Uh -huh. Hey, karibu wa Kongomani mia nane waliofukuzwa nchini Kongo Brazzaville watarudishwa siku za karibu katika maeneo ya kusini ya Ubangui jimboni Equateur. Ndiyo sababu ya kuwepo kwa ujumbe wa serikali ya jimbo hilo katika maeneo yale. Serikali hadi sasa inaendelea kuwasaidia watu wale waliofukuzwa nchini Kongo Brazzaville. E, jimbo ni Katanga, wafungwa wane walifariki dunia jana siku ya Mungu katika gereza ya boma pa Kipushi. Washtakiwa wale walikata roho kutokana na kusongwa na wingi wa wafungwa katika gereza ile, alisema kiongozi wake na hapa mjini Kinchasa, jumba mpya la kituo cha afya mama na mtoto cha Monkole lilizinduliwa rasmi leo siku ya kwanza. Kituo kile cha kipekee kiliarifiwa na waziri wa afya kuwa hospitali kuu ya mtaa wa afya wa Monga fula ya kwanza oh. Wakongomani waliofukuzwa nchini Kongo Brazaville wanapatikana pia katika jimbo la Equateur. Wapo idadi ya mia saba makumi nane na sita katika kituo cha mpito cha Aser kenye kupatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi na tano na Mbandaka. Wote ni wazaliwa wa Sid Ubangui wanaosaidiwa hadi sasa na serikali ya jimbo la Equateur, lakini awafahamu namna gani watafika katika maeneo wa ya wazamani. Kwa matayarisho ya kuwakaribisha ujumbe wa serikali ya jimbo unapatikana tangu mwisho wa juma jana Pagembe na taarifa Dominique kutoka Mbandaka, mengine na mwenzetu wa Kindu Rigobert wa Lumba ujumbe unaoongozwa na kamisa jimboni wa mambo ya kiutu na ya kijamii Justin Yondo una ndani yake wanabungi wa jimbo wazaliwa wa Ubangi ya kusini, vilevile viongozi jimboni wa ane na Dejem. Utume wao ni kutajarisha kurudi kwa utulivu kwa wakongomani waliofukuzwa Brazzaville kunako vijiji vyao vya kuzaliwa. Ujumbe wa serikali ya jimbo ulikuwa jana na mkutano wa kazi shabaa ni kupanga orodha ya kuingizwa kwenye maisha ya kawaida kwa wale wenye kurudi na waliopoteza vyote wakati walifukuzwa Brazzaville. Iliomba kujua wapi watapangishwa mbele ya kuwapeleka mahali yao ya kuzaliwa. Kwa fursa hiyo hiyo, kulipewa mwito wa vigundi vya kiutu kusudi ya kusindikiza waliofukuzwa. Kwa ngambo yake, kamisa Pierre Kamulete uomba leo siku ya kwanza kwa marejo ya kijamii ya Gemena kusisimua wakaaji kwa kupokea kwa usalama wa ndugu tuwakumbushe kama mpaka sasa zaidi ya wafukuzwa mia saba makumi nane na sita wanakuwa kwa mpito Pambandaka, wengine walifika kwao kupitia njia Ubangi Choapa bila kuhesabu wale walienda juu ya jito Kongo. E, jimboni Katanga, wafungwa wane walifariki dunia jana siku ya Mungu katika gereza ya Boma Pakipushi, kwa mjibu wa kiongozi wa gereza washtakiwa wale walikataro kutokana na kusongwa na uwingi wa wafungwa katika gereza hiyo. Shirika la raia linahakikisha habari na kujulisha kwamba gereza ile ina wafungwa mia tatu ijapokuwa ilijengwa kwa kukaribisha wafungwa makumi sita peke yake, na tena wafungwa wanaishi katika hali mbovu katika gereza hiyo. Mengi kutoka Lubumbashi nawe, Madlen Waila. Miongoni mwa wale waliyefariki kunapatikana wale kuna waliotokea sehemu ya teritori ya Mitwaba. Wameshtakiwa makosa kadhaa kama vile kupigana na hata kuumizana vikali. Imejulishwa kwamba wamekuwa na maumivu sawa sawa mbele ya kufariki. Direkta wa gereza ya Kipushi upande wake amejulisha kwamba uwingi wa watu ndani ya chumba ndogo ya gereza hiyo ndiyo iliyosababisha kifo cha watu hawa. Kuna wafunga watatu wengine waliyepelekwa kwa haraka hospitalini kusudi wapate matunzo. Hawa pia wame onyesha maumivu sawasawa kama vile wale waliofariki. Gereza ya pale Kipushi imejengwa tangu wakati wa wakoloni kwa kukupokea tu wafungwa makumi tatu wakiwa wengi wanaweza kufika wafungwa makumi sita leo hii wafungwa mia tatu na zaidi wanalindwa katika boma hiyo. Ofisi ya chumba cha mamzi imeongeza kusema kama tangu mwanzo wa mwaka huu wafungwa munane waliofariki baada ya kupelekwa kwenye chumba cha matunzo Lubumbashi. Madlene wa ila Redio Okapi. Na ugonjwa wa kuendesha umerudi tuliviona katika mtaa wa afya wa Fizi, kusini ya mji wa Bukavu. Habari ilitolewa jana siku ya Mungu na daktari kiongoza mtaa wa afya wa eneo hilo la jimbo la Kivu ya Kusini. Kwa mjibu wa Delfin Asende Ehbeo, zaidi ya wagonjwa makumi tano na