Jean-Désiré Kanyama. Mm -hmm. Mm -hmm. Hey, chama cha siasa cha MLC kinawaza maswali makubwa ya hotuba ya rais wa jamhuri wakati wa sherehe ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanaambatana na kazi na uwezo wa tume ya uchaguzi usenii. Maswali yale yanapacha kutatuliwa na tume hiyo, atasema bunge Eve Bazaiba, katibu mkuu wa chama cha MLC, yeah. E, jimboni Equator ni wakati wa mwisho wa operesheni ya kuhamisha wapiganaji wa zamani kutoka Kotakoli hadi Kitona jimboni Kongo Central na Kamina katika jimbo la Katanga kiongozi wa mpango wa DDRR wa Monisco alihakikisha kwamba kuna mpiganaji wa zamani anayepatikana wakati huu katika kituo hicho cha Kotakoli. <coughs> Naye kiongozi wa mtaa wa Kongolo jimboni Katanga na chungua tangu mwisho wa Jumajana namna gani ugomvi mwingi wa udongo unaosababisha kuwawa kwa watu unaoweza tatuliwa. Kipindi cha kwanza ni katika usultani wa Bena Nyimbo kwenye mbala ya kilomita zaidi ya makumi sita ya mji mkuu wa mtaa huo. E, chama cha siasa cha MLC kilitoa maoni yake kuhusu hotuba ya, ya Rais Joseph Kabila wakati wa sherehe ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa katibu mkuu wa chama hicho, maswali makubwa aliyoyasema Rais wa Jamhuri yanaambatana na kazi na uwezo wa tume ya uchaguzi huru seni, katika tangazo wake ya leo siku ya tatu mjini Kinshasa. F Bazaiba nasema katika uwazi kwamba maswali ya kalendari ya uchaguzi na tena hesabu ya walio eneza miaka ya uchaguzi yanapaswa tatuliwa na Seni na siyo nafasi ingine, yani katika mazungumzo kati ya Wakongomani afotaini. F Bazaiba katika masemi yaliyochukuliwa na Askenzi juu ya tayoro kufatana na miaka makumi tano na tano ya uhuru ya nchi yetu, baba wa taifa alisema, na si tunarudilia maoni yetu ya zamani ya kusema kama hakuna tena bya kuongea. Tuko naenda mpaka kumachaguzi juu tukaendelea kuongea, tunapitiza wakati na tunaenea tena kuharibisha katibu mkubwa tunaita constitution. Kati vile baba wa taifa alisema, kufatana na bijana benye banaenesha miaka kumi na mnane banapasha kupata makartasi yabo ya, ya kwenda kuvote na tena namuna gani machaguzi ya nivo lokali itakuwa ile yote, ni mwenyewe anapasha kuitengeneza, ni seni, haiko tena ya kwenda kusumulia kumafashi zingine hapa. Sasa wowote mwenye kutukokota kumaongezi ni kupitiza wakati bule, itatutuma twende baadaye ya dakika yenye inaendelea inasairi juu ya kwenda kumachaguzi, machaguzi ya baba wa taifa. Hey, jimboni Ekwater ni karibu sasa mwisho operesheni ya kuhamisha wa wapiganaji zaidi ya mia nane na wajami wao karibu mia tatu kiisha kuondoka katika kituo cha mazoezi ya wakomando cha Kutakoli walikuwa katika mpito kunako uwanja wa ndege wa Badulite wakisubiri wasafirishi hadi Kitona jimboni Kongo Central kwa wamoja na kwa wengine hadi Kamina katika jimbo la Katanga. Operesheni hiyo iliongozwa na waziri wa ukingo wa taifa katika usaidizi wa vifaa kutoka MONUSCO. Taarifa ya Paul Richard Malengela kutoka Mandaka. Usomo wake na mwanzeto wa Kisangani Jacques Mukonkole. Kufatana na ushuuda ma operation za anga zinafanyika na ndege mbili za shirika Monisco. Tangu mwanzo ya maoperation hiyo siku ya Ijuma inayopita ikiendeshwa na epeke wazili mweni kusika na ulinzi ya inchi Profesa Eme Ngoi Mukena kisha zaidi ya usafirishaji kumi ya ndege, karibu watu elfu moja walisafirishwa. Kwa sasa imebaki