kampeni ya kutimiza mpango wa kupunguza kufariki kwa mama na watoto ni leo hii siku ya tano hapa mjini Kinshasa. Mpango huo ni wa thamani zaidi ya milioni makumi na nne za dola za Kimarekani. Mbele ya makelele upande wa wakaji wa Mbandaka na katika ofisi za wagombea wa kiti cha uwali na makamu wake jimboni Ekuateur, wakuu wa mji wa Mbandaka wanadai hali ya kimya ni swali waliozungumzia katika mkutano wao wa mwisho siku saba mbele ya uchaguzi huo. Mpango wa kuanzishwa kwa kazi za kilimo jimboni mashariki utafungwa mbele ya wakati. Habari litangazwa jana pa Yangambi na mwakilishi wa mfuko wa kimataifa kwa maendeleo ya kilimo FIDA katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Rasha Omar. Tutamusikiliza oh, Waziri wa afya pamoja na wakilishi wa UNICEF walizindua rasmi leo siku ya tano, hapa mjini Kinshasa, kampeni ya kutimiza mpango wa kupunguza kufariki kwa wamama na kwa watoto. Ni katika shabaha ya kuopoa maisha ya watoto elfu mia saba mia ine makumi tatu na kuepuka kufariki kwa mama, elfu saba mia kenda wakati wa kutoa uzazi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ni mpango wa thamani ya zaidi ya milioni makumi mnane za dola za Kimarekani. Taarifa ya Nadin Fulan Simba Mengi nawe Pascal Masirika. Sherehe ya leo asubuhi imedumbuizwa na mziki wa kanisa liitwalo Jeshi la Wokovu. Ilikuwa kwenye University William Mbof. Sherehe imeandaliwa wamama wengi na watoto wachanga. Kumbukeni kwamba ni tangu mwaka jana 2012 ndiyo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imesimika mpango maalum wa kupunguza idadi ya vifo vya watoto kabla kuzaliwa kwao. Katika hotuba wake, waziri wa afya Dr. Felix Kabangenumbi alihisi kwamba serikali inatarajia kuendesha kampeni kuu ajili ya kukomesha hali hii mbovu Nchini kote. Papo hapo kiungo cha Umoja wa Mataifa chenye kushughulikia ulinzi wa watoto UNICEF kwa kifupi, kimekabidhi kwa viongozi wa hospitali Boyambi na kwa wakinamama wengi waliokuweko vifaa mbalimbali wanavyolazima: ni vifaa vya kipekee vile vya nyumbani na hali kadhalika vingine vinavyopashwa kutumizwa katika mahospitali mbalimbali ajili ya kuepusha matatizo yenye kutokana na hali hiyo. Waziri wa afya alisema kwamba cha muhimu ni kufikiria vipunguzwe vifo nchini humu kabla kuzaliwa kwao, na hali ya usalama iliboreshwa katika trimestri ya kwanza ya mwaka wa 2013, katika mtaa wa Shabunda jimboni Kivu ya Kusini. Ni shauri ya usalama ya mtaa huo ndio ilijionea binafsi hali hiyo pamoja na shirika la kiraia chini ya uongozi wa shirika la kibinadamu la Umoja wa Mataifa cha kwa mjibu wa kiongozi wa mtaa wa Shabunda, vituo vya afya na masomo vilifungua wakazi. Taarifa ya Benjamin Yogolelo mengi kutoka Bunia nawe Isak Remu Yope. Hali ya usalama imeboreshwa kwa mtaa ya Shabunda kulingana na ripoti ya mkutano ya kukadirisha hali ya usalama. Kwa hiyo mtaa imejulishwa kwamba hakuna tena vizuizo zilizosimikwa na gundi lenye silaha kwa miji ya asili ya Wakabango ya Kwanza na Bakisi. Hakuna pia mashambulio ya eneo ya FRDC na wapiganaji raia Mutomboki, pia maimai mai ya Kutumba. Kiongozi ya mtaa ya Shabunda anasema hali ya usalama imeboreshwa kutokana na kampeni ya uhimizaji iliyofanyika na shirika la raia Vyo viongozi ya mtaa pia viongozi ya FRDC. Upande wake, msimamizi ya Ocha anaahidi kufanya ziara ya kiutu mahali kulikuwa mapambano sawa kwa vijiji ya Lulingu, Matingu, Kachingu na kwa barabara Bigana Penekusu. Kamati ya vijana ya mtaa ya Shabunda inashukuru kwa hiyo ahadi ya Ocha, kwani msaada watatoa kwani itatuliza shida ya raia wengi. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, malipo ya mishahara, wanajeshi wa kikosi wa vikosi vimoja kupitia mabenki yana matatizo mengi ni zaidi wakati malipo yanatimizwa kupitia operation Mpesa ya Vodacom Kongu. Malipo haya yanachelewa, jina nyingi zinasahabiwa katika madaftari na kadhalika. Wanajeshi wanao matatizo hayo wanashutumu viwanda kiwanda cha Vodacom na Rawbank kuwa msingi wa hali hiyo. Kutoka kwa maelezo mengi nawe Gabriel wamenya tunapatikana kunako rompe bede gel kuliokusanyika tangu asubuhi, askari wa FARDC wanaoendesha operasheni ndani wa ya jimbo ya Kivu kaskazini, wakiwa kunako misafara, wanangojea bila matumaini mishahara zao, wamoja halama za malipo aifike kunako Mpesa ya Vodacom, na wengine wamesaulika kunako orodha ya malipo ni sawa vile. Mumoja kati yao anaeleza: hatulipwe hivi sasa miezi miwili na tumeacha shamba la mapambano na kuja kupokea pesa kunako Vodacome. Wakati adui ataingia, watasema sisi hatuna nguvu, ijapokuwa tuko na nguvu, lakini ni Vodacome ndiye natuzubaisha, sababu hawapende kutulipa miezi miwili sasa. Hali hiyo ya malipo haifurahishe askari wote, hawa wanaomba mishahara zao zitumwe kunako kituo kingine cha malipo, sio Vodacome. Askari huyu mwenye asira anaeleza: anu, teko, dela, ayo, tunapendelea wapane kwa mtu tamo mwingine. Tuko kushamba la mapambano tangu asubuhi, tuko pale. Namna gani tutapigana sisi na, na mishara yetu hatuzipokee? Viongozi wa Vodacom na wale wa rao banke hawakupenda kujibu kuhusu swali hilo. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. <tipi> E, wakati huu unakaribia uchaguzi, waliwali wali na makamu wapya jimboni Equateur Wakuu wa Mbandaka wanadai hali ya kimya jimboni humo ni swali waliozungumzia katika mkutano wa mwisho siku saba mbele ya uchaguzi huo ni kutokana na makelele ya wanaoona upande wa wakaaji na wapendelevu wa wagombea. Wafuateni mwito wa Konstant Mokbema, makamu kiongozi na msemaji wakuu wa Mbandaka. Masemika yalichukuliwa na Paul Richard Malingela. Du husu uchaguzi ya liwali wa jimbo na makamu yake, wakuu wa Mbandaka wanaomba kweni raia kujituliza. Wanabunge jimboni njo watachagua liwali, njo maana tunaomba kwake Mwenyezi Mungu kutolea wanabunge elimu kwa kuchagua kiongozi wa muzuri, ni juu ya kupandisha uchuni ya jimbo la Equateur, sababu tulinena kama jimbo la Equateur inarudi nyuma sana ya majimbo zingine, ni wanabunge njo wanastahili chagua liwali wanamwondoa tena mcheo. Mara hii tunapenda wafanye nguvu wa kuchagua mtu mwenye anastahili tumika mzuri juu jimbo iwezi nayo kupanda julu. E, katibu mkuu wa seni jimboni Equateur alijulisha kwamba yote ni tayari kwa uchaguzi huo. Wagombea wapo makumi mawili na tano, kati yao liwali wa zamani Jose Makila na tena Jean Lucie Boussa wa MLC