mbili, waliohesabiwa tangu Juma jana, lakini Juma moja baadaye waliohesabiwa makumi tano, bali hakuna mtu aliyefariki. Tumsikilize, mbele ya mikrofoni ya mtaa wa Mateso wa Radio Umoja sababu kuu ya... ni ukosefu wa maji safi mjini kote Baraka. Bomba zilizojengwa ziko makumi saba na tatu kwa ajili ya wakaaji wote. Tukichukua maeneo yote ya afya ni watu elfu makumi munane kwa wingi wao, na sasa awa watu wote watumikishe maji toka hizo bomba chache. Aya, nishida ni kusema ya kwamba wengi kati ya wakaaji wa Baraka wanatumia maji ya ya ziwa Tanganyika, ndimo munapatikana magonjwa ya kipindupindu sababu uchafu wote toka choo zetu na jalala zote zimekwenda ndani ya ziwa Tanganyika, na wakaaji wanachukua hiyo maji kwa kukunywa kila jioni bila kuisafisha. Haya yanafanya magonjwa ya kipindupindu kusumbua wakaaji. Na jumba mpya la kituo cha afya mama na mtoto, yani hospitali Monkole ya Mongafula lilizinduliwa rasmi leo siku ya kwanza na waziri wa afya. Ni kituo cha kipekee kilichoarifiwa na waziri huyo. Sasa hospitali kuu ya mtaa wa afya wa Monga Fula ya kwanza. Taarifa ya Jefungoi Mengi Mengize naoe Karinda Muso. Ghorofa tatu na yenye majengo chini ya udongo, kituo cha afya mama na mtoto cha Mkole kinatunza sasa watu elfu mia moja kila mwaka, kama alivyo sema mganga kiongozi. Wamechungua wagonjwa elfu makumi mnane na ine katika ofisi kumi na ine na vituo vitatu vidogo vidogo vya afya vini kupatikana katika kata za ndani. Kuna chuo kikuu cha elimu ya wauguzi kazi za kupanuliwa kwa hospitali hiyo na kuanzishwa kwa vyumba vipya zilisaidiwa kifedha hasa na mfuko wa Espagne, au France, Italia, au Belgique, au Suisse, na vyumba vya serikali ya Kongo Kidemokrasia na wasaidizi wengine wa kipekee. Muradi unaendeshwa na euro milioni makumi mawili na tano, elfu mia saba, makumi matatu na tano, kutoka wasaidizi wa serikali na wa kipekee pia zaidi ya euro milioni saba ya mkopo. Mkole iliundwa tangu miaka makumi mawili na tano na askofu mzaliwa wa Espanya Alvaro del Portillo wa shirika la Opus Dei aliekuwa na zamiri ya magu magumu ya Wakongomani. Wakati wa kipwa umeanza katika pande kubwa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa wakati wa miezi tatu, hususan katika mji wa Kinshasa, majimbo ya Katanga, Kasai yote mbili, Bandunu na Bakongo, katika maeneo ya Kivu yote mbili. Wakati wa kipwa utaanza mwezi huu wa sita. Ni habari kutoka shirika la Metelsat lenye kujulisha kwamba wakati wa kipwa ni wenye kujificha katika majimbo ya kwate na mashariki. Hali ya wakati wa kipwa itajulikana namna gani? Jibu ya Jean-Louis Ebengo, kiongozi wa chumba cha matayarisho ya wakati a mpona lmpuna maridi et wakati wa usiku tunaweza kufikia ya degre makumi mawili au kre kumi na kenda wala tena kumi na munane Idadi ya siku za mvua inapunguka. Wakati wa kipwa tunakosa mvua, lakini mara nyingine mvua inaweza kunyesha siku chache usu jimbo la Equator na lile la mashariki wakati wa, wa kipwa mvua unaweza kukosekana wala kunyesha. Kipwa inaweza kufichikwa au kuonekana na kuhusu tu wakati wa kipwa. Kuna vinyume vya afya ya binadamu dhidi ya mabadiliko ya hali ya mazingira. Madaktari wanaarifu kwamba ni hali nayo uwezo wa kugusa mwili wa mtu hata kusababisha magumu katika pumzi, hususani kwa watoto na wazee mafasirio ni ya Jean-Marie Kayembe anayehusika na magonjwa ya pumzi kunako Kliniki Universitaire hapa mjini Kinshasa. Mwasimu na Agat Mpona Elema. Kwanza, ngozi ndiyo inakabiliwa na mabadiliko ya hewa. Wakati huo, kunazidishwa magonjwa mengi yenye kushika watu wengi kwa namna ya homa na uregevu, mafua na, na kadhalika. Kuna magonjwa ya kifua wakati wa kipwa. Baridi inapunguza nguvu ya mtu, inaonekana sana asubuhi. Kutokana na hayo, uchafu unashambulia mtu kwa njia ya pumuzi, hasa tundu la Kifua, kifua na kadhalika. Kwa kujilinda asubuhi, wazee na watoto wadogo wanapaswa kujifunika vizuri. Watoto wadogo wanapaswa kuoga maji ya moto kuliko maji ya baridi. Uh, huyo ni Jean Marie Kayembe anayosika na magonjwa ya pumzi kunako kliniki universitaire ya hapa mjini Kinshasa alikuwa njani mwasim Agat Mpona Elema. Utakomesha outa ya matangazo ya jioni. Nasema asante kwa wote waliojiunga wa nasi. Kwa herini oh.