Zaidi ya watu makumi mawili walishikwa tangu jana na mashirika ya usalama katika mji wa Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini ni watu wanaozaniwa kushiriki katika mashambulizi jana asubuhi mapema ya uwanja wa ndege wa ndege wa kimataifa wa Goma. Swali la uwizi kila mwezi wa mamilioni ya franga za kongomani katika malipo ya marupurupu ya madaktari. Felix Kabange Numbi anadusha kwamba wizara ya afya haina ufahamu wowote wa daftari ya malipo ya mishahara ya wa watumishi wake. Naye katibu mkuu wa wizara ya watumishi wa serikali anasema siyo tu katika sekta ya afya, ndiyo huo, unaendeshwa, unaelekea, ya afya wizi huo unaendeshwa bali unaelekea wizara zote za kiserikali. Mazungumzo ya urais yaliyoandaliwa tangu siku ya kwanza iliyopita yanaendelea bila shaka hapa mjini Kinshasa. Rais Joseph Kabila alikutana leo siku ya tatu na kipande kimoja cha wanasiasa pamoja na wakilishi wa mashirika yenye kuhusika na uchaguzi. Ituanze na habari kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini. Zaidi ya watu makumi mawili walishikwa tangu jana mjini Goma na mashirika ya usalama. Ni watu wanaodhaniwa kushiriki katika mashambulizi ya jana asubuhi mapema ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma. Hao wanasema ni wa kundi la silaha linaloitwa Union des Patriotes Congolais pour la Paix. Utafiti unaoendelea bila shaka, walijulisha wakuu wakiskali wa kiserikali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini wakati huo wilayani ituri wanajeshi wa FARDC wanachungua eneo lote la aveba kwenye kilometa makumi saba kusini ya bunya kisha mashambulizi ya ngome zote za wapiganaji wa frpi washuhuda wanaripoti kwamba wapiganaji walitawanyika wakati monisco inaendelea doria ya anga kwa kuwapatia wakaaji moyo na kuunga mkono majeshi ya FARDC mingi tuyofadi kutoka bunya na mwenzetu wa abubakar sadiki watu wengi wameshuhudia kuwa ilikuwa kando la saa kumi kabla juu, wakati ndiyo masasi yalianja kusikilika. O, mpashambari mmoja wa nyumbani tuliyehojia kwa njia ya simu alisema ya kuwa wanamgambo walisambaratika kiolela kwa hiyo kijiji. Mpaka saa sita mlio wa masasi ilikuwa ikisikilika katika kijiji, katika vijiji jirani itwayo monobi na Nyarara takriban kilometa kumi na beba mwongozi makamu wa sekta la FARDC paituri tulioujia pia kwa njia ya simu alisema ya kuwa FARDC ili ilikuwa ikiwaandama wana mgambo na hasara ni kubwa sana, bila kamilisho lolote, alinena hafisa huyo wa FARDC kwa Ituri. Washahidi wengine walisema ya kuwa uh, wanamgambo walichoma usiku iliyopita kambi moja la FARDC katika kijiji la Nyongo kabla eh, ya la Nyongo, ya kukimbia. Magharibi hii Fardese peke yake ndio yenye kupatikana katika kijiji la Abeba na hakuna tena mlio wa masasi, ilinena duru hiyo. Mmoja mahelikopter maelikopter ya MONUSCO imezunguka angani ajili ya duria jioni, ya kuwa wakaji wengi wa Abeba walikimbia kijiji lao toka siku ya nne iliyopita. Toka Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Okapi. Hapa mjini Kinshasa, mkutano wa taifa kusawazisha wa kusawazisha mapasho wa lazima kwa utimizi wa gano wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika mkataba wa Adis Abeba ulianzishwa leo siku ya tatu. Semna hiyo ya ngazi za juu ya siku mbili ilianzishwa na waziri makamu mkuu wa kwanza akiwa waziri wa mambo ya ndani Evariste Boshab. E taarifa Joselin Musa Oponde, mengi mengesidoni, nawe dunia Mukunda Milemba. Kwa upande wake serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, kuhusu mapashwa zote ilichukua mpango wa kufuata mwaka jana, nduu ya kazi huenda kufanyika kulingana na makubaliano ya uongozo wa Addis Ababa. Waziri wa mpango wa ya serikali yalihakikisha kuweko ya kondo la Umoja wa Mataifa, Stefano Sebre alisifu kazi zilizofanyika mpaka sasa na Jamhuri ya Kongo Demokrasia, lakini bado kungali mengi alivyojulisha François Mwamba, kiongozi cha mpango wa uchunguzi. Alijulisha kazi za siku hizi zizopashwa kutegemea muhimu ya kazi huenda kufanyika, kuhusu pia bajeti yao ya serikali ya mwaka elfu mbili kumi na sita. Ni mwaka elfu mbili kumi na tatu ndipo inchi 11 za bara la Afrika ikiwamo Kongo kidemokrasia kuweza kusaini mkataba wa Adis Abeba chini ya uchunguzi wa muungano wa Afrika wa umoja wa kimataifa, makubaliano ya amani, usalama na uhusiano wa jamhuri ya Kongo kidemokrasia na eneo la kanda la maziwa makuu. Na kama tulivyosema mwanzo wa taarifa hiyo, habari zaidi ya watu makuu mawili