Maana yake lazima wanasiasa wetu kukumbuka kwamba wanakuwa kama wananchi wote, na hakuna mwenye si kulazimishwa kuheshimu sheria. Sisi ni kupenda kuheshimu kweli kweli uhuru wa mwananchi wote wa kuonesha maoni yake, na sisi ni kufunga mwenye alikuwa na masemi mabaya katika kujieleza kwake. Tujelekeze jimboni Katanga kwa kujulisha kwamba shirika lisilo la kiserikali Objectif 2011 linapendekeza uandaliziwe mkutano kwa ajili ya kufikiri kuhusu vipengele fulani vya katiba. Kama alivyo sema kiongozi wa shirika hilo juu ya vipengele mia mbili makumi mawili na kenda vya katiba vipengele makumi matano na mbili na vipengele namba makumi mbili na mbili na makumi mbili na tatu na pia makumi na saba vya katiba ya nchi, ni ya lazima kupata suluhisho kusudi jamhuri ipate katiba mpya inayoenda sawasawa sawa na matakwa ama mapendekezo ya wakaji. Kwa hiyo sisi kama kiwanda cha kipekee tunaomba ifuatayo: wakongomani kuelewa kama katiba waliyoichagua mu mwaka wa elfu mbili na tano inakuwa na masababisho kadhaa katika kawaida yake pia ile inayogusia jambo la kisiasa, kikao tunachokiita kwa kimombo conference constitutionnelle souveraine inakuwa na shabaha ya kuchunguza kila kipengele cha katiba ya nchi, kwa kuelewa shida inayokuwepo, pia kuleta suluhisho kadhaa tena, kuelewa utafauti uliyejitokeza katika vipengele mbalimbali vinayokuwa katika katiba tunayokuwa nayo sasa. Jimboni Kivu ya Kaskazini swali la kusawanisha mpaka wa pamoja kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linazungumzwa katika mkutano wa siku nne ulioanzishwa jana mjini Goma. Wajuzi wasiopungua makumi mawili wa mawizara za mambo ya ndani za nchi zimbili pamoja na wanamemba wa kamisheni nini kusika na mipaka kati ya Rwanda na Kongo ya wa kidemokrasia wanahudhuria kwa mkutano huo wa kimataifa miongoni mwao kuna maafisa wa kijeshi na viongozi wa vyumba vya usalama melezo mengi nawe Moiz Mutunga Lukube mkutano kati ya nchi ya Kongo na Rwanda umekuwa na lengo wa kutambua vema mpaka kati ya nchi hizi mbili hii ni kufuatana pia na vitambulisho tano kwa zile 22 zilizotambulika tangu mwaka 2009 ni kwamba mazungumzo yameelekea ya zaidi wataalamu wa udongo na wale wa ukoloni wa mwaka wa elfu moja tisa mia kumi na moja kufuatana na, na taswira kati ya nchi hizo, ni kwamba mkutano huu umeonekana kuwa muhimu sana, kwani huenda ukalete mwanga kati ya nchi hizi jirani kuhusu mipaka na baadaye huenda wakajielekeze kwenye mipaka ili kutambua vyema jambo hili. Twafahamisha ya kwamba jambo hili la mpaka kati ya Rwanda na Congo limeleta kila mara matatizo, kwani hata wavuvi ziwani Kivu wamefungwa kila mara na Rwanda. Hata kulikuweko pia mapambano mtaani Iragongo siku si nyingi kati ya askari wa Rwanda na Kongo. Kufuatana tu na hali kama hii, mimi ni mwezi mtunga Lukube kwa niaba redo kapi Goma. Aksanti kwako Moise. Hatimaye, miungano ya shirika la raia la Kisangani inashtumu kupingwa kwa uhuru wa watu na kiongozi wa jeshi jimboni mashariki. Katika kibarua kilichopelekwa jana kwenye vyumba vya Monusco, miungano hiyo yahakikisha pia kutishwa na kiongozi huyo. Kwa upande wake Jemadari Jean-Claude Kifwa anasema ametoa angalisho kwa kila mutu atakayeenda kinyume na hatua za serikali zenye kutafuta amani nchini Kongo ya kidemokrasia. Kutoka Kisangani, Andre Kitenge anatueleza mingi kufuatana na magundi ya shirika la kiraia yote ilianja wakati meya wa muji Kisangani akuruhusu maandamano kwa kukata mpango wa kuleta wa FDLR kwa muda hapa muji Kisangani. Katika kibarua cha mwisho wa mkutano kuhusu hali ya usalama, wao walizungumzia misemo mbaya ya kuwaaga kifo yenu kamanda wa jimbo la jeshi ya Kenda alitoa kunako televisheni ya serikali. Kwake yeye bwana Pierre Kibaka wa gundi Justice Eliberation, kumekuwa hagano ya misemo na maandiko na muji Kisangani nzima imejua hali ilo, alinena bwana Pierre Kibaka. Kwake yeye kamanda wa jimbo la jeshi ya Kenda, amesema ana mafikiri hata moja ya kufanya ubaya kwa mtu yeyote, lakini alipata ruhusa ya kuweza kuheshimisha mipango kubwa yeni waongozi wa, wa nchi walikamata. Kufuatana na jemadari Jean-Claude Kifwa, mpango imetolewa kwa jeshi na usalama ya watu wale, lakini watu wengine wametuma wa raia barabarani niangalisho kwa sababu hakuna hata mtu mmoja aliwawa wala kufungwa. Kufuatana na yote hii, wajumbe wa shirika la kiraia wamehaga kukusanyika siku ya pili kwa kuchunguza ile jambo moji Kisangani. mimi ni Andre Kitengere Radio Okapi. Kabla kwa gana tuwakumbushe vichwa vya habari. Masambo ya haka inafanyika sasa hivi. Kuna kukorti kuya sheria kusu katibu mkuu wa chama cha UNC Jean Bertrand Ewanga aliyetiwa nguvuni lo mjini Kinshasa. Kulingana na kufungwa kwa katibu mkuu wa chama cha UNC, waziri wa mambo ya ndani aliambia wapasha habari kwamba mwanabunge huyo hakuheshimu sheria. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, swali la kusawanisha mpaka kati ya Rwanda na Kongo ya Kidemokrasia linazunguzwa mjini Goma na wajuzi wa mawizara za mambo mambo ya ndani za nchi zimbili, pamoja na wanamemba wa kamisheni yani kusika na mipaka na wapenda wasikilizaji, huo ndio mwisho wa habari zetu. Asanti kwa waliotutega sikio Okapi, Okapi. Ayo, Okapi <laughs>