tu watu karibu mia mbili kati yao wapiganaji wa zamani walioshusha silaha na majama zao. Operasheni zeni kufanyika siku ya tatu hilo inaelekea upande ya kituo ya waskari jeshi ya mji Kamina jimboni Katanga, kwani kufata na ushuhuda Kamina inaenesha masharti zote zeni kuelekea makao na mafunzo ya wapiganaji hawa wa zamani. Kisha kufika kwao, kipindi kwa ya kwanza ni ya mwenendo ya kuwaingiza katika maisha ya kiraia, muda mwa miezi kenda, kwa mfano kujifunza makazi ndogodogo ya mikono kufuatana na nia ya kila mtu, kwani kila mmoja wao akuwe mutu ya mafaa katika mgini wake wa kuzaliwa. Tukumbushe kama wapiganaji wa zamani hawa walikuwa wakimiliki silaha katika magundi saba mashariki ya Kongo. Kati ya magundi hiyo kuna wa mai mai nyatura, ya MCC, ya M23 na gundi leni kuitwa haleluya na kuhusu habari hiyo kiongozi wa mpango wa didi DDRR wa MONUSCO amejulisha kwamba kituo cha kijeshi cha Kotakoli hakina tena hata mpiganaji mmoja wa zamani. Hakikisho hiyo ya task grilling ni ya leo, siku ya tatu, mjini Kinshasa, wakati wa mazungumzo, wakati wa mkutano wa kila juma kati ya mashirika ya Umoja Mataifa na waandishi wa habari. Tayari 615 wamewasili pa Kamina, jimboni Katanga, na mia mbili makumi tatu na nne wanapatikana Pakbadulite na wote watasafirishwa siku za pakaribu. Na wilayani Ituri, brigedi mpya maalum ya majeshi ya FARDC litawanya pa Komanda na Mombasa. Maeneo yale mawili yanapatikana moja kwa moja kwenye umbalo wa kilometa makumi saba na tano na mia moja makumi saba kusini ya Bunia. Habari hiyo ilitangazwa leo siku ya tatu Pavunia pabunya, Jemadari Jean-Pierre Mbongwangela, kamanda wa jimbo la kijeshi la makumi tatu na mbili. Kiongozi huyo kijeshi anaomba uhusiano wa shirika la raia la hapo nyumbani lisilo furahishwa na kutawanya kwa wanajeshi wale wenye shabaha ya kulinda watu na mali yao. Bunia na Mimi kutoka Bunia na Jean-Claude Lokidile. Ni brigedi maalum yeni itakuwa chini ya uongozi wa jamadari akidi Muhindo alias Mundose, na ni brigedi ni kupewa vifaa kubwa, kubwa, kubwa kwa kulinda usalama zaidi. Hayo watakuwa na vituo sawa vituo ya kiafya kwa mifano mahospitali kwenye wakaaji wanaweza pia kupewa tibabu. Brigedi hiyo ya makumi tatu na moja itakuwa na gari ya kusindikiza kwa upesi wa wagonjwa hospitalini zikiwa na vifaa nyingi ya kutoa matibabu ya kwanza kwa wagonjwa. Jamadari Jean Pierre Bongangela, kamanda mkuu ya rejo militare nambari ya makumi tatu na mbili, amesiwa kaji ya Mambasa na komanda kuunga mkono hawa wanajeshi FDC wenye kuja kwa kulinda usalama yao ni mpango ilikuchukuliwa na viongozi wa jeshi kwa ngazi ya juu. Hiyo ombi imetolewa kusudi kwa mashirika za kiraia zani kualika wananchi kukataa kuunga mkono hawa wa askari jeshi FDC. Huo huo ombi tu ama aliko umetolewa pia kwa maafisa ya jeshi wenye kuongoza vikosi hizo hapa Ituri. Toka Bunya, mimi ni Jean Claude Lukidile, Radio Okapi. E, na katika habari za sheria, mfungwa mmoja wa gereza kusepuka makala ya mji wa Kinshasa ameshtaki uwenzake wafungwa. Kiongozi wa shirika lisilo la kiserikali ya Yangambe anashtaki Leta Mangasa mbele ya tribunali kuu ya Kalamu akimshutumu mashambulizi kwa kupigwa vikali katika fujo wenda iliyosababishwa na Leta Mangasa siku ya tano iliyopita mnamo gereza kuu Seperka Makala. Wote wawili walihukumiwa, anayeshtaki kwa miaka makumi mawili ya