walishikwa tangu jana na mashirika ya usalama mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Ni watu wanaozaniwa kushiriki katika mashambulizi jana asubuhi mapema ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma. wingi wa wale waliokamatwa watetea kama waliandikishwa jeshini kwa beni uwicha nyamili mamtani ruturu kwa kikundi kishikao silaha inwe de patriot kongole pour la paix, ambaye msimamizi ni bwana Kambale Malonga wa mtaru beho, huyu akitafutiwa sana na shirika la ujasusi. Mshiko ya watu ulianza jana hii kwa pahali pengi mjini Goma na hasa mkowani Munigi, watu kuliko ishirini ndio walishikwa. Silaha nyingi za moto na hasa za kienyeji zilichukuliwa. Pia hapa kijijini Katalengwa kwa Munigi tulishiriki kwa ubomoaji wa nyumba moja iliyojengwa kwa mbao na wakaaji wamesema ya kama ni pale ndipo waasi wengine wenye walisababisha shambulizi hii walijificha. Mkaaji mmoja atetea <coughs> Kikundi kimoja ukiundwa na jeshi la taifa, polisi na shirika la ujasusi umeweka tayari na viongozi jimboni kwa kufuatilia chanzo la shambulizi hiyo, na inaendelea na uchunguzi, pia kuwashika wanaoshutumiwa wakilisi wa hii mvurugo. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Marufimbo Mark kwa niaba ya Radio Kapi. E hey, tuzungumzie tena swali la uwizi kila mwezi wa franga za milioni zaidi ya franga za kongomani zaidi ya milioni 117 katika malipo marupurupu ya madaktari. Waziri wa afya anasema amefurahishwa kuona wenzake wa bajeti alivumbua kundi hilo la magendo. Katika mazungumzo na redio Kapi, Felix Kabange Numbi anahakikisha kwamba ni swali linaloshurutisha, sababu wizara yake haina ufahamu kuhusu daftari ya malipo ya mishahara ya watumishi wa, wa, wa afya, na tena haifahamu hata namna gani malipo yanafanyika. Chumba cha malipo kinajihusisha peke yake na malipo ya watumishi wa, wa serikali. Amesema Felix Kabange Numbi mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoi. Hakika, katika sekta ya afya tulikuwa tukishtumu mara na mara kitendo hicho cha kuwapatia mishahara watu wasiotambulikana bali kwa bahati mbaya sekta ya afya haihusike na malipo ya mishahara, hata tumefikia kiwango cha kutokuwa na uangalizi dhidi ya daftari ya malipo ya mishahara. Kinachofanyika leo hii ni kwamba wizara ya afya haijui leo hii idadi ya watumishi wake, bali wizara ya afya inahitajika tu wakati watu hawaelewane. Kwa bahati mbaya ni ofisi husika na malipo ya mishahara nayotayarisha daftari ya malipo ni ofisi hiyo hiyo pia inayolipa mishahara. Ndiyo maana watu wengi wamepandishwa daraja, kijapokuwa ranki hizo hazijulikane kwenye wizara ya afya. Sululisho leo hii siyo tu kuondoa watu waliohusika na vitendo hivyo na kuwatuma watumikie nafasi ingine, bali sululisho ni kuwafikisha kwenye chumba cha sheria ili wapate ku kuwa mfano kwa wengine, an example. Na katibu mkuu wa wizara ya watumishi wa serikali anahisi wizi huo ni matokeo ya kutokuheshimu mwenendo katika malipo ya watumishi wa serikali. Kwake Fernand Tudienu, sio tu katika sekta ya afya ndiyo wizi huo unaendeshwa, bali unaelekea pia wizara zote za serikali. Yupo mbele ya mikrofoni na Michel Kifindangoi. Habari hii kujulikana na kamati ni yenye kuonekana kuhusu matumikio mbaya ya shirika hilo kuhusu wizi wala uchunguzi ya malipo ya wafanyakazi ya serikali. Tunapambanua kama ni ukosefu ya kuheshimia sheria. Kumeonekana viongozi nyingi wengine kwa nje wanahudumia pia wahusika na malipo ya wafanyakazi ya serikali, au ndio wanabadilisha, wanaongeza wala kusema lolote wanataka Matokeo ni hii kunako tau la husika na malipo ya wafanyakazi ya serikali, wanakatala kuachilia serikali madaraka ya kulipa wafanyakazi ya serikali. Hakuna kufuatilia malipo ya wafanyakazi ya serikali kuhusu malipo kupitia mabenki, waliongeza pesa mara pili kiasi ya milioni elfu munane ya franga za Kongo. He kwa kumaliza mazungumzo ya urais yaliyoandaliwa tangu siku ya kwanza iliyopita yanaendelea bila shaka mjini Kinshasa. Kisha wakuu wa makanisa mbalimbali na wakiasili Rais Joseph Kabila Kabange alikutana leo siku ya tatu na kipande kimoja cha wanasiasa pamoja na wakilishi wa mashirika yenye kuhusika na uchaguzi. Ujumbe wa kamisheni ya upatanishi wa uchaguzi iliongozwa na kiongozi makamu wake Delphin Elebe, na ujumbe wa tume ya uchaguzi huru Seni uliongozwa na kiongozi makamu wa Seni Andre Mpungwe, na baadaye ujumbe wa chama cha siasa Kongo Pax uliongozwa na mbunge wa taifa Ne Mwana Nsemi. Oh, <laughs>