aliyeshindwa katika uchaguzi uliopita wa mwaka wa elfu mbili na kenda, na mwisho kuna Louis Alphonse Daniel Koyagelo wa wingi unaoongoza aliyekuwa kwa muda wa waziri mkuu. Na mpango wa kuanzishwa kwa kazi za kilimo jimboni mashariki utafungwa mbele ya wa wakati. Habari ilitangazwa jana pa Yangambi na mwakilishi wa mfuko wa kimataifa kwa maendeleo ya kilimo fida katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwake Rashan Omar. Siku zilizopita jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilitolewa msaada wa milioni makumi, makumi saba karibu makumi mawili na sita ya dola za Kimarekani kwa usaidizi wa mpango ule. Kazi zitakomeshwa tarehe makumi tatu mwezi wa sita ujao ikiwa ni mbele ya wakati wa mwisho uliotayarishwa. Rashan Omar anafasiria sababu za hali hiyo mbele ya mikrofoni ya Joseph Basai wa Radio Bondeko. Ya de raison pour ceci, hali hiyo ina sababu mbili. Ya kwanza ni kusema mpango huu ulikuwa na miradi ya lazima ya maendeleo iliyosimikwa katika uhusiano na serikali na, na shirika la FIDA mwaka wa 2011 na wakati et, tulipita et, mwaka wa 2012 mwezi wa mnane tuliona kwamba mpango huu ulitimizwa kipande. Hiyo ni sababu kamili ya kukomesha mpango mbele ya wakati. Ya pili ni kusema uongozi wa mpango huo una thamani ya juu kutokana na, na urefu wa eneo la utimizi wa kazi. Munafahamu kwamba ni usaidizi unaoomba kutimiza miradi ya lazima na katika hali ya kufaulu. Ni kwa sababu hiyo tulipunguza kazi za miradi huo, ili mpango ya kazi iliyoanzishwa mwaka wa elfu mbili na kumi ikomeshwe na kumaliza bila malipo mengi ya juu na tena kwa serikali hapa mjini Kinshasa. Kwa kumaliza kipindi hiki cha habari, waliojenga kando ya jito Kongo katika barabara ya turisme mtaani Ngaliema walifukuzwa tena na kubomolewa makao, yani vyumba walivyoshimika kwa kuhuzisha mvinyo. Hao wanashutumu kinyume cha mwenendo wa sheria katika kitendo cha polisi iliyowafukuza, wanashutumu ofisiali wale wa mji wa Kinshasa kuwahuzisha nafasi, kuwauzisha nafasi kwa wageni ijapokuwa wao wana vibarua vyote lakini amesema sivyo mshauri wa kiufundi waliwali wa mji wa Kinshasa amejulisha ha kwamba hakuna mwenendo wowote wa kisheria ulioandaliwa katika operesheni hiyo, na amehakikisha kwamba nafasi hiyo ni ya serikali. Afuataye ni Bonekimina mbele ya mikrofoni na Michel Kifinda Ngoyi: nani anaweza kufanya kiwanda cha serikali kuwa nyumba ya makao yake? Sizani kuna watu wanaopokea kutoka wananchi fedha isiyo halali, na hii ni shida lakini inayoelekea barabara ya turisme. Sio mara ya kwanza tunafukuza watu. Unajua, barabara hiyo ni karibu ya mto Kongo na ni vizuri kukinga kando kando ya mto. Lakini shida yengine ni kuwa mji wa Kinshasa, ijapo unaendelea kupokea watu wanaotafuta makao, mji unapangilia majengo karibu ya mto, na majifunzo inaendelea na kazi inapangiliwa tangu siku ya kwanza kutajengwa hapa yoti ya mtindo wa kisasa kwa sababu ni barabara na ngambo ya sekta kutatengenezwa vizuri na kuacha mazingira mazuri fasi ya watu kupitia, na sio kusema fasi hii itatolewa wageni. Hapana swali. So, ni kwamba ni kukamilisha mambo sawasawa eneo ya mji a, mm. Matangazo yetu ya jioni. Kwaherini.