Mm. Karibuni mpendo wa msikilizaji. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenye nchini Kongo ya Kidemokrasia: ya mashindano ya mwisho ya kipindi cha kiprimari na enafepe yalianzishwa leo hii siku ya nne muda wa siku mbili, wanafunzi milioni moja elfu mia tatu na makumi kenda na saba waligawanya katika senta elfu tano mia tano makumi ine na tatu wana shiriki matiani, yani bila ya ni Ituri, watu wenye silaha walishambulia eneo la efal de seja na simbali na badengaido, kilomita mia tatu kusini mwa mji wa Bunia. Mengi mutayafuata baadaye na mwandishi wetu Jean-Paul Basila ambaye sakonnjyani ma mwanga mwengu mzima unasherekea leo hii siku ya ine tarehe ine yuni sikukuu ya upashaji wa habari kupitia simu redio na televisheni. Ni kufikia kwa hali mpya ya upashaji wa habari. Habari kamili: ni leo siku ya ine ndipo kulianzishwa katika eneo lote la jamhuri ya kongo kidemokrasia mashindano ya mwisho ya kipindi cha kiprimari inafepe muda wa siku mbili, wanafunzi kwenda kushiriki mashindano yale, wenda kukamilisha hali ya elimu yao Moda wa miaka sita ya masomo idadi ya wanafunzi walioshiriki kwa mashindano yale katika eneo lote la inchi ni milioni saba wenye ugawanya katika senta elfu na mia na tatu kwa jumla wanafunzi miambili na mbili kwa kila senta. Tarifa ya mwandishi wetu Lisar Kamunga Mengi, tuafate nasd Siku ya kwanza hii ya mashindano, wanafunzi wamefanya mtihani wa kifaransa nao wa utamaduni. Kwa jumla yote yamepita vizuri katika jiji la Kinshasa, kufatana na duru tokea ofisi yake inspekta mkuu. Hata wanafunzi waliohojiwa kwenye senta bokeleale ushudia ni na mnukuu, ilikuwa nyepesi kweli, kwani maulizo yote mwalimu wetu alikuwa akisha tuyafundisha. Hakukuweko vitendo vya wizi basi yote imekwenda sambamba. Inafaa kufikiri kwa kupata jibu, ukimya umeitajika kwa kutumika vema. Mwisho wa kunukuu. Kwa upande wake, waziri wa shule la msingi na kisekondari huyu ametembelea senta EP1 na EP2 katika mta Linet epe Monseigneur Moke katika mtaa Kalamu, pia epe Bokelale. Huyu ni waziri Makele Mwangu ushudia, ninamnukuu. mawazo yetu yanaendea wenzetu wa mashariki huko, kumejitokeza matatizo madogo madogo. Ndiyo maana tumezungumza na viongozi jimboni Kivu kusini na Kivu kaskazini, hatimaye wamechagua mipango kwa ajili ya watoto wa hami ili wafanye mtihani bila malipo. mwisho wa kunukuu. Kumeanzishwa pia leo hii semina kuhusu kuelewa na kujichukulia ujumbe mbalimbali unayoelekea Komisheni ya Taifa ya Haki za Binadamu. Semina hiyo inaandaliwa na chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kuhusu hali za binadamu. Muda wa siku mbili wa uzuriaji huenda kuelimushwa kwa ngazi za juu, wana memba wa shirika lile wanalengwa, lengo ya kuwasaidia kwa kutimiza vema kazi zao. Ujumbe huo una hali ya kuweza ukingo wa raia na kupatia mipango nyingi ya kibinadamu kwa kueleza jambo lile. Taarifa ya mwandishi wetu askezi ya tayoro mengi sujonto ya fate na marufimbo mark. Ni yeye mwenyewe mwamba mshikone presidenti wa CIADH alifungua hii mkutano wa kubadilishana fikra kinachoandaliwa kabla kwake kutamka maapo ya kazi na wenziwe. Hawa wanamemba tisa CIADH watapata mafunzo kamili ya shahada na majukumu ya muungano mupya yao kwa lengo la kuinua demokrasia kupitia uzamili. Wanaowafunza hawa watajua ukingwe wa mamlaka ya CIADH kuhusu utafiti na ukingwe ya haki ya binadamu. Mada zingine washirika watajua kushika na kufafanua kanuni zote kulingana na kitakayo siandihash kuhusu ukingo ya wahami na pia wakilishi. Mafunzo hii itawasaidia pia kujua vipi kuwa na uhusiano bora na wanao nguvu ya kulinda amani, viongozi wasimamizi na viongozi wa sheria kwa kufaulu kwa kazi yao. Jueni ya kama wanawake watatu ni pia wanamemba wa siandihash walichaguliwa na waume sita na chumba usikao na haki ya raia ukiwa chini ya mamlaka ya mkusanyo mkuu ya taifa. Rais aliwapa fursa na kuwaweka kazini tarehe nne Aprili mwaka elfu mbili kumi na nne wilayani Turi. Wahakikisha wa kama watu wenye kumiliki silaha walishambulia eneo la FRDC jana simbali na kijiji badengaido pa zaidi ya kilometra mia tatu kusini mwa mji wa Bunia. Kiongozi kijeshi cha jimbo la makumi tatu na mbili cha FRDC jemanda Jean Pierre Bongangela alijulisha kuwekwa askari mmoja aliyefariki na wengine kuumizwa na mwengine akuonekana na masira mas, uh, atatu kuchukuliwa na wajambazi wenye kumiliki silaha bado kujulikana, noenda kuchunguzwa kama ni wamaimai wa Simba wa Manu. Taarifa ya Sadiki y Abubakar Mengi. Nawe Jean Paul Basila, namna gani kwa sasa? Wanajeshi la FRDC walivamiwa porini kijijini talisa talisalokele mbali ya kilomita zaidi ya kumi na muji Badengaido, sehemu moja ya buga la wanyama ya ukapiere fo kati ya wanajeshi tatu walikuwa wanaongoza ulinzi mahali hiyo, moja aliuawa, wa pili aliumizwa na watatu walishikwa na kuchukuliwa na wajambazi porini. Wanamgambo hawa walipora pia silaha tatu mikononi ya wanajeshi. Wanajeshi ya taifa waliovamiwa walikuwa wanatumika pamoja na uongozi ya buga la wanyama la Okapi. Hatujapewa bado maonyo lake Bwana Lucien Gedeon Lokumu ye kama muongozi ya RFO mwenyekiti ya mtaa Mambasa, bwana Alfred Bungwalanga ye pia amehakikisha habari hiyo, lakini hakupenda kusema nani alifariki wala nani aliumizwa. Bunya Jean Paul Basila, Radio Kapi. Asante Jean Paul Basila. Tujielekeze katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambapo kujulisha mabadiliko katika uongozo wa ngazi za juu katika sekta operation jimboni mule, wa operation sukali ya kwanza jemadari brigade wa brigade Akili Mwindo anabadilishwa na jemadari brigade Marcel Mbangu Mashita. Dikriti za urahisi kuhusu kuundwa na uongozi wa maeneo ya operesheni ya, ya kuwataja viongozi na makamu wao katika maeneo yalijulishwa kiserikali jana pamjini Kinshasa. Taarifa ya bibi Bibiserika Mbegi Siioafat na Kristian Mapendano. Tangu sasa operesheni za kijeshi katika maeneo za Beni zitaongozwa na jemadari Marcel Mbangu Mashita huyu anatokea jimboni Oriental ambako alikuwa kiongozi makamu wa operesheni kwenye kanda la kijeshi la makumi tatu na mbili. Hadi sasa haijajulikana ni kazi gani jemadari Muhindo akili atakazoziendesha baada ya kubadilishwa kwenye uongozi huu maeneo za Beni. Mabadiliko haya yanatokea baada ya malalamiko ya shirika za raia mjini na tarafani Beni kwa serikali ya Kinshasa. Kuaminiana na duru za kijeshi, jemadari Marcel Mbangu yuko tayari mjini Beni na kupeana madaraka inaweza ikatokea katika dakika zinazokuja. Nikiripoti toka mjini Goma, Christian Mapendano, Radio Kapi. Kuhusu kipindi cha pili cha kungagwa, kugawa vifaa vya mahospitali vya nchi na serikali, waziri wa afya alipana leo hii siku ya ine kunako baraza la bunge la taifa na lile la wazee wa bunge, vifaa mia sita makumi mia sita na nane vya kiganga, vifaa vile vinavyo vitanda, vifaa vya kusaidia katika maternite na madawa mbalimbali. Vifaa vile huenda kusafirishwa mpaka majimboni na wanabunge na wazee wa bunge la taifa vifaa vyenye kutoka kunako serikali kuu pamoja na usaidizi wake, wenda kusaidia kwa kupunguza idadi ya watoto wenda kufariki wakati wa kuzaa. Waziri Felix uh, Felix Kabangi Numbi aliweza kujieleza juu ya jambo na kutia mkazo metumsikilize, akiwa mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu, mimi Engumba Y Mulungu. La première chose, kuna maneno mbili kupasha kujua. Ya kwanza kuna hatari kubwa hapa kwetu Jamhuri ya Kongo ki ya Kidemokrasia juu ya mama mwenye kubeba mimba kuzaa. Bila shaka tuna kiasi cha wamama mia mnane makumi ine na sita kufa wakati wa kuzaa miongoni mwa elfu, mia moja wenye kuzaa bila tatizo. Ni kwa hiyo, si kwa serikali sakala jamhuri kusema kwamba haiwezi kubaki bila kufanya chochote. Kuna juhudi kufanywa ili kupunguza idadi ya vifo vya wamama wenye kubeba mimba na watoto tunakuwa na matokeo mazuri kama upungufu wa idadi ya vifo na kiasi cha asilimia makumi tatu ya watoto wa umri chini ya tano, kutoka mwaka wa elfu mbili na saba hadi mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Leo Bunge la Taifa pamoja na wazee wa Bunge wote wamehimizwa ili kusindikiza nao kazi ya kupinga kifo cha wamama na watoto. Vifaa vile vya kiganga vitapelekwa binafsi na wanabunge na wazee wa bunge la taifa wakati wa mapumziko ya, yao ya kibunge, huenda kuanzishwa tarehe kumi na tano mwezi wa sita mwaka tunao na Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, kama vile nchi zingine ulimwenguni, wana memba wa muungano wa kimataifa upashaji wa habari kupitia televisheni na radio wanasherekea leo huyi tarehe ine mwezi wa sita, siku kuu ya upashaji wa habari kupitia televisheni na vituo vingine kwa njia ya simu. Maoni yalichaguliwa kwa mwaka huu ni upashaji wa habari kwa njia mbalimbali na ufundi mbalimbali wa habari na upashaji wake msingi wa mabadiliko iet inakusudia kupitia maoni yale kuimiza wanamemba wake kwa kubadilisha mipango kuhusu maendeleo ya kiteknolojia kwa idadi nyingi ya wakahi wao na kubadilisha hali ya redio na televisheni. Kiongozi cha kikuu cha uchunguzi wa posta na upashaji wa habari nchini Kinshasa anajieleza mbele ya mikrofoni ya Daniel Tambizoni kuhusu Nuno... swali hilo tumeona wakazi wengi wameuza simu za mkono na kutafuta msaada wa tike. Kwa jumla mu miezi mitatu mia kwanza ya mwaka elfu mbili na kumi na tano simu za mkono zimepata wateja milioni makumi tatu na saba Tena jamhuri ya kidemokrasia ya Congo imeunganisha wateja asilimia makumi manne na tisa ku internet, bila kusahau intenet mobile t kumepatikana wateja milioni sita yani asilimia mia moja makumi tano kumwaka. Faida kwa kila mteja ni dola mbili na nusu kulinganishwa na franga ya Kongo elfu mbili na mia tano kila mwezi. Kwa hiyo yote, masitu webe zinaundwa siku kwa siku, juhudi ya wafanyabiashara kwa njia ya simu zinaungwa mkono kupitia uboreshaji wa uteknolojia siku kwa siku. Hapo tunatia nanga kwa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. kwa nyamba ya fundi wa mitambo alengoya, wa ya kuchukua maoni yao na kundi weza kuandaa taarifa, tunasema asante na kuacha katika mikono ya bibi na Nabolojo atakaongoza vipindi vingine. Magharibi mema kwa hili Okapi.