kufungwa na anayeshtakiwa anahukumiwa kifo katika mauaji ya marehemu Rais Laurent Desire Kabila. Wakiulizwa wakuu wa gereza kusepereka makala walihakikisha kitukio hiyo, wanahakikisha kwamba ni jambo la kawaida fujwa na hiyo katika gereza. Namna gani ugomvi mwingi wa udongo unaosababisha kuwawa kwa watu unaweza tatuliwa katika mtaa wa Kongolo? Ndiyo jambo analochungua kiongozi wa mtaa huo tangu mwisho wa juma jana. Kipindi cha kwanza ni katika usultani wa bena nyimbo, kwenye umbali wa kilometa zaidi ya makumi sita ya mji mkuu wa mtaa huo. Huko watu wengi walipambana kwa mpanga na kusababisha kuumizwa kwa wengine. Itukio ya mwisho inapita iliendekwa ili, ili tangu jumamoja mengi kaleme nawe expedi mwamba mubi katika kijiji kaisha. Kwa mfano, jamii mbili zimepigana kwa vipanga baada ya kifo cha mwanamemba wa jamaa moja, kisha kuumwa na nyoka, wakati walikuwa wakizozana kuhusu umiliki wa shamba la mingazi katika kijiji Kiunda. Watu wa mkoa wa mmoja wanazozana kuhusu jina la kijiji chao. Wamoja wanapendelea irudishwe jina la hapo awali, yani Lubumba, wengine wanatamani kijiji hicho kigawanywe kwa vipande viwili. mahali pengine Wakaji wa kijiji Panga Mulambo na wale wa Lugaba wanafia mipaka, bila kusahau mzozo <coughs> kati ya jamaa la Yona mkoa wa Bagambele naye na Sultani wa Sheferi Bwana Kalamba Nsimbi wanafia mbuga Kalundwe. Mnyampara wa tarafa husema kwamba amekutana na wale wote wanaozozana. Bwana Pascal Lukenta kaeleza kwamba amewaomba wote wao watulivu hadi kutakapofanyika mkutano katika mji wa Kongolo, kati ya sultani wa sheferi naye mnyampara. Nikiripoti tokea Kalemie, mimi ni Expedi Mwamba Bubi, Radio Okapi. na kikao cha makumi tatu na kenda cha kamati ya mali ya kimataifa liyo ya UNESCO ikinafikia siku ya ine leo sika tutu mjini Bonn nchini Ujermani, wakilishi kutoka jamhuri wakili ya kidemokrasia ya Kongo wanaozuria katika kikao hicho cha siku kumi na moja, shabaha ni ya kuchungua ripoti kuhusu hali ya ulinzi wa maeneo ya UNESCO ajili ya bai katika daftari wala yaondoshe kama hayaongozi vizuri. Wakati pia kwa zaidi ya mashirika makumi mawili wa kuomba wazuriaji wahudumie ulinzi wa mbuga la wanyama la Virunga lenye kuwa na zaidi ya miaka makumi mawili katika daftari mbaya. Etienne Muindo ndiye msemaji mkuu makamu wa shirika la raia la jimbo ya Kivu Kaskazini. Anafasiria pambele mikrofoni ya Kristian Mapendano. La... tulipendekeza kwa nchi yetu kuvunja ruhusa zote zilizotolewa rasmi kwa shirika soko iliyokuwa na nia ya kuchimba petroli munamo mbuga la wanyama la Virunga. Tulitilia mkazo kwamba si kwa bure ndio wafadhili wa nje wavutiwa na mbuga letu la Virunga, wakijenga humo bawa za moto mtani Beni na pia mtani Ruchuru. Pia tunaomba serikali iache mpango wake wa kubadiri mipaka ya mbuga la virunga na kuvunja ruhusa zote za petroli kando ya mipaka ya mbuga hiyo. Hatimaye tunaomba kwa wazuriaji wasesheni hiyo ya Bon kuweka shinikizo kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia demokrasia ya Kongo kuheshimu ahadi zake kuhusu ulinzi na ukingo wa mazingira na pia wazidi na kuhifadhi mbuga la Virunga kwenye daftari ya mali ya ulimwengu. Pia tungependelea kuona sheria zetu zatekelezwa kulingana na azimio zilizosainiwa na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia demokrasia ya Kongo. Oh, Kapi. Oh, Kapi. Yeah. <laughs>