Kwanza habari njema kutoka mkutano wa nne wa kawaida wa komisheni maalum ya ukingo na usalama kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Kongo Brazzaville uliokomeshwa jana mjini Kinshasa. Ujumbe wa pamoja utasimikwa kwa kuchunguza vitendo vyote vya uharibifu wa haki za binadamu pamoja na mradi wa uchunguzi wa mapatano kuhusu mwenendo na kuishi kwa watu na mali yao. Monisco tayari imetayarisha vifaa vingi kwa manufaa ya piganaji pamoja na maji na chakula na gari kwa kusafirisha vifaa vile, ndivyo alisema leo jamadari Wafi, makamu wa kiongozi wa Monisco. Ulianzishwa leo siku ya tatu pa mjini Kinshasa mkutano wa lemushaji ikiraia na kuhusu uchaguzi chini ya uandalizi wa Kanisa ya Katoliki ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo, mpango ule unaoruhusu mwenendo njema wa uchaguzi, alisema kiongozi wa tume huru ya uchaguzi seni Mkutano wa ine wa kawaida wa komisheni maalum ya ukingo na usalama ulioendeshwa mjini Kinshasa kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Kongo Brazaville ulimalizika jana na habari nyingi njema. Ilikusudiwa kusimika ujumbe wa pamoja wa nchi hizo mbili kwa kuchungua vitendo vyote vya uharibifu wa haki za binadamu wakati wa kufukuza wakongomani wa, wa Kinshasa nchini Kongo Brazaville, na mradi wa mapatano kuhusu mwenendo wa kuishi kwa watu na mali yao walisainiwa kati ya wajumbe wa nchi hizo mbili. Taarifa Betyoro Mengi na mwanzetu wa Kindu Rigobert wa walumba ni kwa ukweli ndiyo pande zote mbili walisaini mapatano hiyo, ila kungali shida, itakamilishwa na baraza la bunge za nchi mbili. Waziri wa mambo ya ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huwo anakitumaini kwa makubaliano hiyo, sababu kuna mambo nane ambayo haijaridhishwa kwa kurahisisha matembezi kati ya nchi mbili. Tumsikilize. Tous les espoirs sont désormais fondés kuna tumaini kubwa kwa mapatano ya utembezi wa watu na vitu kati ya serikali ya nchi zetu mbili. Mpango wa makubaliano kati ya bunge zetu mbili, kama ilivyosemwa, imepaswa kutimizwa. Wakati huo huo, hakuna kusudio kiserikali iliyokamatwa kwa kukomesha kuvuka ngambo na ngambo kwa kutumia viza, lakini ngambo zote mbili walitika haki ya kila nchi kwa kuheshimu sheria yake kuhusu kuingia na kukaa kwa wageni. Kuna cha upesi kuhusu waliofukuzwa ambao wana kazi zao Brazaville, ni kama wafanyakazi, wanafunzi wa sekondari na university na walimaji. Ngambo zote mbili walikubaliana kama kati ya watu mia moja makumi tatu na sita elfu kuna watoto makumi tano na saba elfu wanaohusika na kufukuzwa, na mabalozi hupashwa kuarifiwa na kufukuzwa huko kwa kiolela. He, kutokana na mapendekezo ya mkutano ule, kiongozi wa Monisco amefurahishwa na hali ya mapatano kati ya Kongo zote mbili. Alisema hivyo leo siku ya tatu wakati wa mazungumzo ya kila juma kati ya mashirika ya Umoja wa Mataifa na waandishi wa habari. Martin Kobler ameshuhudia kwamba mkutano ule ulitoa matunda mazuri. Masemika alichukuliwa na Nadin Fula. Nilishambuliwa sana na Jamhuri ya Congo kisha kutembelea Maluku na tangazo langu, lakini nimesema pia kwamba inafaa kusimika kamisheni ya pande mbili, kwani kila nchi ina haki ya kufukuza watu, lakini inapaswa kuambatana na kanuni ya kimataifa, inapaswa kuendeshwa kupitia kamisheni za pande mbili. Na furahi sana kuona mahusiano kati ya nchi izi mbili yanaendeshwa sasa. Martin Kobler huyo kiongoza Monisco katika masemelo yochukuliwa na mwenzetu Fula. Kwa kifupi, Monisco imetaarisha vifaa vingi vya manufaa kwa manufa wapiganaji pamoja na maji na chakula na gari kwa kusafirisha vifaa vile, ndivyo alisema alima wafi, makamu wa na tena wa Monisco, Monisco itaendesha usalama wa msafara wa vifaa vile kwa kupinga shambulio yote katika kuhamishwa kwa wapiganaji kutoka magharibi hadi mashariki pamoja na vifaa vinavyotayarishwa jimboni mashariki. Zaidi ya watu elfu kenda wanaoishi katika mitaa ya Wamba na Mambasa walikimbia vijiji vyao na kuenda moja kwa moja Paniania, kituo cha kiserikali cha mtaa wa Mambasa, ni sababu ya shambulio ya wapiganaji watiifu wa marehemu Paul Sadala anayeitwa Morgan. Kamanda wa jimbo la tisa la kijeshi amehakikisha operesheni ya kupinga wahuni wale tangu siku ya tano iliyopita mengi kutoka Kisangani na mwenzetu Jacques Mukonkoli. Wakimbizi hawa wametoka vijiji mbalimbali mbali: sawa Morokai, Bindani, Babeso, Selesele na Badengaido pale Nyanya. Wakimbizi hawa wameishi katika majamba moja moja na wengine katika makanisa kijijini. Ilo ni tangu mwezi ya ine inayopita, watu walianza kimbia vijiji zao, wajambazi wanapora nyumba na wanailunguza. Kufuatana na gundi la maendeleo lenye kuitwa GPD Nyanya nya, majambo mia moja makumi sita ya ubakaaji idi yahesabiwa. Tangu mwezi ya ine inayopita watu mia moja walilazimishwa kuchugua mizigo zao, na wanawake makumi munane wameshikwa na kutegwa mateka. Kiongozi ya kijiji Nyanyama nanena ya kama hali ya kiutu ya wakimbizi ni mbovu, kwani wamekosa yote ngambo yake. Kiongozi ya jimbo la kenda la kijeshi jemadari Jean Claude Kifwa ananena ya kama wasikari jeshi wanapatikana sasa mahali pote raia ilikimbia kwa kushimika usalama. Siku hii ya pili asubuhi walishika wamaimai wawili wanyanganya silaha mbili kutoka mji Kisangani. Mimi ni Shakim Konkolé, Radio Okapi. E, kanisa ya e, Katolika ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekusudia kuelimisha watu kiraia na tena kuhusu uchaguzi, ndiyo inayofasiria kuanzishwa leo siku tatu mjini Kinshasa kwa mkutano unaoelekea uchaguzi. Ni kwa manufaa e, wana wa wanamemba wa komisheni mbalimbali wadau sisi haki na amani, jambo lililofurahisha kiongozi wa tume hiyo ya uchaguzi seni anayewaza kwamba mpango ule utasaidia katika kuboreshwa kwa uchaguzi ujayo. Taarifa ya Emmanuel Elamezo wa Kabedi mengi sizoni nawe karinda muso Mkutano wenye kuelekea uchaguzi ni alama ya makubaliano ya maaskofu wa kongomani kuhusu adibisho dibisho na uchunguzi wa uchaguzi. Kupitia mkutano huo, kamisheni ya kiaskofu Justice et Paix kwa kifupi inataka kutoa mchango wake kwa kuendesha hali ya heshima ya haki nchini Kongo ya Kidemokrasia, pia kukaza udemokrasia. Askofu Fridolin Ambongo, kiongozi wa kamisheni Justice et Paix kulingana na jinsi tunakaribia uchaguzi unaopangwa kufanyika mwaka wa elfu mbili kumi na tano inatamani kwa msha zamiri ya raia, ili watoe mchango wao kwa kusimika masikilizano, mazungumzo, muungano wa taifa na amani. Et de paix. Kwa pande wake kiongozi wa seni anatia mkazo juu ya shurti za mwelekezo wa uchaguzi. Padri Apollinaire Malumalu anajulisha kwamba shabaha yake ni kuanda vipindi vyote vya uchaguzi mda wa miaka mitatu ijayo. Jueni kwamba zaidi ya watu mia moja kutoka majimbo zote za Eklezia nchini Kongo ki ya kidemokrasia wana ozuria mkutano huo utaka odumu siku ine. Kwa kumaliza, mkusanyiko wa vyama vya siasa vya upinzani vya jimbo la Kivu ya kusini umesimamisha kushiriki katika mwenendo wa uchaguzi ujayo. Msimamo ule ulitangazwa jana siku ya pili mjini Bukavu, wakati wa mkutano kati ya tume ya uchaguzi wa useni, vyama vya kisiasa na shirika la raia. Upinzani unalazimisha Seni kalendari ya uchaguzi yenye kuheshimu demokrasia na sauti za lazima kwa uchaguzi wote. Vyama vya siasa vya upinzani vya jimbo la Kivu ya kusini vinaomba kalendari iliyotangazwa na Seni ibadilishwe katika mapatano ya ute mengi. Nawe Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Vijembe shoka vilianza kuinuka wakati katibu jimboni wa seni alimaliza kutoa maelezo yake kuhusu kalendari ya chaguzi za mijini za mitaani na zile za vijijini. Wanamemba wa vyama vya kisiasa, shirika la raia na vyombo vya habari ndio walikuwa waalikwa kwa kupewa maelezo hayo kuhusu kalendari ya chaguzi. Waakilishi wa vyama vya upinzani walisikia hasira na kuondoka nje. Kake Bulindi, msemaji jimboni wa chama cha UDPS, alieleza wanakataa tangu leo kushiriki mazungumzo yoyote na seni. Aliendelea kusema hiyo kalendari ya padri Malumalu inaficha nia ya kutaka kurefusha muhula wa rais wa nchi Joseph Kabila. Katibu jimboni wa seni Eugene Birengira alisema upande wake hayo madai ya vyama vya upinzani yatafikishwa mbele ya wenye mamlaka ya kuyachambua na kwamba kutafanyika mkutano ajili ya kupatanisha wamoja na wengine ili harakati za uchaguzi zisikwamishwe. Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi.